[Funland] ☕ Chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp nhà cửa gọn gàng 🏨🏘

alceste

Xe điện
Cháu hóng cái nào ngủ được ấy, F1 nhà cháu nó thích ngủ ngoài balcony lắm. Cứ ra cầm quyển truyện đọc 1 lúc là ngủ tít.
Vụ cây cối thì hơi ngại vì phải chăm lắm ấy mà cháu thì siêu lười, thỉnh thoảng cả nhà lại đi tầm 1 tuần thì về nó héo queo nhìn tội nghiệp lắm.
Thế mợ kiếm cái ghế kiểu daybed, chất liệu nhựa giả mây, kê vào đó, làm sàn lát gỗ, xong để 2 cái cây xanh loại chỉ lấy lá vào ko cần chăm. Thế là xong mợ ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
1.theo link: 50cm là tối thiểu, còn lý tưởng là 60cm-1m. Tức để xa quá 1m là sẽ bất tiện.
2.bếp đang bình lựng ở mấy còm trước đó là 1 bếp thẳng ( chữ I), có khoảng cách giữa chậu rửa và bếp là tầm 2km.
...
Đúng là nhà nào mà cái gì phải thật chặt chẽ theo phong thủy của 1 ông thầy nào đó thì trông rất buồn cười và sử dụng cực bất tiện.
Khoảng cách trên cái bếp nhà em chắc hơn 1m. Không theo tiêu chí mà nó hình chữ L, nhưng bếp và chậu rửa ở cạnh dài nên cũng có thể coi chữ I. Tụi em đang sử dụng từ 8 năm nay rồi, thấy bình thường. Tất nhiên ăn xong rửa bát chén chẳng liên quan gì đến cái bếp, nhưng lúc đun nấu thì cũng chỉ mất 1 bước chân, chẳng đến nỗi khó nhọc (nhưng đây là cái ảnh lúc vừa hoàn thiện xong, chứ bây giờ nó không đúng tiêu chí của topic về gọn gàng).

Chỉnh sửa cuối:

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com

xukthal

Xe lăn
Đúng là nhà nào mà cái gì phải thật chặt chẽ theo phong thủy của 1 ông thầy nào đó thì trông rất buồn cười và sử dụng cực bất tiện.
Khoảng cách trên cái bếp nhà em chắc hơn 1m. Theo tiêu chí nó hình chữ L, nhưng bếp và châu rửa ở cạnh dài nên cũng có thể coi chữ I. Tụi em đang sử dụng từ 8 năm nay rồi, thấy bình thường. Tất nhiên ăn xong rửa bát chén chẳng liên quan gì đến cái bếp, nhưng lúc đun nấu thì cũng chỉ mất 1 bước chân, chẳng đến nỗi khó nhọc (nhưng đây là cái ảnh lúc vừa hoàn thiện xong, chứ bây giờ nó không đúng tiêu chí của topic về gọn gàng).

Chỉ có trường hợp MRB cách xa chậu rửa và tủ đựng bát (thường để trên chậu rửa ) là bất tiện thôi bác nhỉ? :D Chứ lúc nấu bếp chả liên quan gì đến chậu rửa bát cả :D

coolpix8700

Xe ngựa
Chỉ có trường hợp MRB cách xa chậu rửa và tủ đựng bát (thường để trên chậu rửa ) là bất tiện thôi bác nhỉ? :D Chứ lúc nấu bếp chả liên quan gì đến chậu rửa bát cả :D
Thực ra cái tủ đựng bát thường được đặt ngay trên chậu rửa.
Kể cả nhà có máy rửa bát thì không phải lúc nào cũng cho vào máy và bát, đĩa rửa xong không phải lúc nào cũng lau thật khô mới gác lên trạn bát (nhà em không bao giờ lau vì nước có vẻ rất sạch, không thấy có cặn)!

xukthal

Xe lăn
Thực ra cái tủ đựng bát thường được đặt ngay trên chậu rửa.
Kể cả nhà có máy rửa bát thì không phải lúc nào cũng cho vào máy và bát, đĩa rửa xong không phải lúc nào cũng lau thật khô mới gác lên trạn bát (nhà em không bao giờ lau vì nước có vẻ rất sạch, không thấy có cặn)!
Vâng, tủ bếp em thấy mỗi cái bố trí chậu rửa cạnh MRB là rất tiện, còn để nói liên quan đến bếp thì còn cái tủ lạnh mới cần gần mà chả ai để tủ lạnh cạnh bêp nấu cả :))

Z90

Xe tăng
Muốn gọn gàng, rất đơn giản. Bạn lên 1 list danh sách những đồ k cần thiết và mạnh dạn ném chúng đi, lần sau muốn mua đồ đạc gì hãy suy nghĩ thật kỹ trc khi xuống ttền, nó có thật sự cần thiết và giúp ích đc nhiều thành viên trong gia đình k...
Những đồ còn lại, sắp xếp theo công năng và khu vực để. Nhà cửa cứ gọn gàng sạch sẽ là auto đẹp. Nội thất chỉ tô điểm thêm mà thôi.
Quan trọng hơn nữa là phải gay gắt bảo vệ luận điểm của mình về sự sạch sẽ, chỉn chu! Mình và vợ những lần cãi nhau to cũng chỉ vì vợ để đồ linh tinh :D . Cũng k giấu gì là mình bị bệnh sạch sẽ quá, cái này phải goi là bệnh vì chỉ cần nhìn thấy hơi bẩn thôi cũng phải đứng dậy vệ sinh ngay. Nhưng hiện tại thì cả gia đình sống rất thoải mái, con cái cũng khỏe mạnh và rất gọn gàng, ngăn nắp.

coolpix8700

Xe ngựa
Vâng, tủ bếp em thấy mỗi cái bố trí chậu rửa cạnh MRB là rất tiện, còn để nói liên quan đến bếp thì còn cái tủ lạnh mới cần gần mà chả ai để tủ lạnh cạnh bêp nấu cả :))
Tủ lạnh nhà em để cuối bàn ăn, đối diện phía bên kia bếp.
Là cái tủ gương nên hội phụ nữ trong nhà toàn đứng soi trước khi ra ngoài, vì nhìn được từ chân lên đầu, không chỉ nửa người như gương trong toilette!

buicongchuc

Xe ba gác
Trót dại vào cái thớt này báo hại em cả tối dọn cái TL cho hết đồ vào hộp nhựa thay vì túi nilon vứt ngổn ngang như trước kia...giờ mới xong...mệt nhưng trông gọn gàng hẳn và không gian tiết kiệm khá nhiều #:-s#:-s
1H sáng dọn tủ lạnh! Trong đêm tiếng lục cục phát ra trong ánh đèn mờ ảo, ai yếu bóng vía nghe được sợ phết :D

buicongchuc

Xe ba gác
Nhà em có hộp đựng trứng tủ lạnh kiểu này hay nha

Em đang tính mua ít hộp như dưới để trữ đồ tủ lạnh

xukthal

Xe lăn
À...hỏi mấy mợ đam đang với:
Rau thì bảo quản ntn để được lâu? Em mau về hay gói vào túi nilon rồi cho vào ngăn để rau nhưng cũng chỉ đc dăm hôm là nhũn hoặc thối 1 phần => phải dọn vứt đi hàng tuần khá nản /:) Có loại hộp nào tke để giữ rau đc tươi lâu ko?

xukthal

Xe lăn

thinhtd

Xe container
Em thấy bảo nếu chậu rửa cạnh bếp nấu thì khắc phục bằng cách để cái decor có tính Mộc ở giữa là hóa giải được. Rổ rau chắc cũng là Mộc các cụ nhỉ :D

Nhà em chắc cũng không hợp phong thủy nên người thì béo tốt nhưng tiền ít lắm :D
Em không biết phong thuỷ gì. Nhưng thấy bàn bếp nó trống quá nên mua ít cây trầu bà về cắm vào cái lọ nước yến con em ăn xong để ở giữa. =))

xukthal

Xe lăn
Em thấy bảo nếu chậu rửa cạnh bếp nấu thì khắc phục bằng cách để cái decor có tính Mộc ở giữa là hóa giải được. Rổ rau chắc cũng là Mộc các cụ nhỉ :D

Nhà em chắc cũng không hợp phong thủy nên người thì béo tốt nhưng tiền ít lắm :D
Giữa bếp và chậu rửa dì bảo thợ cắt đá đi và thay = 1 miếng gỗ nghiến là xong, phong thủy kiêm thớt ...1 mũi tên trúng tim 2 nđô :-j :-j :-j

anhtung

Xe hơi
Có phải là không đươc để bếp giữa chậu rửa và bình nước ko các bác

sakai_yo

Xe lăn
À...hỏi mấy mợ đam đang với:
Rau thì bảo quản ntn để được lâu? Em mau về hay gói vào túi nilon rồi cho vào ngăn để rau nhưng cũng chỉ đc dăm hôm là nhũn hoặc thối 1 phần => phải dọn vứt đi hàng tuần khá nản /:) Có loại hộp nào tke để giữ rau đc tươi lâu ko?
Để bảo quản lâu nhất và lúc nấu nhàn nhất thì cụ theo các bước như này sau khi mua rau về:
- Nhặt sạch, rửa sạch
- Cho vào rổ quay rau để quay cho hết nước
- Quay xong thì cho vào hộp đựng rau (kín), đến khi ăn chỉ cần bỏ ra cho vào nồi thôi.
Nhà em thì chưa có rổ quay rau nên em mua về chỉ nhặt, để ráo chút rồi cho vào túi nilon. So sánh với nhà đứa em làm các bước như trên thì nhà em mau hỏng hơn.

Chỉnh sửa cuối:

xukthal

Xe lăn
Có phải là không đươc để bếp giữa chậu rửa và bình nước ko các bác
Cụ cứ xếp Lửa 1 bên và Nước 1 bên là được :D Bếp chữ L thì chia 2 nhóm này ở 2 cạnh.
Còn chữ I thì bếp cách xa chậu rửa ít nhất 1 khoang gì đó (ko phải là nước) là ok.

Yeuaibaygio

Xe container
Giữa bếp và chậu rửa dì bảo thợ cắt đá đi và thay = 1 miếng gỗ nghiến là xong, phong thủy kiêm thớt ...1 mũi tên trúng tim 2 nđô :-j :-j :-j
Nhà em là kiểu chữ L, bếp 1 cạnh, chậu rửa 1 cạnh rồi ạ.
Em cũng không có điều kiện phong thủy gì cả mà trend hồi đó họ toàn làm thế. :D

Mà ông chủ nhà em mệnh Mộc, nếu lão ấy đứng nấu là rất hợp phong thủy mà không cần phải sửa bếp nữa đúng không Cụ :))