[Funland] “ Phía trước là bầu trời “ : bộ phim kinh điển về quãng đời sinh viên

quochung89

Xe buýt
Em cũng SV những năm đó nhưng em ở HN nên không phải trải qua cảnh ở trọ. Đội ở trọ thì đúng là một xã hội thu nhỏ, có đủ mọi thành phần từ ngoan hiền đến tệ nạn... em đến nhà trọ bạn chơi suốt. Giờ nhớ lại ngày xưa đến nhà bạn gái mới quen học Nhân Văn, lúc đó cả hai tình trong như đã mặt ngoài còn e. Cả hai vào phòng đóng cửa mà chỉ toàn nói chuyện linh tinh!!!! Thế rồi cả hai cứ xa nhau dần chỉ vì bạn ấy khá mạnh mẽ hay trêu ghẹo bắt bẻ em còn em cũng có cái tôi cao nên tình cảm cứ mai một dần...
Bác ở HN nên sướng hơn bọn em, nhưng thiếu hơn bọn e ở cảm giác tự do, thoải mái, nhiều lúc có phần thiếu thốn, hư,... nhưng cũng là trải nghiệm

quochung89

Xe buýt
Đúng như làng quê em ạ. Lúc đó cả làng dưới quê e chỉ có 3 bạn đỗ Đh nguyện vọng 1 gđ nào liên hoan to lắm. Còn đâu là cao đẳng ạ. Bố mẹ nào cũng mừng rơi nước mắt chứ đâu có như bây giờ. Ngày xưa là thi tự luận đúng là đúng mà sai là sai. Ko thi trắc nghiệm nhiều như giờ nếu ko chắc có thể làm liều đc ạ
Năm mình thi là 2007, năm cao điểm nhất, tác phẩm của thầy Việt Khoa và bác Thiện Nhân, đỗ tốt nghiệp trường mình năm đó ko đc 50%, bắt đầu trắc nghiệm Lý- Hóa , Toán vẫn tự luận. Thời sinh viên những năm đó và trước đó, thiếu thốn nhưng vui vẻ và đầy kỷ niệm , yêu nhau vẫn vô tư, cũng có ấm chén nhưng ko nhanh như bọn nhóc bây giờ 😂😂😂

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bác ở HN nên sướng hơn bọn em, nhưng thiếu hơn bọn e ở cảm giác tự do, thoải mái, nhiều lúc có phần thiếu thốn, hư,... nhưng cũng là trải nghiệm
E ở tỉnh khác mỗi lần về quê còn chờ xe khách mấy tiếng. Lúc ngồi lên xe đúng như nhét lợn con. Sợ thật luôn ạ!!! Về tới nhà bme vui khi con cái về,
Người gầy gò đúng kiểu rời vòng tay bme. Mẹ sót xa lắm
cũng biết là hết tiền tiêu mẹ e lo bán thóc, lợn , gà( bố mẹ e làm ruộng ko có lương như người khác)... Đủ tiền cho con lên HN học hành, có đồ ngon là có nhét cho con cái Lần nào cũng đều thế

Cứ nghĩ đến tháng ngày đó lại thương bme nhiều hơn, dành tất cả cho con cái( cũng chỉ vì cái nghèo) hy sinh cho con cái học hành

Chỉnh sửa cuối:

Mợ noob

Xe điện
Năm mình thi là 2007, năm cao điểm nhất, tác phẩm của thầy Việt Khoa và bác Thiện Nhân, đỗ tốt nghiệp trường mình năm đó ko đc 50%, bắt đầu trắc nghiệm Lý- Hóa , Toán vẫn tự luận. Thời sinh viên những năm đó và trước đó, thiếu thốn nhưng vui vẻ và đầy kỷ niệm , yêu nhau vẫn vô tư, cũng có ấm chén nhưng ko nhanh như bọn nhóc bây giờ 😂😂😂
Đúng rồi khóa cụ là khóa 89 đúng ko năm đầu đời thi trắc nghiệm nhưng vẫn có tự luận đó ạ. Năm đó là năm đầu nên ai cũng lo lắng run sợ ạ.
Bây giờ các cháu cơ hội thi dễ dàng và nhiều cơ hội vào các tr hơn. Ko có tr này sẽ có tr khác ạ

nguyentoan.uct

Xe điện
Em sinh viên kỹ thuật 5 năm mà loanh quanh chỉ có mấy thằng bạn đực rựa mới chán, đúng là tiếc quãng đời sinh viên.

Mợ noob

Xe điện
Em sinh viên kỹ thuật 5 năm mà loanh quanh chỉ có mấy thằng bạn đực rựa mới chán, đúng là tiếc quãng đời sinh viên.
Cụ học Bách Khoa hay học tr nào ạ. E thấy Bách Khoa đợt e lên học hay đc mấy bạn dẫn vào tr. Nhiều bạn nghèo vượt khó. Bạn nào bạn đấy gầy. E vẫn nhớ ăn suất cơm đc 1 bạn mời ăn 8k 1 suất. Hì

nguyentoan.uct

Xe điện
Cụ học Bách Khoa hay học tr nào ạ. E thấy Bách Khoa đợt e lên học hay đc mấy bạn dẫn vào tr. Nhiều bạn nghèo vượt khó. Bạn nào bạn đấy gầy. E vẫn nhớ ăn suất cơm đc 1 bạn mời ăn 8k 1 suất. Hì
Em ĐHGT mợ ah, đúng năm đầu còn ngây thơ thì ở trọ với anh chị họ, xóm trọ 4 phòng thì 2 phòng là vợ chồng, 1 phòng có mấy chị người Nam Định nên chơi thân đến giờ gần 2 chục năm vẫn liên lạc. Sau chuyển sang các xóm trọ khác thì cũng loanh quanh ở với anh em họ nên chả chơi bời, yêu đương gì.

Mợ noob

Xe điện
Em ĐHGT mợ ah, đúng năm đầu còn ngây thơ thì ở trọ với anh chị họ, xóm trọ 4 phòng thì 2 phòng là vợ chồng, 1 phòng có mấy chị người Nam Định nên chơi thân đến giờ gần 2 chục năm vẫn liên lạc. Sau chuyển sang các xóm trọ khác thì cũng loanh quanh ở với anh em họ nên chả chơi bời, yêu đương gì.
Ngày xưa e đạp xe với chiếc xe đạp đạp suốt từ thời cấp 3. Rồi lên ĐH tiếp tục đạp xe. Đi gia sư. Mỗi lần buổi tối lủi thủi về muộn nhưng ko thấy buồn. Đạp thật chậm nhìn đường phố có ánh đèn thật đẹp tối ở ngoài thật mát mẻ. Ui về tới cái phòng trọ lại nóng bừng lên....

nguyentoan.uct

Xe điện
Ngày xưa e đạp xe với chiếc xe đạp đạp suốt từ thời cấp 3. Rồi lên ĐH tiếp tục đạp xe. Đi gia sư. Mỗi lần buổi tối lủi thủi về muộn nhưng ko thấy buồn. Đạp thật chậm nhìn đường phố có ánh đèn thật đẹp tối ở ngoài thật mát mẻ. Ui về tới cái phòng trọ lại nóng bừng lên....
Mợ nhắc lại nhớ vụ đầu đời của em, cũng học kỳ đầu lớ ngớ tìm trung tâm gia sư để đi làm gia sư. E ở trọ ở Xuân Đỉnh, đi xe bus cũng để ý rồi, thấy cái biển to ở ngay ngã tư Cổ Nhuế nên mạnh bạo vào hỏi, thế là đóng phí hình như 300k (gần bằng giá thuê phòng trọ hồi đấy) được chở xe máy lên tận đường Bưởi, thấy xa quá bảo tìm mối khác. Đợi mấy tuần không có đi qua chỗ đấy thì đã được đổi biển tên cty mô giới khác rồi, thế là lại đóng phí thêm 150k thì phải, được cho đến dạy mấy đứa ở bên Chèm, nhưng đi được đâu 1 tháng thì ko theo được vì gặp mấy đứa ko dạy nổi đành phải bỏ. Thế là từ đó bỏ ý định làm gia sư.

Mợ noob

Xe điện
Mợ nhắc lại nhớ vụ đầu đời của em, cũng học kỳ đầu lớ ngớ tìm trung tâm gia sư để đi làm gia sư. E ở trọ ở Xuân Đỉnh, đi xe bus cũng để ý rồi, thấy cái biển to ở ngay ngã tư Cổ Nhuế nên mạnh bạo vào hỏi, thế là đóng phí hình như 300k (gần bằng giá thuê phòng trọ hồi đấy) được chở xe máy lên tận đường Bưởi, thấy xa quá bảo tìm mối khác. Đợi mấy tuần không có đi qua chỗ đấy thì đã được đổi biển tên cty mô giới khác rồi, thế là lại đóng phí thêm 150k thì phải, được cho đến dạy mấy đứa ở bên Chèm, nhưng đi được đâu 1 tháng thì ko theo được vì gặp mấy đứa ko dạy nổi đành phải bỏ. Thế là từ đó bỏ ý định làm gia sư.
Áp lực với các bạn ấy lắm( học kém nhưng vẫn phải nhẹ nhàng k dám nói to sợ bme các bạn í sót con) Đợt đó e đi dạy phụ huynh họ quý e lắm. Còn mua quà cho e để gửi về tặng bme. E cũng may mắn ạ. Thời sinh viên e cũng chỉ học hành ít đi chơi lắm. Ngoài giờ thì e đi dạy thêm tối về ngủ. Nên cũng ít bạn bè lắm ạ. Họa chăng thì bạn cùng lớp cùng phòng. Sau này các bạn đi lấy chồng về các tỉnh k mấy bạn ở HN. E đi làm quen đồng nghiệp nhiều hơn ạ

vieteuro

Xe container
Nhân thớt của mợ, em xin cánh tay của các bác giai đoạn 2007-2012 ở trọ khu vực ngõ HITC Xuân Thủy, được cảm nhận cảnh tát nước phòng trọ 2008, hè nóng rủ nhau ra ngõ HITC hóng mát, đi chợ sinh viên Dịch Vọng mua quần áo nói thách gấp 3 ( e có công thức, cứ 250k là trả 80k 😂😂) , đi chợ sáng Dịch Vọng để mua rau rẻ, ra chợ Xanh ngắm gái, vào Sư Phạm với NY để ngồi gốc cây tâm sự,....ôi, đã gần 20 năm rồi
vào sư phạm vò xôi khơ khớ đấy cụ :))

Nhimtiu

Xe container
Ơ thế Noob hồi đó đạp xe đi dạy đến năm mấy mà k có anh nào chở đi dạy thêm hả em? :))

vieteuro

Xe container
Mình ra trg 2012, ngày đó ở 1 xã nông thôn như chỗ mình đỗ ĐH chỉ đếm đầu ngón tay , liên hoan, tự hào lắm, giờ thấy như kiểu nhóc nào thích đi học là đc, quan trọng là trường nào thôi
ra trường 2012 chắc bằng tuổi mợ Nood đấy

quochung89

Xe buýt
E ở tỉnh khác mỗi lần về quê còn chờ xe khách mấy tiếng. Lúc ngồi lên xe đúng như nhét lợn con. Sợ thật luôn ạ!!! Về tới nhà bme vui khi con cái về,
Người gầy gò đúng kiểu rời vòng tay bme. Mẹ sót xa lắm
cũng biết là hết tiền tiêu mẹ e lo bán thóc, lợn , gà( bố mẹ e làm ruộng ko có lương như người khác)... Đủ tiền cho con lên HN học hành, có đồ ngon là có nhét cho con cái Lần nào cũng đều thế

Cứ nghĩ đến tháng ngày đó lại thương bme nhiều hơn, dành tất cả cho con cái( cũng chỉ vì cái nghèo) hy sinh cho con cái học hành
Ngày đó ko nhiều xe khách như bây giờ, kỷ niệm đáng nhớ của em là cưới ô chú, 4h hết xe mà 5h mới tan, 2 thằng sốt ruột đạp xe 70km từ 6h tới 11 rưỡi tối từ HN về Bắc Giang , thằng ngồi sau phải lót quần bò vào gác ba ga xe đạp. Ngày đó hành trang đi xe khách lúc nào cũng có trứng, gạo, rau,....

Mợ noob

Xe điện
Ơ thế Noob hồi đó đạp xe đi dạy đến năm mấy mà k có anh nào chở đi dạy thêm hả em? :))
E thích đi 1 mình k thích phiền ai ạ. Đi dạy thì thích đi lúc nào thì đi về muộn tự do. Hì

Mợ noob

Xe điện

Mợ noob

Xe điện