[Funland] ☕ Chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp nhà cửa gọn gàng 🏨🏘

LaziCat

Xe lăn
Cháu hóng cái nào ngủ được ấy, F1 nhà cháu nó thích ngủ ngoài balcony lắm. Cứ ra cầm quyển truyện đọc 1 lúc là ngủ tít.
Vụ cây cối thì hơi ngại vì phải chăm lắm ấy mà cháu thì siêu lười, thỉnh thoảng cả nhà lại đi tầm 1 tuần thì về nó héo queo nhìn tội nghiệp lắm.
Ban công nhà mợ có đường dẫn nước k? Nếu có thì sắm bộ tưới cây tự động có hẹn giờ đi ạ.

just for fun

Xe lăn
Ban công nhà mợ có đường dẫn nước k? Nếu có thì sắm bộ tưới cây tự động có hẹn giờ đi ạ.
Cả 2 đều có ạ, để ngắm balcony của cccm xem như nào đã, giờ cây cối cũng muốn quy hoạch cho đẹp, kiểu vườn treo chứ ko thích để chậu cây vì mưa xong đất cát cứ bắn ra ngoài bẩn lắm, đã lười thì chớ :))

MuathuHN252

Xe cút kít
Vậy cũng tương đương con bé thứ hai nhà em. Bọn trẻ ở trường học được bao nhiêu thứ hay ho, nếu về nhà cha mẹ cũng có xu hướng hành xử văn minh thì tới khi thế hệ ấy trưởng thành cũng sẽ văn minh. Nhiều khi con học ở trường 1 đằng về nhà thấy bố mẹ làm 1 nẻo, em thấy vụ xả rác khá phổ biến 😂.
À! lại nói về vụ rác sinh hoạt, không biết nơi các cụ mợ ở đã có các thùng phân loại rác khác nhau chưa? Khu nhà em thì vẫn 1 loại, tất tật bỏ vào cái ống rồi chui tuột xuống kho chứa rác bên dưới nên không thể phân loại #:-s
Con em 4 tuổi, hôm trước mưa gió bão bùng nên sáng ra sân rất bẩn, bao nhiêu túi ni lông ở đâu bay vương vãi khắp sân cc. Bạn nhà em bảo con đi nhặt rác mẹ ạ, em ủng hộ và lùa cả bạn bé 2.5t nhặt cùng.
Bình thường ở góc sân cc có 1 cái giỏ rác, em và con mang rác ra đó thì nay ko thấy cái giỏ đâu, có mấy cô đang ngồi cạnh đó, nói thêm thì mấy cô này có bán bún dưới sân cc và rửa xe, khả năng cái giỏ rác cũng của cô ấy hoặc của chung cc thì em ko rõ. Em nhẹ nhàng hỏi: cô ơi, bình thường cháu thấy có 1 cái giỏ rác ở đây cô nhỉ?
Vầng và cô ấy đáp em rằng: đi ra ngoài đường mà vứt kìa, tao ko hầu để đi đổ rác cho chúng mày??? Nói như hét vào mặt em và 2 đứa nhỏ trong khi e vừa nhặt rác ở sân cc. Bó tay với ý thức của 1 số ng

15-05-2015

Xe tải
Em ưng cái ghế, ngồi chắc sẽ thoải mái, êm ái còn bàn thì cái chân nó có bị vướng víu không mợ? Kiểu không được duỗi thẳng chân dưới gầm bàn ấy. Lòng nhà rộng thế kia hay mợ thử kê bàn dọc xem? Kiểu bàn ghế này nó cần chút không gian để bay bổng, em hình dung nếu kê dọc và decor thêm tấm thảm lót bên dưới + runner trên mặt bàn và bình hoa để giữa nữa thì tuyệt, đại khái như này:
Nhà cháu cũng cc như nhà mợ, 100m2. 2vk với 2 đứa trẻ nên ngồi chân cẳng rất thoải mái mợ ạ. Khách đông thì phòng khách và phòng ăn ngồi dc khoảng 4 mâm dưới sàn nhà mợ ạ. Bên vế này cháu để 2 cái cây nên kê xoay dọc thì hơi vướng lối đi.

just for fun

Xe lăn
Có cụ mợ nào sử dụng giá sách nhỏ ở phòng khách ko ạ? F1 nhà cháu nó mê truyện nhưng cẩu thả vô đối, mang ra sách ra phòng khách đọc là vứt bừa ngay ở đấy, có thể trên sofa, có thể trên mặt bàn. Mình mà cất vào giá sách là mỗi khi đọc là nó bới tung hết cả lên. Nên cháu đang nghĩ hay để 1 cái giá dạng cây ở phòng khách, để những cuốn nó đang đọc dở và những cuốn nó hay đọc để đỡ bới tung giá sách ra. Ngoài ra nó ko hợp phong thủy với thằng anh nên nó ko chịu ngồi trong phòng để học mà thường ra phòng khách học. Vậy nên sách vở cũng khá bừa bộn, cần 1 giải pháp ở phòng khách :D

Smile1102

Xe container
Có cụ mợ nào sử dụng giá sách nhỏ ở phòng khách ko ạ? F1 nhà cháu nó mê truyện nhưng cẩu thả vô đối, mang ra sách ra phòng khách đọc là vứt bừa ngay ở đấy, có thể trên sofa, có thể trên mặt bàn. Mình mà cất vào giá sách là mỗi khi đọc là nó bới tung hết cả lên. Nên cháu đang nghĩ hay để 1 cái giá dạng cây ở phòng khách, để những cuốn nó đang đọc dở và những cuốn nó hay đọc để đỡ bới tung giá sách ra. Ngoài ra nó ko hợp phong thủy với thằng anh nên nó ko chịu ngồi trong phòng để học mà thường ra phòng khách học. Vậy nên sách vở cũng khá bừa bộn, cần 1 giải pháp ở phòng khách :D
Con nhà em sách nó cũng rải từ sô pha đến bàn nước, bàn ăn, bếp, nhà tắm, giường, sàn nhà luôn :(

Bang lang

Xe điện
Ối giời đồng minh của em đây rồi. Đang thấy mình kém quá giữa các chị em khéo léo gọn gàng ngăn nắp may quá có mợ cùng quan điểm và hành động =))
Em ko có người giúp việc. Dọn nhà hay rửa bát là nhà em phân công nhau. Mà mấy ông tướng đó mà rửa bát thì lau cái bếp và chậu rửa bát là tốt lắm rồi. Riêng cái đoạn trả lời cái này cất chỗ nào là em đã mệt . Em chỉ yêu cầu rửa bát thì lau bàn bếp và rửa sạch chậu rửa, sau đó đổ rác là ok. Nhà thì phòng ai người đó dọn. Chỗ sinh hoạt chung cũng phân ra, hên xui sạch sẽ thì phụ thuộc vào cảm xúc của ông con. Có lần dọn toilet xong còn lau khô, mang cả máy hút ẩm vào cơ, nhưng có lần làm cho có thôi. À mà tốt nhất ko nên nhìn bọn nó làm mợ ạ:)

just for fun

Xe lăn
Mợ ko cô đơn đâu :D
Trong này tuyền các mợ vừa hồng vừa chuyên nên tìm được người bày bừa như mình lại hiếm
Vào đây thấy nhiều người gọn gàng ngăn nắp nên cũng học tập được mấy thứ để chỉ đạo F1 làm chứ nói thật lòng là đã lâu lắm cháu chưa động chân động tay vào việc nhà. Chỉ giỏi mắng chửi con cái rồi bắt chúng nó làm thôi.
Bang lang : Nhà cháu cũng chưa từng 1 ngày nào có giúp việc, trước con nhỏ thì nhà bừa như cái chuồng heo, tụi nhỏ lớn lên tí bắt đầu biết giúp việc nhà thì huấn luyện được 2 tay sai đắc lực, đến giờ thì chúng nó làm chủ hoàn toàn công việc trong nhà. F1 nhà cháu nó bảo mẹ chả được cái nết gì, chỉ giỏi vứt đồ :))

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Nhà e có bàn học và giá sách trong phòng, mỗi đứa 1 bộ. Hàng ngày chúng nó đọc đâu vứt đấy từ giường đến sofa, nhưng đến cuối ngày là phải tập trung về khu vực bàn học, cuối tuần là phải ngăn nắp trên giá. Mợ làm thêm giá phòng khách, tiện đâu vứt đấy chỉ làm các anh con chị con bừa bộn thêm thôi :D

xukthal

Xe lăn
Cái bếp chữ I trắng đó, có Nước-Lửa "ở hai đầu nỗi nhớ" cách nhau gần cả 2m thế kia, thì chắc bà nội trợ khỏi cần tập gym hay tập đi bộ, cứ mỗi ngày chỉ cần nấu cơm 3 bữa là đảm bảo có 10,000 steps 1 cách tự nhiên =D>
Bt nấu bếp có cần lấy nước j đâu cụ? Thường chỉ ở khâu sơ chế và cbi thôi và ngay đấy có j đâu mà mệt nhỉ? :D

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Mợ Hoang Uyên sao lại để có người dân Việt Nam chưa có máy RO lọc nước sạch thế này, hết sức bất ổn à :D

Em không dùng hệ thống lọc nước. Bạn "thiến sĩ" chuyên gia xử lý nước nhà em bảo nước ở SG thì không cần RO và giải thích một lô một lốc những thông số khỉ khỉ gì ấy, e nghe mà bùng nhùng luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Tặng cụ Thùy Link đêm nằm nghiên cứu nhé: http://www.tubeppihome.com/kich-thuoc-tieu-chuan-cua-tu-bep/

Mấy món đồ đạc gia dụng này nó khả tỷ mỉ về kích thước để tối ưu khi sử dụng, là kích cỡ phù hợp với độ dài tay chân chiều cao con người, được tổng kết tích lũy thành các số khá chuẩn rồi (dân mê tín gọi là kích thước Lỗ Ban) :P

Bt nấu bếp có cần lấy nước j đâu cụ? Thường chỉ ở khâu sơ chế và cbi thôi và ngay đấy có j đâu mà mệt nhỉ? :D

Chỉnh sửa cuối:

xukthal

Xe lăn
Tặng cụ Thùy Link đêm nằm nghiên cứu nhé: http://www.tubeppihome.com/kich-thuoc-tieu-chuan-cua-tu-bep/

Mấy món đồ đạc gia dụng này nó khả tỷ mỉ về kích thước mới tối ưu khi sử dụng, là kích cỡ phù hợp với độ dài tay chân chiều cao con người, được tổng kết tích lũy thành các số khá chuẩn rồi (dân mê tín gọi là kích thước Lỗ Ban) :P
Có vẻ như cụ có đọc nhưng chưa đc kỹ :D
Em nói có gì sai đâu nhỉ?
"Khoảng cách tối thiểu giữa bếp và chậu rửa là 50cm, đảm bảo nước ở chậu rửa không ảnh hưởng đến bếp nấu. Nếu bếp hình chữ L hoặc chữ U thì nên bố trí bếp và chậu rửa ở 2 cạnh khác nhau là tốt nhất."

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
1.theo link: 50cm là tối thiểu, còn lý tưởng là 60cm-1m. Tức để xa quá 1m là sẽ bất tiện.

2.bếp đang bình lựng ở mấy còm trước đó là 1 bếp thẳng ( chữ I), có khoảng cách giữa chậu rửa và bếp là tầm 2km.

Cụ đối chiếu thì đã thấy, về lý thuyết thì, bếp đó bất tiện chưa? Đúng nhận, sai cãi :-?

P/s: e tìm link gửi cụ tức e đã đọc link đó và thấy nó đúng với ý e, nên không có chuyện đọc ko kỹ. Mặt khác, các thông số tiêu chuẩn của tủ bếp e thuộc làu làu, sách viết hoặc thợ làm linh tinh e còn phản biện ý chứ.

E ko phải dân làm bếp, nhưng bếp nhà e là bếp may đo khá cầu kỳ, nên dạo đó e có ngó qua lĩnh vực này & có cãi nhau qua lại về kỹ thuật 1 chút vs bên vendor. Từ lúc có bản vẽ cho tới lúc lắp đặt e đều có mặt, và bảo vợ dùng thử cho e xem, thấy thực sự ổn e mới nghiệm thu :">

Có vẻ như cụ có đọc nhưng chưa đc kỹ :D
Em nói có gì sai đâu nhỉ?
"Khoảng cách tối thiểu giữa bếp và chậu rửa là 50cm, đảm bảo nước ở chậu rửa không ảnh hưởng đến bếp nấu. Nếu bếp hình chữ L hoặc chữ U thì nên bố trí bếp và chậu rửa ở 2 cạnh khác nhau là tốt nhất."

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Em thấy bảo nếu chậu rửa cạnh bếp nấu thì khắc phục bằng cách để cái decor có tính Mộc ở giữa là hóa giải được. Rổ rau chắc cũng là Mộc các cụ nhỉ :D

Nhà em chắc cũng không hợp phong thủy nên người thì béo tốt nhưng tiền ít lắm :D