[Funland] ☕ Chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp nhà cửa gọn gàng 🏨🏘

thinhtd

Xe container
Đang theo dòng chủ đề bếp nên em share thêm chút ạ. Ai cũng hỏi đồ bếp em giấu ở đâu mà nhìn chẳng thấy cái gì ở bếp cả. Bát đũa em cũng không có giá treo tủ bếp như thường thấy. Em rửa xong thì cất hết vào hộc tủ như này:

Chỗ bát đĩa này nhìn ít thế nhưng đủ cho 12 người ăn đấy ạ. Số bát đĩa còn lại (ít sử dụng) em chứa ở tủ khác, không nằm trong bếp.
Nhân tiện các cụ mợ dùng máy rửa bát cho em hỏi: có loại đũa gỗ nào dành cho máy rửa bát k nhỉ. Đũa gỗ nhà em cứ hai tháng em thay 1 lần vì ném vào máy rửa kiểu gì màu nó cũng bị biến đổi như trên. Em có dùng thử đũa inox giống của Hàn nhưng bọn trẻ con nó chê khó gắp :(.
Ngoài mấy cái nồi gang thì mợ có dùng nồi inox không ạ? Nếu có thì mợ sắp xếp nó thế nào? Nhà em có 6 cái nồi và chảo mà em chưa xếp gọn được. Cũng vì tủ bếp bé. :))

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
-Tủ treo phía dưới là mốt bây giờ mà, chứ ít bố trí phía trên. Phía trên để quần áo gấp, khi cất lấy quần áo sẽ không phải cúi, đỡ mỏi lưng.

-Thanh treo inox đó khá to - tầm 1.5cm, cứng lắm ko oằn được; nếu thanh nhỏ hơn kiểu 80mm mà các tủ đóng sẵn hay dùng, thì đúng là sẽ cần thêm 1 cái giá treo ở giữa tủ để đỡ cho cái thanh treo ko bị võng.

Mà nếu oằn thì càng tốt, càng có cơ hội thay bằng thanh treo gỗ xịn hơn, cho phù hợp với mấy cái mắc áo gỗ cầu kỳ. Nhà e toàn mua loại inox bọc nhựa thôi cho nó gọn.

Vậy là cụ chưa có kinh nghiệm và hơi ẩu trong việc nhận định rồi, tủ nhà em cũng chặt cứng như vậy mà thanh treo vẫn thẳng tưng không hề võng.
Ko thực tế ở cái ngăn treo ở dưới :D lắm q.ao thế cái thanh ngang nó sẽ oằn ngay trong vòng dăm ngày ;)
Tủ này em làm đã 8 năm và chưa có dấu hiệu oằn như cụ nói. Tất nhiên đây là tủ thiết kế, đặt đóng còn loại tủ mua sẵn bên ngoài thì em không chắc.

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Hơ, mợ Zi cẩn thận thế mà dùng đũa gỗ nhỉ (đũa dừa?); chuyển sang dùng đũa inox cho nó yên tâm vệ sinh.

Chắc ở trỏng khô ráo không có nấm mốc, chứ ngoài Bắc mùa Đông-Xuân mà đũa ko dùng tầm 2 tuần thì có khi nó có mốc bám rồi. Nhiều nhà (hàng) cố đem rửa bằng nước sôi vv, nhưng nói chung là khuất mắt trông coi - vẫn bẩn lắm, nên vứt luôn cho nhanh ^:)^

Đang theo dòng chủ đề bếp nên em share thêm chút ạ. Ai cũng hỏi đồ bếp em giấu ở đâu mà nhìn chẳng thấy cái gì ở bếp cả. Bát đũa em cũng không có giá treo tủ bếp như thường thấy. Em rửa xong thì cất hết vào hộc tủ như này:

Chỗ bát đĩa này nhìn ít thế nhưng đủ cho 12 người ăn đấy ạ. Số bát đĩa còn lại (ít sử dụng) em chứa ở tủ khác, không nằm trong bếp.
Nhân tiện các cụ mợ dùng máy rửa bát cho em hỏi: có loại đũa gỗ nào dành cho máy rửa bát k nhỉ. Đũa gỗ nhà em cứ hai tháng em thay 1 lần vì ném vào máy rửa kiểu gì màu nó cũng bị biến đổi như trên. Em có dùng thử đũa inox giống của Hàn nhưng bọn trẻ con nó chê khó gắp :(.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em xoay mãi ra được thế này

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Bếp nấu thực ra tiện nhất là nó nằm 60cm cách chậu rửa; nên mợ dùng đảo bếp này thì cũng xoay đi xoay lại khá mệt đấy, chưa kể rơi nước xuống sàn khi lấy đồ từ chậu rửa mang ra bếp nấu.

Nói chung tiện nhất vẫn là bếp chữ L, U; bếp đảo rất thời trang, bắt mắt - nhưng nên có kèm chậu rửa phụ.

Sáng ngủ dậy em thấy các cụ mợ đang di chuyển đến mục bếp, em lại ra bật đèn chụp cái bếp của em. Em làm bếp tối giản, tối ưu công năng.
Em ở bẩn như cờ hó nhưng riêng bếp thì em ko chịu đc nếu mặt bếp có vệt dầu mỡ hay vệt nước. Nên vừa sơ chế e vừa dọn gọn luôn, ko bao giờ để bừa bộn trên bàn bếp. Nấu ăn thì tay em luôn cầm 1 cái khăn để có hạt nước nào rớt ra là e lau ngay. Bếp còn nóng e cũng lau, cái này chắc em hơi thần kinh dẫm phải đinh rồi 🤣

Chỉnh sửa cuối:

L.C.D

Xe container
Mợ biết chỗ nào mua đũa tre không thì mách em với.
Cách đây 2 năm ở trên OF nhà mình có mấy cụ mợ có mối mua đũa tre, thế là em mua ké 50 hay 100 đôi gì đó, đũa dùng thích lắm, ko bị cong vênh và cho máy rửa ko bạc màu mợ ạ.

L.C.D

Xe container
Bếp nấu thực ra tiện nhất là nó nằm 60cm cách chậu rửa; nên mợ dùng đảo bếp này thì cũng xoay đi xoay lại khá mệt đấy, chưa kể rơi nước xuống sàn khi lấy đồ từ chậu rửa mang ra bếp nấu.

Nói chung tiện nhất vẫn là bếp chữ L, U; bếp đảo rất thời trang, bắt mắt - nhưng nên có kèm chậu rửa phụ.
Bếp nấu ở cạnh chậu rửa là vì đa phần bếp ở chung cư bây giờ quá bé, ko thể tách ra cách xa nhau đc. Khoảng cách 60cm mà cụ nói là khoảng cách tối thiểu. Còn nhà rộng ko ai để bồn rửa và bếp sát nhau thế đâu cụ ơi.
Nhà em cái bàn bếp đủ rộng nên sơ chế đồ ăn rất thích. Bàn bếp và đảo bếp cách nhau 1m thôi mà, quay 1 phát với tay 1 phát là lắc chảo tưng bừng rồi. Cũng có thể do em làm quen rồi nên em thấy tiện lắm.
Chậu rửa phụ thì e ko làm trong bếp, vì em có hẳn 1 bàn bếp phụ ngoài ban công bếp, ở đó e có bồn rửa to vật và 1 cái bếp từ đơn rồi ạ.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
60cm là đủ to để được 2 cái nồi to, lại đủ nhỏ để chuyển từ chậu rửa sang bếp nấu trong 1 bước chân. To hơn thì sẽ bước 2 "phát". Nói chung là tùy mình muốn 1 phát hay 2 phát thôi; mà số phát cũng tùy thuộc size của người nấu, hay còn gọi là kích thước Lỗ Ban.

Hay da da, đến đây mà luyên thuyên tiếp thì nó lại còn liên quan đến phong thủy nữa, kiểu nước lửa tránh trực diện kẻo trong nhà xung khắc bất hòa, tọa hướng ra sao...; nên thôi, túm lại là cứ người dùng thấy sướng, thấy thoải mái nà được, lắm thầy lại nhiều ma ;))

Bếp nấu ở cạnh chậu rửa là vì đa phần bếp ở chung cư bây giờ quá bé, ko thể tách ra cách xa nhau đc. Khoảng cách 60cm mà cụ nói là khoảng cách tối thiểu. Còn nhà rộng ko ai để bồn rửa và bếp sát nhau thế đâu cụ ơi.
Nhà em cái bàn bếp đủ rộng nên sơ chế đồ ăn rất thích. Bàn bếp và đảo bếp cách nhau 1m thôi mà, quay 1 phát với tay 1 phát là lắc chảo tưng bừng rồi. Cũng có thể do em làm quen rồi nên em thấy tiện lắm.
Chậu rửa phụ thì e ko làm trong bếp, vì em có hẳn 1 bàn bếp phụ ngoài ban công bếp, ở đó e có bồn rửa to vật và 1 cái bếp từ đơn rồi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

lộc _ vừng

Xe buýt
Nhà em có cái kho cụ ạ, nên đồ em cất hết trong kho. Mới cả em ko thích bày đồ trên kệ bếp nhiều cho đỡ rối mắt ạ.
Dạ vâng mợ ,đồ đạc sắp xếp tiện với nhu cầu sử dụng của mình là hợp lý nhất ạ ,tùy vào không gian mỗi nhà mợ nhỉ

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ đầu tư làm cái tủ góc vào chỗ cái hõm để tủ lạnh & cái tủ để mấy cái lò, rồi kéo tủ lạnh ra cách chỗ bàn chậu rửa 60 cm; rồi làm 1 cái mặt bàn kéo dài từ bàn rửa ra đến tủ lạnh (mặt bàn rộng 60cm) thì có thể là sẽ hợp lý hơn. Vì:

Tủ để đĩa bát dự trữ, sẽ ít dùng, nên để vào góc cho đỡ vướng. Tủ lạnh để gần châu rửa hơn, lấy đồ ra để rã đông ở chỗ mặt bàn 60cm mới làm thêm, rồi đem qua rửa, rồi đặt sang bên cạnh, rồi đem vào bếp nấu, tạo thế liên hoàn, rất tiện.

Lò vi sóng, lò nướng có thể đặt lên cái mặt bàn mới nới thêm, hoặc đặt phía dưới. Nếu thế thì xây thêm 1 hàng gạch 10 làm thêm 1 cái tủ bếp xây nữa, lọt lòng 60 thì mặt trên được tầm 70cm, cũng rất ok :">

Phòng này có vẻ sáng & thoáng nhg ko có điều hòa thì phải, người nấu sẽ bị nóng, khá vất vả; nếu đúng thế thì nên đầu tư thay bếp ga bằng bếp từ + lắp thêm cái quạt tường chỗ bếp nấu, cho (vợ) nó sướng, sẽ chăm chỉ vào bếp hơn ;;)

Chỉnh sửa cuối:

L.C.D

Xe container
Hihi, 60cm là đủ to để được 2 cái nồi to, lại đủ nhỏ để chuyển từ chậu rửa sang bếp nấu trong 1 bước chân. To hơn thì sẽ bước 2 "phát". Nói chung là tùy mình muốn 1 phát hay 2 phát thôi; mà số phát cũng tùy thuộc size của người nấu, hay còn gọi là kích thước Lỗ Ban.

Hay da da, đến đây mà luyên thuyên tiếp thì nó lại còn liên quan đến phong thủy nữa, kiểu nước lửa tránh trực diện kẻo trong nhà xung khắc bất hòa, tọa hướng ra sao...; nên thôi, túm lại là cứ người dùng thấy sướng, thấy thoải mái nà được, lắm thầy lại nhiều ma ;))
Em ngâm cứu các mẫu bếp trên mạng thì chỉ thấy bếp bé tin hin mới đặt bếp và bồn rửa cạnh nhau. Nhà rộng ko làm thế cụ ạ.
Phong thuỷ thì e ko chú ý lắm nhưng gia đình em có thầy uy tín xem xét, theo kiểu thầy cứ sắp đặt nhà cửa và cúng kiếng cho thì ít lâu sau lại tòi ra thêm cái nhà nữa :D
Em thì cho rằng những sắp đặt hợp lý tạo ra sự tiện dụng, dễ chịu cho cả gia đình thì đó là hợp phong thuỷ.
Bếp và phòng thờ là 2 nơi xem xét cẩn thận nhất đó cụ. Thầy đo đạc và chọn vị trí sắp đặt. Chứ bếp nhà em khoảng 20m vuông vắn thì đặt bàn bếp kiểu chữ gì cũng đc, ko khó khăn gì.

dheIa

Xe điện

Cụ nói em mới để ý. Đúng là bộ tủ bếp của các nhà sx tên tuổi đều đúng như cụ nói :)

Với đì zai bếp-chậu ly thân thì phải có chậu rửa phụ :D

Nhà mình chưa có bán hệ thống bếp như này cccm nhờ. Em khoái nhất cái máy hút mùi của nó.
Ở nhà mình, với thiết kế đặt bếp tầng 1, cho ống hút mùi chạy quanh trong tường lên tít 4-5 tầng nhà để lên sân thượng, thức ăn thì phần nhiều là món toả hương.. e cứ cảm giác dùng một thời gian, trong phòng sẽ có mùi luộm thuộm. Ý em là mùi thức ăn bám tường :)

Như nhà em gái em, cũng bếp như của các mẹ trên này nhưng em ko thấy nó dám kho gà kho cá. Đến rán mấy miếng chả xương sông lá lốt cũng hạn chế... Nó bảo sợ ám mùi :)

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Kiểu này thì sướng, nhưng em không đảm bảo lâu lâu tòi ra thêm cái nhà nữa như nhà mợ L.C.D đâu ạ, tùy cccm "lựa cơm gắp mắm" nha ;))

P/s: nhà bị mùi bếp chẳng liên quan gì đến cái máy hút mùi. Nói thế cũng hơi oan cho các nhà sx máy hút mùi bếp. Mà vấn đề là nhà không thoáng. Do đó, cần trích những vị trí có khả năng tụ khí (độc), rồi đặt thêm quạt thông gió ở đó mới được. Với nhà ống, 1 cách khá đơn giản để xác định chỗ tụ khí độc, là chỗ này thường chéo góc với cửa chính, như 2 góc đối đỉnh của 1 hình chữ nhật. Tất nhiên, khi làm thì cũng nên xem qua fengshui 1 chút cho nó yên tâm là không phạm này phạm nọ, rồi tán lộc tán lá, không rồi lại vào thớt mắng em ;))

Cụ nói em mới để ý. Đúng là bộ tủ bếp của các nhà sx tên tuổi đều đúng như cụ nói :)

Với đì zai bếp-chậu ly thân thì phải có chậu rửa phụ :D

Nhà mình chưa có bán hệ thống bếp như này cccm nhờ. Em khoái nhất cái máy hút mùi của nó.
Ở nhà mình, với thiết kế đặt bếp tầng 1, cho ống hút mùi chạy quanh trong tường lên tít 4-5 tầng nhà để lên sân thượng, thức ăn thì phần nhiều là món toả hương.. e cứ cảm giác dùng một thời gian, trong phòng sẽ có mùi luộm thuộm. Ý em là mùi thức ăn bám tường :)

Như nhà em gái em, cũng bếp như của các mẹ trên này nhưng em ko thấy nó dám kho gà kho cá. Đến rán mấy miếng chả xương sông lá lốt cũng hạn chế... Nó bảo sợ ám mùi :)

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Bếp nhà mợ ko lắp hút mùi, phòng sẽ bị ám mùi (trừ khi có cửa thoáng), và gần tường + ốp trần sẽ ố vàng vì bám hơi nấu nướng. Hình chụp vẫn còn trắng trẻo chắc nhà mới dùng tầm 2 năm đổ lại, chứ lâu hơn thì có chăm chỉ lau chùi mấy cũng sẽ không thấy sạch được đâu ;))

Em ngâm cứu các mẫu bếp trên mạng thì chỉ thấy bếp bé tin hin mới đặt bếp và bồn rửa cạnh nhau. Nhà rộng ko làm thế cụ ạ.
Phong thuỷ thì e ko chú ý lắm nhưng gia đình em có thầy uy tín xem xét, theo kiểu thầy cứ sắp đặt nhà cửa và cúng kiếng cho thì ít lâu sau lại tòi ra thêm cái nhà nữa :D
Em thì cho rằng những sắp đặt hợp lý tạo ra sự tiện dụng, dễ chịu cho cả gia đình thì đó là hợp phong thuỷ.
Bếp và phòng thờ là 2 nơi xem xét cẩn thận nhất đó cụ. Thầy đo đạc và chọn vị trí sắp đặt. Chứ bếp nhà em khoảng 20m vuông vắn thì đặt bàn bếp kiểu chữ gì cũng đc, ko khó khăn gì.

Chỉnh sửa cuối:

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ đầu tư làm cái tủ góc vào chỗ cái hõm để tủ lạnh & cái tủ để mấy cái lò, rồi kéo tủ lạnh ra cách chỗ bàn chậu rửa 60 cm; rồi làm 1 cái mặt bàn kéo dài từ bàn rửa ra đến tủ lạnh (mặt bàn rộng 60cm) thì có thể là sẽ hợp lý hơn. Vì:

Tủ để đĩa bát dự trữ, sẽ ít dùng, nên để vào góc cho đỡ vướng. Tủ lạnh để gần châu rửa hơn, lấy đồ ra để rã đông ở chỗ mặt bàn 60cm mới làm thêm, rồi đem qua rửa, rồi đặt sang bên cạnh, rồi đem vào bếp nấu, tạo thế liên hoàn, rất tiện.

Lò vi sóng, lò nướng có thể đặt lên cái mặt bàn mới nới thêm, hoặc đặt phía dưới. Nếu thế thì xây thêm 1 hàng gạch 10 làm thêm 1 cái tủ bếp xây nữa, lọt lòng 60 thì mặt trên được tầm 70cm, cũng rất ok :">

Phòng này có vẻ sáng & thoáng nhg ko có điều hòa thì phải, người nấu sẽ bị nóng, khá vất vả; nếu đúng thế thì nên đầu tư thay bếp ga bằng bếp từ + lắp thêm cái quạt tường chỗ bếp nấu, cho (vợ) nó sướng, sẽ chăm chỉ vào bếp hơn ;;)
:)) cụ đúng là chỉ thích chỉ đạo chứ không phải vào bếp.

dheIa

Xe điện
Nhà cụ có hay phải nấu cỗ ko mà nhiều bát đĩa thế. Hết cả 1 tủ ^^
Em đang hình dung, nếu phải dọn em sẽ dọn đc đến mức nào. Mà có vẻ khó quá 😂