[Funland] ☕ Chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp nhà cửa gọn gàng 🏨🏘

LaziCat

Xe lăn
Tủ bếp nhà e cũng hình chữ L, bếp & chậu rửa cách xa hơn nhà cụ nhưng di chuyển cũng chỉ 1 vài bước chân thôi

Tủ bếp 4.jpg
Bếp nhà cụ ấm cúng quá ạ. Nếu đổi vị trí của bồn rửa với máy rửa bát thì sẽ tiện hơn chút nhưng như hiện tại em thấy hợp lý vì bồn rửa kế bên tủ lạnh, lấy đồ từ tủ lạnh ra thả vào bồn tiện hơn. Còn khi đã đứng nấu là nguyên liệu đã đc sơ chế hết rồi nên bếp có xa 1 tẹo cũng k sao ạ.

thuyhtt

Xe tăng
Em gửi mợ bản vẽ luôn nhé:
Bản này chính là cái kệ mà mợ quote hình bên trên sau khi hoàn thành:

Còn bản này là bản vẽ ban đầu em dự định làm nhưng sau đó em thay đổi ý định để tiết kiệm diện tích cho tủ có công năng khác:

Nếu làm kệ để nồi gang giống em thì mợ nên làm bằng gỗ thịt, nó sẽ k bị cong vênh hay bị oằn. Gỗ công nghiệp lực yếu hơn, nồi có cái hơn 6kg, để lâu nó sẽ bị oằn xuống (em đã từng làm cái kệ bằng ván HDF lõi xanh và có hiện tượng như em nói trên nên sau này em đóng lại bằng gỗ thịt luôn).
à, em cảm ơn mợ, mợ có ở HN thì cho em xin địa chỉ đóng gỗ thịt luôn với nhé? Mợ sơn bằng sơn gì thế ạ?

LaziCat

Xe lăn
à, em cảm ơn mợ, mợ có ở HN thì cho em xin địa chỉ đóng gỗ thịt luôn với nhé? Mợ sơn bằng sơn gì thế ạ?
Em không ở HN mợ ạ nhưng em có 1 bạn làm thiết kế nội thất ngoài ấy khá ổn. Bạn ấy làm cho bố mẹ em và người quen thì đều có phản hồi tích cực nhưng nếu chỉ đóng 1 cái kệ thì k biết bạn ấy có làm không vì bạn ấy thường làm nội thất trọn gói.
Gỗ: mợ nên chọn gỗ sồi thịt - loại này đã qua xử lý nên sẽ k có hiện tượng co, giãn như gỗ thịt tự nhiên của ta.
Sơn: e k nhớ là sơn gì ấy mợ. Mợ nhờ bên đóng tủ họ tư vấn cho ạ. Kệ này e đóng cũng lâu rồi nên có thể giờ có nhiều chất liệu sơn ổn hơn.

thuyhtt

Xe tăng
Em không ở HN mợ ạ nhưng em có 1 bạn làm thiết kế nội thất ngoài ấy khá ổn. Bạn ấy làm cho bố mẹ em và người quen thì đều có phản hồi tích cực nhưng nếu chỉ đóng 1 cái kệ thì k biết bạn ấy có làm không vì bạn ấy thường làm nội thất trọn gói.
Gỗ: mợ nên chọn gỗ sồi thịt - loại này đã qua xử lý nên sẽ k có hiện tượng co, giãn như gỗ thịt tự nhiên của ta.
Sơn: e k nhớ là sơn gì ấy mợ. Mợ nhờ bên đóng tủ họ tư vấn cho ạ. Kệ này e đóng cũng lâu rồi nên có thể giờ có nhiều chất liệu sơn ổn hơn.
mợ ơi em ko thư riêng được mợ, mợ cho em xin contact bạn làm nội thất nhé, em cũng đang cần. Cảm ơn mợ rất nhiều.

Bopbi_hsgs

Xe container
Bếp nhà cụ ấm cúng quá ạ. Nếu đổi vị trí của bồn rửa với máy rửa bát thì sẽ tiện hơn chút nhưng như hiện tại em thấy hợp lý vì bồn rửa kế bên tủ lạnh, lấy đồ từ tủ lạnh ra thả vào bồn tiện hơn. Còn khi đã đứng nấu là nguyên liệu đã đc sơ chế hết rồi nên bếp có xa 1 tẹo cũng k sao ạ.
Tủ bếp nhà e, chỗ sơ chế nguyên liệu chính là mặt bàn bếp phía trên MRB đấy ah, chỗ sơ chế nguyên liệu cũng như MRB phía bên tay phải của bồn rửa thì sẽ thuận tay hơn, khoảng cách thì cũng tính từ chỗ sơ chế nguyên liệu đến bếp chứ ko tính từ bồn rửa bát đến bếp. Nếu đổi vị trí bồn rửa sang MRB thì chỗ sơ chế nguyên liệu sẽ sang phía trái, như vậy thì thao tác khi nấu nướng còn xa hơn đấy ah

Chỉnh sửa cuối:

Hằng Trần 217

Xe Cứu Trợ
Cảm ơn mợ đã chia sẻ nhiều tips hay. Khi nào nhà cửa xong xuôi em sẽ vào tham khảo lại :D

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu đang có kế hoạch sắp xếp lại góc làm việc của mình cho ngăn nắp, khoa học chút. Góc làm việc này trước đây hầu như ít dùng, lúc nào cần làm cái gì mới ngồi và mất khá nhiều thời gian đi tìm đồ. Đã thế tầm tuổi xế chiều rất hay quên, trí nhớ kém hẳn.

unitel

Xe hơi
Cảm ơn mợ chia sẽ. Khi nào ngồi lại để chỉnh lại bàn làm việc mới dc

Mr. Bảnh

Xe Cứu Trợ
Kinh nghiệm của e là đồ nào 3 năm không dùng đến, không nhớ có nó, thì nên cho biếu tặng cho gọn nhà ạ

Nhà cháu đang có kế hoạch sắp xếp lại góc làm việc của mình cho ngăn nắp, khoa học chút. Góc làm việc này trước đây hầu như ít dùng, lúc nào cần làm cái gì mới ngồi và mất khá nhiều thời gian đi tìm đồ. Đã thế tầm tuổi xế chiều rất hay quên, trí nhớ kém hẳn.

Pumzen

Xe ba gác
Kinh nghiệm của e là đồ nào 3 năm không dùng đến, không nhớ có nó, thì nên cho biếu tặng cho gọn nhà ạ
Vâng, vừa rồi nhà cháu cũng gọi các cụ ofers đến khuân cả đống (đồ âm thanh), chứ để thì chỉ chật kho.