[HĐCĐ] Xin kinh nghiệm đi cực Tây A Pa Chải từ Hà Nội Tết 2023?

KHÔI MẬP

Xe buýt
Kính các cụ thông thái!
Tây Bắc cơ bản em đã đi hết các điểm nổi tiếng nhất, chỉ còn cột mốc tại cực Tây A Pa Chải chưa check in. Xin ý kiến các cụ thông thái Lịch trình 4 ngày đi & về từ HN đến A Pa Chải: Cung đường tối ưu, tình hình đường xá, điểm ăn nghỉ,... ra sao ạ???
Đội ơn các cụ!!! Rượu em rót sẵn!!!

XSim

Xe container
Em ngày trước đi phượt xe máy lên đấy:
+ Ngày 1: từ HN đi đường 6 lên Điện Biên, tối ngủ ở tp ĐBP. Quãng đường đi 450km
+ Ngày 2: từ tp ĐBP đi hướng về Mường Lay, đến Mường Chà thì có ngã ba rẽ trái đi Mường Nhé. Đoạn đến Mường Chà thì đường quốc lộ đường đẹp, nhưng đoạn sau từ Mường Chà đi thì mới mệt. Hồi 2015 em đi thì đường nhựa cũng ổn rồi nhưng rất hay bị sạt lở, thi thoảng phải dừng lại chờ xe cẩu xe ủi sửa đường. Chiều tối đến đồn biên phòng Apachai ăn, ngủ và giao lưu với các chú bộ đội biên phòng.
+ Ngày 3: Chú bộ đội dẫn bọn em lên cửa khẩu, đợt đó đang sửa chữa gì nên không lên được cột mốc chứ bình thường sẽ được lên. Bọn em chụp ảnh cửa khẩu chán chê rồi về. Chiều về bọn em đi đường qua Mường Tè - Pa Tẩn, đường khá xấu đi lại rất mệt mỏi. Có lẽ vì đang thi công nhà máy thủy điện Lai Châu nên xe công trường đi nhiều phá đường, nay có lẽ đường đẹp rồi. Đến tt Phong Thổ thì tối mệt nên bọn em nghỉ đêm ở đấy.
+ Ngày 4: Từ Phong Thổ qua tp Lai Châu, Sapa, Lào Cai rồi về HN. Từ đây toàn đường đẹp nên đi không vấn đề gì.

Cụ đi ô tô thì ngại nhất là đoạn từ Mường Chà đi Apachải và từ đó về. Nếu không sạt lở thì đi cũng OK còn không thì cũng hơi ngại vì ô tô không linh hoạt vượt được như xe máy.

Chỉnh sửa cuối:

willboy

Xe buýt
Kính các cụ thông thái!
Tây Bắc cơ bản em đã đi hết các điểm nổi tiếng nhất, chỉ còn cột mốc tại cực Tây A Pa Chải chưa check in. Xin ý kiến các cụ thông thái Lịch trình 4 ngày đi & về từ HN đến A Pa Chải: Cung đường tối ưu, tình hình đường xá, điểm ăn nghỉ,... ra sao ạ???
Đội ơn các cụ!!! Rượu em rót sẵn!!!
View attachment 7625104
Đường giờ đẹp lắm, cụ cứ thoải mái mà đi.

Hai Nguyen

Xe điện
Hà Nội - Điện Biên - Mường Chà - Mường Nhé - Apachai - Sen Thượng - Mù Cả - Pắc Ma (có thời gian thì bác ghé Kẻng Mỏ thăm đầu nguồn Sông Đà)- Mường Tè - Pa Tần - Lai Châu - Sapa - HN

Dự cung ntn là đẹp

Chỉnh sửa cuối:

KFC

Xe tải
Hà Nội - Điện Biên - Mường Chà - Mường Nhé - Apachai - Sen Thượng - Mù Cả - Pắc Ma (có thời gian thì bác ghé Kênh Mỏ thăm đầu nguồn Sông Đà)- Mường Tè - Pa Tần - Lai Châu - Sapa - HN

Dự cung ntn là đẹp
E tìm trên GG Map thì ko có đường từ A Pa Chải đi Sen Thượng cụ ạ!

Hai Nguyen

Xe điện
E tìm trên GG Map thì ko có đường từ A Pa Chải đi Sen Thượng cụ ạ!
Map thì không chỉ đường này đâu, nhưng từ Apachai đi ra, đến đoạn cây xăng, rẽ phải về Mường Nhé, thì bác rẽ trái (có biển đề đi Pắc Ma, Mường Tè)., thằng con đường này khoảng 3h lái xe là tới cầu Pắc Ma

KFC

Xe tải
Map thì không chỉ đường này đâu, nhưng từ Apachai đi ra, đến đoạn cây xăng, rẽ phải về Mường Nhé, thì bác rẽ trái (có biển đề đi Pắc Ma, Mường Tè)., thằng con đường này khoảng 3h lái xe là tới cầu Pắc Ma
Vâng, cám ơn cụ đã cung cấp thông tin ạ, đường này chắc xe 7 chỗ đi thoải mái cụ nhỉ?

Hai Nguyen

Xe điện
Vâng, cám ơn cụ đã cung cấp thông tin ạ, đường này chắc xe 7 chỗ đi thoải mái cụ nhỉ?
Đường lâu rồi ko bảo dưỡng duy tu (phí đường bộ chắc chén hết rồi) nên hơi ổ trâu, voi tý, nhưng xe 4 chỗ chạy đc a, tốc độ tb khoảng 30km/h (đoạn về đến cầu Pắc Ma thôi, còn từ Pắc Ma về Patan thì cứ 80km/h cũng dc a hihi)

nesta_vn84

Xe buýt
cung đường Hà Nội - Sơn La - Điện Biên - Lai Châu - Sapa - Lào Cai - Hà Nội vẫn là cung mà em thích đi và khám phá nhất. hy vọng sớm có thời gian rảnh nhiều hơn để đi một chuyến dài ngày. Hóng kinh nghiệm của các cụ ạ

KHÔI MẬP

Xe buýt
Hà Nội - Điện Biên - Mường Chà - Mường Nhé - Apachai - Sen Thượng - Mù Cả - Pắc Ma (có thời gian thì bác ghé Kẻng Mỏ thăm đầu nguồn Sông Đà)- Mường Tè - Pa Tần - Lai Châu - Sapa - HN

Dự cung ntn là đẹp
4 ngày cả đi cả về đủ không cụ? Có căng quá không ạ?

KHÔI MẬP

Xe buýt
Em ngày trước đi phượt xe máy lên đấy:
+ Ngày 1: từ HN đi đường 6 lên Điện Biên, tối ngủ ở tp ĐBP. Quãng đường đi 450km
+ Ngày 2: từ tp ĐBP đi hướng về Mường Lay, đến Mường Chà thì có ngã ba rẽ trái đi Mường Nhé. Đoạn đến Mường Chà thì đường quốc lộ đường đẹp, nhưng đoạn sau từ Mường Chà đi thì mới mệt. Hồi 2015 em đi thì đường nhựa cũng ổn rồi nhưng rất hay bị sạt lở, thi thoảng phải dừng lại chờ xe cẩu xe ủi sửa đường. Chiều tối đến đồn biên phòng Apachai ăn, ngủ và giao lưu với các chú bộ đội biên phòng.
+ Ngày 3: Chú bộ đội dẫn bọn em lên cửa khẩu, đợt đó đang sửa chữa gì nên không lên được cột mốc chứ bình thường sẽ được lên. Bọn em chụp ảnh cửa khẩu chán chê rồi về. Chiều về bọn em đi đường qua Mường Tè - Pa Tẩn, đường khá xấu đi lại rất mệt mỏi. Có lẽ vì đang thi công nhà máy thủy điện Lai Châu nên xe công trường đi nhiều phá đường, nay có lẽ đường đẹp rồi. Đến tt Phong Thổ thì tối mệt nên bọn em nghỉ đêm ở đấy.
+ Ngày 4: Từ Phong Thổ qua tp Lai Châu, Sapa, Lào Cai rồi về HN. Từ đây toàn đường đẹp nên đi không vấn đề gì.

Cụ đi ô tô thì ngại nhất là đoạn từ Mường Chà đi Apachải và từ đó về. Nếu không sạt lở thì đi cũng OK còn không thì cũng hơi ngại vì ô tô không linh hoạt vượt được như xe máy.
Đi ô tô nó khác xe máy cụ ợ. Mà từ 2015 chắc đường xấu chứ gần đây hình như khá hơn nhiều rồi

Hai Nguyen

Xe điện
4 ngày cả đi cả về đủ không cụ? Có căng quá không ạ?
Ngày 1: Hà Nội - Điện Biên, 10h lái xe, tối ngủ điện biên
Ngày 2:Điện biên -Apachai: khoảng 8h lái xe, nên xp sơm, khoảng 6h sáng, 3h chiều đến Apachai, lên mốc và quay về đồn chiều muộn, ngủ đêm ở đồn
Ngày 3: rời Apachai lúc 7h sáng, đến Kẻng mỏ tầm 10h, thăm mốc 18, đầu nguồn sông Đà, quay lại Mường Tè, tối ngủ Lai Châu
Ngày 4: Lững thững Lai Châu - Sapa, HN: gần 400km

(Nếu ít thời gian thì có thể tính lượt đi về đều đi đường Lai Châu, chạy cao tốc nhàn hơn, có thể kết hợp thăm Đền vua Lê Lợi ở Nậm Nhùn (có bia đá bảo vật quốc gia)

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Ngày 1: Hà Nội - Điện Biên, 10h lái xe, tối ngủ điện biên
Ngày 2:Điện biên -Apachai: khoảng 8h lái xe, nên xp sơm, khoảng 6h sáng, 3h chiều đến Apachai, lên mốc và quay về đồn chiều muộn, ngủ đêm ở đồn
Ngày 3: rời Apachai lúc 7h sáng, đến Kẻng mỏ tầm 10h, thăm mốc 18, đầu nguồn sông Đà, quay lại Mường Tè, tối ngủ Lai Châu
Ngày 4: Lững thững Lai Châu - Sapa, HN: gần 400km

(Nếu ít thời gian thì có thể tính lượt đi về đều đi đường Lai Châu, chạy cao tốc nhàn hơn, có thể kết hợp thăm Đền vua Lê Lợi ở Nậm Nhùn (có bia đá bảo vật quốc gia)
Em đánh dấu, từ đồn biên phòng lên cột mốc A pa chải đường có dễ đi k cụ? sedan đi vào đc k?

Hai Nguyen

Xe điện
Em đánh dấu, từ đồn biên phòng lên cột mốc A pa chải đường có dễ đi k cụ? sedan đi vào đc k?
Xe không đi dc bác nhé, xưa thì xe gần đến nơi, giờ thì xe để ở đồn, thuê xe máy (của CBCS 300k/xe) hoặc ra ngoài thuê xe của dân, + công dẫn 400k / đoàn (1 hay 10 người như nhau).
Chạy xe máy đến chân mốc, sau đó leo 517 bậc thnag là đến mốc

• Vodka
Reactions: MP3

Bố Be

Xe tải
Giờ xe con vẫn đến được cái biển là cực tây , sau đó thì đi bộ vài km đường lên dốc . Nếu cụ mợ có sức và có thời gian thì leo bộ , không có thời gian nhưng đi xe máy đường núi nhiều thì thuê xe máy , đường lên đã rải bê tông . Còn nếu không tự tin đi được xe máy đoạn đường dốc và hẹp chỉ rộng bằng lối mòn đi bộ thì thuê tài cho lành .

tadano

Xe tăng
Nhà cháu đinh đi có cụ mợ nào mới đi về cập nhật tình hình đường xá giúp em với ạ.

thỏ_2011

Xe hơi
Nhà em vừa đi lên a pa chải đầu tháng 6 vừa rồi, đường xá khá tốt xe sedan đi thoải mái. Lịch trình là 4,5 ngày