[Funland] ☕ Chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp nhà cửa gọn gàng 🏨🏘

LaziCat

Xe lăn
Em toàn mua giảm giá đó mợ ạ. Em bị đúng bộ đông nắp xanh đầu tiên mua nguyên giá vì k có kinh nghiệm thôi ạ, còn những lần sau thì toàn mua giảm giá thôi. Hihi. Nhưng em thấy bọn Tup đc thổi quá đà so với chất lượng thật. Em thích bộ Rub nắp đen nhưng thôi em k mua sắm thêm gì nữa ạ :D.
Bình nước thì em nhầm đó ạ. 350-1l-2l, em chia theo loại ạ. Hôm trc đọc bài của mợ tối nay em lại dọn tủ quần áo tiếp đây ạ. Quyết tâm dọn bằng sạch cho nhẹ người ạ ^^
Còn góc bếp em cũng chưa biết xử lý sao, tính sau vậy ạ ☺☺
Tup làm marketing tốt thật. 1 thời nhà nhà đua nhau mua Tup mà giờ đỡ hơn rồi. Trước Tết kế bên VP Cty em là cái store của Tup, thấy có biển giảm giá 50% suốt mà em chưa 1 lần đặt chân vô kể từ ngày họ khai trương, em tự thấy nể mình luôn :)). Sau Tết thì thấy tiệm bị dẹp luôn, chắc do buôn bán ế ẩm nên k trụ đc. Bây giờ chỗ cửa hàng đó thay thế bằng tiệm hoa, đúng ý em, ngày nào cũng đc ngắm hoa đẹp miễn phí lại còn có suất giảm giá khi mua hoa nữa :))
Quần áo thì cứ nửa năm em lại dọn dẹp 1 lần. Tầm hai năm nay em bắt đầu miễn nhiễm với giày dép, túi tắm, khăn khố nên giải tán + thanh lý gần hết chỉ còn giữ lại những món hay dùng thôi. Quần áo thi thoảng cũng vẫn mua mới nên phải dẹp bớt đồ cũ đi vậy mà khéo khi mớ còn lại mặc cũng đc tầm 4 tháng k cần quay vòng :((

LaziCat

Xe lăn
vào ngắm bếp mọi người thấy đẹp quá, bếp nhà cháu bé tẹo nên buộc phải ít đồ. rửa xong là lau khô cất luôn. Lúc thiết kế ko nghĩ đến chuyên mua MRB nên giờ cứ phải rửa bằng tay vì ko có chỗ để. May mà ăn uống đơn giản ít món nên cũng ko vất lắm.
Mà vào đây nhiều là bị mợ LaziCat thao túng tâm lý, tối nay lại lượn ra mua thêm mấy cái giỏ nhựa về để tiếp tục công cụ dọn nhà. Trước mấy cái đồ như dầu gội, nước súc miệng .. cháu để thẳng lên chỗ bàn rửa mặt, nhưng giờ thì cho vào giỏ và để gọn lên giá như này, nhìn bàn rửa mặt trống trơn thấy sạch sẽ và thích quá. Lúc sử dụng hơi mất thời gian tí vì phải với lên lấy ra và để vào nhưng nhìn lại cái nhà tắm thì ngăn nắp hơn hẳn, cảm ơn cccm trong thớt quá.
Kể ra mợ chọn loại rổ nhỏ hơn, vừa hoặc nhỏ hơn cái giá kia thì nhìn nó bớt cồng kềnh hơn ạ.
Lúc mở thớt em không nghĩ chủ đề này lại được các cụ mợ quan tâm nhiều như vậy đâu. Chứng tỏ nhà vẫn luôn là nơi được đặt nhiều tâm tư nhất mợ nhỉ :x !

LaziCat

Xe lăn
Ôi sao em thấy nhà ai cũng rộng rãi, bếp đẹp, nhà cửa gọn gàng làm em xí hổ quá.
Em lội thớt hóng để lấy tinh thần :D.
Nhà em là nhà đầu tiên nên ko có kinh nghiệm thiết kế.. thành ra hơi lôm côm. Giờ bảo renew mà ngại quá vì quá nhiều đồ đạc rồi.
Tặng hoa các cụ mợ

Bếp nhà em ko đẹp lắm nhưng cũng tạm chấp nhận đc vì tính tiện dụng. Mạnh dạn post lên góp tí không khí thớt :D
Bếp thoáng và gọn gàng quá mợ. Nhà em cũng chỉnh sửa lâu rồi nên tuy đồng bộ nhưng nhìn khá lỗi thời so với hiện nay nhưng kệ thôi mợ ạ. Mình cứ dọn dẹp, vun vén mỗi ngày, thay đổi cái khăn bàn, cắm bình hoa đẹp là lại thấy nó tươi mới ngay :x
Em cũng có sen, dạo này đang mùa sen nhưng ghét là hoa này không có được lâu:
Tối qua em cắm thì nó như này:

Sáng nay đã toe toét hết cả:
IMG_6300 2.JPG

Được cái lúc em mở cửa phòng ngủ bước ra thì hương sen thơm nức bên ngoài, khời đầu ngày mới phấn chấn hẳn, tỉnh ngủ hẳn và không còn uể oải muốn quay lại giường nằm cố thêm chút nữa :D

Smile1102

Xe container
Bếp thoáng và gọn gàng quá mợ. Nhà em cũng chỉnh sửa lâu rồi nên tuy đồng bộ nhưng nhìn khá lỗi thời so với hiện nay nhưng kệ thôi mợ ạ. Mình cứ dọn dẹp, vun vén mỗi ngày, thay đổi cái khăn bàn, cắm bình hoa đẹp là lại thấy nó tươi mới ngay :x

IMG_6300 2.JPG

Được cái lúc em mở cửa phòng ngủ bước ra thì hương sen thơm nức bên ngoài, khời đầu ngày mới phấn chấn hẳn, tỉnh ngủ hẳn và không còn uể oải muốn quay lại giường nằm cố thêm chút nữa :D
Em khoe hoa sen lúc mới cắm ạ (lúc bừa bộn như hàng ngày chưa dọn :D )

Smile1102

Xe container
À mà ko hiểu sao em thích màu gỗ nên ít dùng màu khác. Thường đồ nhà em vẫn để màu gỗ nguyên bản.
Chỉ có bếp là phải dùng gỗ công nghiệp vì gỗ thịt đóng đẹp thì đợi lâu và rất đắt. Hồi đó nhà em đòng của Thu Anh, thấy gỗ thịt thì toàn gần 200tr tiền tủ bếp nếu gỗ thịt. Ngoài ra thợ cũng bảo là bếp nhà em ánh sáng chiếu trực tiếp nên gỗ thịt cũng dễ cong vênh nứt nẻ hơn.
Bếp đóng ở đó khá hài lòng, nói chung dùng gần 10 năm vẫn chưa bị xộc xệch gì cả, mọi thứ vẫn hoạt động tốt.

LaziCat

Xe lăn

Em mới đóng bộ bàn ghế ăn này, nom có hợp lý không cụ mợ
Em ưng cái ghế, ngồi chắc sẽ thoải mái, êm ái còn bàn thì cái chân nó có bị vướng víu không mợ? Kiểu không được duỗi thẳng chân dưới gầm bàn ấy. Lòng nhà rộng thế kia hay mợ thử kê bàn dọc xem? Kiểu bàn ghế này nó cần chút không gian để bay bổng, em hình dung nếu kê dọc và decor thêm tấm thảm lót bên dưới + runner trên mặt bàn và bình hoa để giữa nữa thì tuyệt, đại khái như này:

LaziCat

Xe lăn
E đọc lại thì hóa ra mợ mua đũa Hàn, nó nhỏ nhỏ dẹt dẹt; loại đó tưởng nhỏ nhẹ dễ dùng, nhưng thật ra thì pro mới dùng được, trẻ con ko quen là phải.

Mợ có thể mua loại inox 304 thân vuông, đầu đũa có khía 5-6 vòng tròn để tạo ma sát gặp thức ăn, loại đấy dễ cầm & dễ gắp, trẻ con sẽ hết kêu ngay. Có 1 loại đũa inox nữa, sang xịn mịn hơn, thân bọc sứ họa tiết hoa hồng kiểu vintage, cũng khá dễ cầm, đầm tay mà không nặng, trẻ con cũng dùng ổn.
Hôm nay bạn em đã gửi em 20 đôi đũa tre rồi, cuối tuần em sẽ nhận được và dùng thử xem sao. Tiện thể cụ có link mua cái đũa inox 304 kia không thì ném cho em xin với nha :D.

Smile1102

Xe container

IMG_6300 2.JPG

Hoa nhà mợ đẹp. Nhìn kệ để hoa với cái Piano thì đã thấy là nhà vừa rộng, vừa cầu kì lại chỉn chu rồi :D
Nhà em thì kiểu nông dân, bừa bộn quen 😂😂😂
Mà chơi hoa sen thì cũng đỏng đảnh, ngày đầu chơi nụ, ngày hai chơi hoa, ngày 3 chơi bát sen rồi :D.
Một số ảnh hoa sen nhà em đợt trc.

Chỉnh sửa cuối:

LaziCat

Xe lăn
Sorry mợ em mua ở chợ nên chẳng có contact gì mợ ạ.
Bạn nhỏ nhà em nhiều khi hơi thái quá ạ. Ví dụ buổi tối em cứ phải bật cả 2 loại đèn (đèn mắt trâu và đèn chùm) em mới thấy đủ sáng, nếu chỉ bật 1 trong 2 loại đèn thì em thấy tù mù khó chịu lắm. Nhưng bạn ý chỉ cho em bật 1 loại đèn thôi để tiết kiệm điện.
Hôm qua mới than xong thì hôm nay bạn em nhắn sẽ gửi cho em 20 đôi đũa tre mợ ạ :D. Sướng ghê :)).
Èo ơi, F1 nhà mợ kỷ luật thế này thì mình ở với nó chắc cũng mệt vì bị nó nhắc nhở suốt mợ nhỉ :x

LaziCat

Xe lăn
Em khoe hoa sen lúc mới cắm ạ (lúc bừa bộn như hàng ngày chưa dọn :D )
Góc bình hoa kế ban công nên thơ quá, tối nằm chỗ này đọc sách hoặc chém gió online thì rất thích nè :x
Mấy cái lọ thực phẩm chức năng trên bàn ăn mợ làm cái khay nhựa hoặc giỏ mây xinh xinh để vào là gọn ngay mà vẫn tiện sử dụng hàng ngày. Em có cái rổ mây như này, dùng mãi k chán:

Chỉnh sửa cuối:

LaziCat

Xe lăn
Tủ bếp chữ nhất tk ntn là có tham khảo phong thủy rồi, Bếp nấu 1 đầu và chậu rửa 1 đầu kia ... nguyên tắc phong thủy là nước và lửa ko đc cạnh nhau.
Nếu tủ bếp chữ V thì tke Bếp từ, LVS, Lò Nướng 1 cạnh và cạnh kia là Tủ lạnh, Chậu rửa và MRB...kiểu như này

View attachment 7912313
Cụ có thể thay mấy cái giẻ lau dưới chân tủ bếp bằng tấm thảm đc không? Mớ chai lọ gia vị kia nếu có cái kệ nhỏ hoặc cái khay xếp vào thì nó sẽ gọn hơn hẳn đấy.

LaziCat

Xe lăn
Mỗi người có tiêu chí riêng về sự gọn gàng của bếp ạ. Với em, bếp là tiện dụng, sờ gì có đấy chứ bếp bóng đẹp là bếp không nấu nướng gì. Chưa nói đến chi tiết rẻ lau bếp, em phải có cả cân phơi ngoài sân.
Em thích cái bếp nhà cụ. Nhìn nó là thấy vui tươi rồi, bếp k ngăn nắp thì cứ sạch như thế là đc rồi ạ. Dưng cụa bảo bếp bóng đẹp là bếp k nấu nướng gì thì em không đồng ý đâu nhá và nhiều cụ mợ ở đây cũng không đồng ý đâu :)). Bằng chứng là bếp bóng đẹp vẫn nấu ăn hàng ngày ở các còm trên đấy :D

Smile1102

Xe container
Góc bình hoa kế ban công nên thơ quá, tối nằm chỗ này đọc sách hoặc chém gió online thì rất thích nè :x
Mấy cái lọ thực phẩm chức năng trên bàn ăn mợ làm cái khay nhựa hoặc giỏ mây xinh xinh để vào là gọn ngay mà vẫn tiện sử dụng hàng ngày. Em có cái rổ mây như này, dùng mãi k chán:
Góc đấy em lúc thất nghiệp hay ngồi ăn bánh, uống trà mợ ạ, ngắm hoa, cây và cả nhà hàng xóm :)

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]

LaziCat

Xe lăn

LaziCat

Xe lăn

Dancingwiththewind

Xe điện
Bếp gọn gàng, sạch sẽ thế này mà ở trên mợ lại nói mình kém làm em thấy nhột ghê 😂
À em để bếp gọn nhất có thể ạ. Còn kém về tổng thể chăm sóc nhà cửa, chăm chút các phòng, tủ quần áo, nấu ăn…Với cả các đồ đệ của em cùng làm chứ mình em lười lắm luôn

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cái bếp chữ I trắng đó, có Nước-Lửa "ở hai đầu nỗi nhớ" cách nhau gần cả 2m thế kia, thì chắc bà nội trợ khỏi cần tập gym hay tập đi bộ, cứ mỗi ngày chỉ cần nấu cơm 3 bữa là đảm bảo có 10,000 steps 1 cách tự nhiên =D>

Tủ bếp chữ nhất tk ntn là có tham khảo phong thủy rồi, Bếp nấu 1 đầu và chậu rửa 1 đầu kia ... nguyên tắc phong thủy là nước và lửa ko đc cạnh nhau.

Chỉnh sửa cuối: