[CCCĐ] Xuyên 1/2 Việt ~2000km: Hà Nội - Hà Tĩnh - Đà Nẵng - Hội An - Huế - Quảng Bình - Nghệ An(Cửa Lò) - Hà Nội

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Cont. Quảng Bình
---------
Hôm sau, cho vợ con đi 1 vòng trải nghiệm Quảng Bình:

PN-KB thì e chỉ đi qua thế thôi chứ thực tế là cho vợ con vào Động Thiên Đường. Giá vé vào Động là 250k/nl và 125k/te từ 1.1m-1.3m. Xe điện khứ hồi từ cổng vào đến chân núi lên động là 100k/4ng.

Đường đi bộ lên có chiều dài khoảng 570m, tông chiều dài tham quan trong động khứ hồi là khoảng 1.1km. Như vậy, nếu đi xe điện rồi thì tổng quãng đường cần đi bộ là khoảng 2.5km.

Cơ bản là rất hoành tráng và kỳ vỹ, nhưng đứa bé nhà em toàn bắt bế/cõng nên...mệtttttt!

Trên cung đường về tiện ghé vào Suối Moọc. Giá vé 180k/nl.
Kết luận cơ bản là không nên ăn ở trong này, quá lởm. Thêm nữa chả có gì chơi.
Đi xuống 1 đoạn nữa có chỗ Hava, thấy có vẻ mới hơn và đông người vào hơn.

Do Suối Moọc chán quá nên về sớm, tranh thủ ra bãi biển khuôn viên Resort nhảy sóng tí. Vẫn còn dư chấn nên vẫn khá động, không có bơi lội thỏa thích, nên chỉ em nhảy vờn vờn tẹo ở rìa thôi.

Buổi tối nhà em đi tìm quán ăn, vào đợt nghỉ lễ rồi nên khá đông.
Nhà em định vào quán Dì Hà, nhưng kô đặt trước nên kín chỗ luôn, sau đó chuyển sang quán Phú Cường gần đó. Rất ổn: tươi ngon rẻ!!!!

Ăn xong xuôi tất cả lại về thôi.

Đến Phong Nha vào động Thiên đường là chuẩn bài, suối Mooc chỉ cho các bạn choai choai nghịch thôi ạ.

moimuaxe2013

Xe tăng
Vầng cụ, thế em mới ấm ức, thực ra lúc đó đưa tiền xong xuôi, đi một đoạn nghĩ lại mới thấy mình mọc đôi tai lừa trên đầu lúc nào. Thảo nào anh xxx đó đưa cho mình xem nhanh thế...Cũng là một kinh nghiệm ạ. :((
Em thì có vụ tối về mới biết là mọc tai, cú thế đấy

dee.legolas

Xe máy
Nhà em cũng có lịch chạy như cụ chủ, nhà em chơi 5 ngày, Ngày 1 HN- Huế; ngày 02: Huế - đỉnh Bạch Mã - Bãi Tân Cảnh Dương - Huế. Ngày 3: Đại nội - Lăng Khải Định (vì đc free) - ăn trưa bé Thân Lăng Cô - Đà Nẵng (chè sầu) - tối ngủ Hội An. Ngày 4 ăn sáng cafe bánh mì Phượng Hội An - Đà Nẵng (ăn trưa) - Quảng Bỉnh (theo cao tốc Túy Loan - La Sơn - Cam Lộ). Ngày 5: 10h Quảng Bình - Vinh (ăn trưa) + 4h chạy cao tốc Diễn Chau - Nghi Sơn- Mai Sơn - Cao Bồ - Cầu giẽ - Pháp Vân về nhà. Em bị dính 2 phát tốc độ 1 phạt nguội QB em không biết vị trí (gấu check tin và báo), 1 điểm cuối cao tốc La Sơn - Cam Lộ 2.5 km cuối cùng xuống dốc bị quá 80, xuống làm luật vì thấy xe nào cũng vậy. Chẳng ai muốn chạy láo để bị phạt nhưng chạy Ql1 với các đường tránh luôn bị các biển 50 kéo dài, cụ thế qua cả ngã 3 ngã tư. Chiều về lúc qua đường tránh Kỳ Anh, có 1 bác Santafe chạy sau em cũng bị vẫy vì lỗi vượt ở biển cấm vượt đường tránh Kỳ Anh (em nhìn ở đó nhiều bác cùng chạy từ Đồng Hới ra với em).
Chuẩn cụ, mình cũng đã nhắm đi xa thì cẩn thận nhất có thể, chả ai muốn đi hơn đc vài phút mà bị phạt, thế mà dính trấu lúc nào k hay :-<
Cụ process xong vụ phạt này chưa?

longphamhoai

Xe tăng
Chuẩn cụ, mình cũng đã nhắm đi xa thì cẩn thận nhất có thể, chả ai muốn đi hơn đc vài phút mà bị phạt, thế mà dính trấu lúc nào k hay :-<
Cụ process xong vụ phạt này chưa?
vụ phạt nóng thì em xuống nhận lỗi luôn rồi, vụ phạt nguội thì phải đợi có QĐ rồi nộp phạt trên Cổng Hành chính công thôi cụ. Có số QĐ thì mới nộp được ạ.

peace_park

Xe buýt
Huế e toàn đi qua,chưa nghỉ đêm lần nào
Thế cụ nên thử, nhà em thì lần nào qua Huế cũng ngủ lại 1-2 đêm. Nếu cụ thích láo nhiệt thì nghỉ gần khu phố tây, ba bủng khá nhiều, còn thích yên tĩnh thì tìm mấy homestay khu Thuỷ Xuân.

happy days

Xe hơi
Ngày 02: Hà Tĩnh - Đà Nẵng
------------
Sáng 06h dậy, ăn sáng bát phở ven đường gần khách sạn không thể tưởng tượng được về độ chán...
Xong xuôi là xách vali đi ĐN.

Mọi sự vẫn rất ổn áp cho đến khi .... CSGT khu vực Hải Lăng - Quảng Trị tuýt còi và báo em bị cam phạt nguội quá tốc độ 73/60.. Toanggggg
Dù đi rất cẩn thận do lạ đường, mà không thể hiểu tại sao dính chưởng lúc nào không hay.
Đi đường 1A rất hay có chỗ cắm biển hạn chế/hết hạn chế tốc độ liên tục, xen kẽ khu vực đông dân cư, thậm chí có chỗ cắm biển 40, nhưng đặc biệt có rất nhiều xe tải/Container đi lại/dừng. Nên em nghĩ là có chỗ cắm biển nào lúc đó em bị khuất tầm nhìn do có xe tải/container chắn mất.

Tuy "Sự cố" như vậy, nhưng dù sao đây cũng là kế hoạch bao nhiêu năm mới được thực hiện, nên vẫn tiếp tục quên đi mà sống cho trọn thanh xuân :) Mỗi tội cực kỳ rón rén trong việc di chuyển tiếp theo nên đi siêu rùa....

Lượt đi, em có đi qua Đèo Ngang (không đi hầm) để qua Hoành Sơn Quan:

Tầm 17h30 đến ĐN, chậm hơn hẳn dự kiến gần 02h vì xử lý BB tại Quảng trị và từ đó rén ngang, không dám nhấn ga... Do vậy, chỉ có nghỉ ngơi, đi ăn tối, và nghĩ về 5M tiền phạt + 2 tháng giữ bằng, và ngủ say vắt lưỡi...
Dịp 2.9 tôi cũng bị 1 lần trên quốc lộ 1 A gần Đồng Hới, 70/60 bị bắn cách 15 km. Chả hiểu bị như nào mặc dù nhìn biển rất cẩn thận. Lúc về bị 1 lần ở đường tránh Kỳ Anh 60/50, biển sửa đường. Các năm trước đi vào Đà Nẵng thì chả bị lần nào. Bây giờ biển phụ cắm nhiều quá

happy days

Xe hơi
Em được trải nghiệm cung đường ven biển Hà Tĩnh-Nghệ An tuyệt đẹp, các cụ mợ nên đi ạ.
Đường ven biển hà Tĩnh NA.jpg

[/Q Dịp 2.9 cũng tìm đường này mà k biết vào từ lối nào và đường đi đến đoạn nào Hà Tĩnh nên đành đi quốc lộ 1A. Cụ thêm thông tin đường này với

dee.legolas

Xe máy
Em được trải nghiệm cung đường ven biển Hà Tĩnh-Nghệ An tuyệt đẹp, các cụ mợ nên đi ạ.
Chuẩn cụ, em cũng đi cung từ QB về qua Kỳ Anh và cung này, quá đẹp :D
Nhưng mà kô dừng lại chụp như cụ vì giữa trưa nắng cũng hơi gắt :)))

dee.legolas

Xe máy
Dịp 2.9 tôi cũng bị 1 lần trên quốc lộ 1 A gần Đồng Hới, 70/60 bị bắn cách 15 km. Chả hiểu bị như nào mặc dù nhìn biển rất cẩn thận. Lúc về bị 1 lần ở đường tránh Kỳ Anh 60/50, biển sửa đường. Các năm trước đi vào Đà Nẵng thì chả bị lần nào. Bây giờ biển phụ cắm nhiều quá
Thế mới càng mong đợi cao tốc Bắc Nam đưa vào hoạt động sớm cho lành cụ à.
Phí cầu đường nó đáng, chứ đi 1A biển phụ như ma trận thế này thì hoảng loạn tâm lý lắm. Như kiểu hên xui ý.

firstXpan

Xe buýt
Oh, hồi trước mình đi từ Nghệ An ra Hà Tĩnh mà không biết đi đường này thế nào. Toàn đi quốc lộ. Cụ cho cái map để lần sau đi thử ạ.

peace_park

Xe buýt
Oh, hồi trước mình đi từ Nghệ An ra Hà Tĩnh mà không biết đi đường này thế nào. Toàn đi quốc lộ. Cụ cho cái map để lần sau đi thử ạ.
Map đây cụ, nếu chạy từ Hà Nội vào thì từ 1A em sẽ rẽ vào Cửa Lò rồi qua cầu Cửa Hội. Nếu chạy vào trong thì đẹp nhất là đoạn qua cầu Cửa Nhượng đến Kỳ Anh.
Screenshot 2023-09-12 at 10.43.20.png

firstXpan

Xe buýt
Thanks cụ nhé.Hồi đó mình muốn đi đường này mà hỏi người dân họ không biết nên đành đi theo gg, và đi quốc lộ.Hơi tiếc
Map đây cụ, nếu chạy từ Hà Nội vào thì từ 1A em sẽ rẽ vào Cửa Lò rồi qua cầu Cửa Hội. Nếu chạy vào trong thì đẹp nhất là đoạn qua cầu Cửa Nhượng đến Kỳ Anh.
Screenshot 2023-09-12 at 10.43.20.png

AKAN_N

Xe buýt
Cụ mua bản đồ Vietmap đi, đừng tiếc. Số tiền nộp phạt đủ mua mấy bộ Vietmap luôn chứ vì bây h bản S2 chỉ hơn 1 triệu thôi. Mà người nhà em định mua con Attrage như cụ mà nhiều người kêu con này máy yếu mà ồn lắm ah, xe cụ bản cũ trải nghiệm nhiều rồi nên thấy thế nào ah?