Xin chữ Cho chữ hay Mua chữ Bán chữ!!!

f1_hn

Xe container
Ông đồ vẫn ngồi đấy
Qua đường không ai hay

Lá vàng rơi trên giấy

Ngoài trời mưa bụi bay

Năm nay đào lại nở

Không thấy ông đồ xưa

Những người muôn năm cũ
Hồn ở đâu bây giờ?
Hôm mùng 1 với mùng 2 tết đi qua Văn Miếu thấy mọi người xúm đông vào mấy chỗ viết chữ Nho..mừng vì 1 trong những tục cổ truyền của dân tộc vẫn đc giữ gìn và phát huy nhưng buồn chút là tục này đã bị thương mại quá nhiều. Bây h ko còn đi xin với cho lấy lộc như xưa nữa mà là mua với bán rồi.
Tùy theo trình độ của các người viết bây h mà pải mua với giá khác nhau. Thằng bạn đi về kêu có ông Tiến Sĩ gì gì đấy ở Viện Hán Nôm ngồi viết chữ mà lấy giá 500k/ tờ. Chợt nghĩ, đúng là điên...chưa kể nhiều ông cụ non mới học được vài năm đã ra ngồi viết như đúng rồi. Tất nhiên là xã hội bây h chẳng ai làm không công cho ai cái gì nhưng như vậy thì hơi lởm. Hồi mới khôi phục lạ tục lệ này thì người đi xin mua 1 tờ giấy, xong rồi mừng tuổi lại người viết (tùy tâm) gọi là lấy lộc thì còn đỡ chứ như bây h thì chẳng biết là lộc với lá gì nữa.
@ Nói về chuyện viết chữ Hán Nôm hay Nho thì có chuyện mà không biết nên cười hay mếu nữa. Chắc mọi người đi chùa mà viết sớ thì đều nhờ viết. Nhà ông cậu có lần đi viết ở 1 ông phố Trần Xuân Soạn. Mang về nhà thì có người bạn đến chơi, cũng đc học hành về chữ Hán Nôm. Mở tờ sớ ra nhờ đọc hộ xem có đúng không thì người này nói là sai :(. Ông cậu mặt đờ ra không biết thía nào. Thế nên các cụ đi viết sớ thì chọn nơi uy tín hoặc không thì viết bằng chữ Quốc Ngữ cho nó chuẩn không thì lại mất tiền oan>:/

Chỉnh sửa cuối:

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
lỗi ở những người đi mua chữ, họ làm hỏng những người bán chữ

bibeo

Xe buýt
:-<, năm nay bạn e đi xin chữ có nhờ thầy Đồ viết cho e chữ Phúc hết 50k thui :D cũng đã thấy chữ đẹp lắm ùi, 500k ko biết nó còn rồng bay phượng múa đến mức nào :-<

CXP

Xe buýt
Em nhớ ngày trước đi xin chữ phải có một màn "trình bày lý lịch, hoàn cảnh" với thày đồ, rồi kụ ấy mới ngồi nghĩ một lúc ra cho mình mấy chữ ứng với cá tính - vận - hạn - ước mong của mình trong năm đó. Em nghĩ đấy mới thật sự là xin chữ (chữ của ông đồ tặng cho mình, có ý nghĩa và hợp với mình, viết ra chỉ là thể hiện bằng hình ảnh cái chữ đấy thôi)! Chứ không phải "thuê viết chữ" như bây giờ: thày viết giúp chữ ABC XYZ gì gì đó (chữ là do mình chọn, chẳng biết có hợp hay không, thậm chí có người còn kg hiểu nghĩa nó là gì), ông đồ chỉ có mỗi việc trình bày cái chữ đó cho nuột thôi; tệ hơn thì ông đồ ngoáy sẵn mấy chữ treo lên tường, khách hàng đi qua thấy chữ nào đập vào mắt thì chỉ và hỏi giá.

Chẳng hạn có năm cách đây cũng khá lâu, em đi thi lấy học bổng nước ngoài (thời đó học bổng còn ít lắm), lúc nào đầu óc cũng lăn tăn chuyện thi cử, khai forms, chọn người giới thiệu, bla bla. Đầu năm đi xin chữ, sau khi trình bày, được ông đồ tặng cho 4 chữ: Tâm tưởng - Sự thành (tức là trong tâm cứ nghĩ về việc thì việc đó sẽ thành công), thấy hợp với mình quá, rất thích! May mà năm đó em lấy được học bổng thật!

Chỉnh sửa cuối:

chuotthudo

Xe tải
thời buổi này đa phần mọi người đều thích sằng phẳng nên họ mua trữ cũng là việc bình thường ...
còn việc chữ đúng hay sai thì em nghĩ không quan trọng, bởi vì thời buổi này chả mấy người rành về chữa hán nôm, nên em nghĩ chúng ta nên đặt niềm tin vào người viết sớ và những lá sớ đó là được .....

Ông Cò

Xe buýt
Người OF
Chiều nhà cháu vừa ra xin 2 chữ.
Hong chữ khô xong nhà cháu hỏi hết bao nhiêu gấu nhà ông đồ bẩu 6 lít.
Biết là bị chém nhưng xin chữ cũng là vấn đề tâm linh nên cũng chả buồn đôi co.
Nghệ thuật thì chả phải. Thương mại hóa tâm linh nên các ông đồ (giả) vô tư chặt chém.

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Năm ngoái, cậu cả nhà em thi vào lớp 10 nên đi xin/mua chữ ở bên cạnh tường Quốc Tử Giám. Dọc dãy phố có nhiều ông đồ và "anh" đồ. Hai bố con em phân vân lắm, lượn đi lượn lại, chọn mãi mới được một "ông" đồ trông tướng mạo giống ông đồ!
Lúc hỏi chữ để viết thì ông ấy phân vân không biết viết tên cậu cả nhà em như thế nào. Sau khi quay sang thảo luận với anh đồ trẻ bên cạnh một lúc, tra sách thì quyết định viết một cái chữ gì đấy ... em cũng chả biết đúng hay sai. Tóm lại là thất vọng

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Chỉ vì câu: "chữ của thánh hiền thì không thể mua được..." mà em không đi mua bao giờ, mặc dù cũng rất thích. Em đã xin được chữ của cụ Lê Xuân Hoà, thầy Phước Thành ở Huế và đúng tính chất là tặng chữ.
Chuyện thật : Khi có năm người cùng xin chữ của cụ Hoà, hai người cụ dứt khoát không cho cái chữ mà họ xin sau khi biết họ làm gì, ở đâu. Cụ chỉ viết ba chữ cho ba người (trong đó có em)(hai người kia nghe nói ở...)
Còn thầy Phước Thành, khi em đến ngồi nói chuyện với thầy gần nửa ngày, ăn cơm chay tại chùa (mặc dù khó ăn) sau đó chờ thầy nghỉ ngơi lúc đấy thầy mới viết.

Mazda3CB

Xe tăng
Chữ nào không biết thì tra từ điển :))
Kể cả ông đồ lẫn anh đồ

Nói chung là tục cho chữ giờ bị biến tướng rồi. Nhớ có 1 cụ đồ, thường cho chữ, nhưng nay cụ già yếu nên chỉ cho giới hạn thôi
Các ông đồ và anh đồ ở VM thì mỗi ngày kiếm vài triệu, hút sữa để có sức viết cơ mà :))

toiditimem

Xe tải
Website
www.shopkorea.com.vn
Chữ nào không biết thì tra từ điển :))
Kể cả ông đồ lẫn anh đồ

Nói chung là tục cho chữ giờ bị biến tướng rồi. Nhớ có 1 cụ đồ, thường cho chữ, nhưng nay cụ già yếu nên chỉ cho giới hạn thôi
Các ông đồ và anh đồ ở VM thì mỗi ngày kiếm vài triệu, hút sữa để có sức viết cơ mà :))
Thà người ta nhận dốt, tra từ điển thì vưỡn còn may hơn là bij viết ẩu cụ ạ, lệch nghĩa phát là toi ngay

hminh2005

Xe điện
Hôm kia có đi qua đền Chu Văn An ở Côn sơn. Vì là đền thờ Chu Văn An nên chủ yếu người xin chữ là các học sinh hoặc đang đi học. Ở đây ko có việc yêu cầu viết các chữ theo nhu cầu cá nhân mà có bảng nội dung các chữ và giải thích có sẵn. Thích chữ gì thì yêu cầu (cả việc tổ hợp các chữ). Sau khi viết xong bỏ vào hòm công đức (20K/chữ, tuỳ tâm). Chữ viết ko đẹp lắm, trên giấy cứng in sẵn các biểu tượng (khổ A4), được cái mực viết có màu son đỏ (theo quảng cáo là loại mực đặc biệt của đền).

goldsunhn

Xe buýt
Chiều nhà cháu vừa ra xin 2 chữ.
Hong chữ khô xong nhà cháu hỏi hết bao nhiêu gấu nhà ông đồ bẩu 6 lít.
Biết là bị chém nhưng xin chữ cũng là vấn đề tâm linh nên cũng chả buồn đôi co.
Nghệ thuật thì chả phải. Thương mại hóa tâm linh nên các ông đồ (giả) vô tư chặt chém.
là em, em chả ngại trả lại cho ông ta đem về treo. Còn nếu thích đôi co, em chiều b-)

Chỉnh sửa cuối:

XPQ

Xe lăn
Sang năm lại có công nghệ đưa lên máy tính,vào mạng lấy xuống tự in ra thôi.Đến cái mặt người mà PS còn chế được cả tinh lẫn tướng thì nhằm nhò gì mấy cái chữ Nho.
Chữ Thánh Hiền quý ở hàm nghĩa sâu xa đạo lý cô đọng trong kinh sách chứ quý đâu ở mấy cái nét mực.Bất quá về treo được như bức tranh,mà có lúc nào được tĩnh tâm ngắm chữ sửa mình đâu.

Bình X-Five

Xe container
Hôm nay em với gấu có việc qua Văn Miếu cũng tặc lưỡi rẽ vào xem mấy ông đồ vẽ chữ nho.
Cuối dừng chân ở cụ đồ tên Kỳ gì đó... có vẻ nổi tiếng! Thấy khoe là tặng chữ cho bác Trương Tấn Sang phát mà ĐH Dang xong lên Chủ tịch nước luôn :D
Em hứng chí đặt viết 2 chữ "AN" và "THUẬN" trên giấy dó... đợi khô xong lấy thầy bẩu 500K/2 chữ. Kể ra cũng hơi xót nhưng vẫn phải mỉm cười méo mó :D

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Sang năm lại có công nghệ đưa lên máy tính,vào mạng lấy xuống tự in ra thôi.Đến cái mặt người mà PS còn chế được cả tinh lẫn tướng thì nhằm nhò gì mấy cái chữ Nho.
Cái này có lâu rồi mà bác! sớt trên mạng là có. Avatar của em cũng tìm trên mang của cụ Lê Xuân Hoà đấy!

"Chữ Thánh Hiền quý ở hàm nghĩa sâu xa đạo lý cô đọng trong kinh sách chứ quý đâu ở mấy cái nét mực.Bất quá về treo được như bức tranh,mà có lúc nào được tĩnh tâm ngắm chữ sửa mình đâu."
Theo em biết thì cái chữ đề kèm theo ở dưới mỗi chữ mới quan trọng, mặc dù nó nhỏ ít người để ý. Chữ chính ở trên chỉ thể hiện ông đồ viết đẹp hay xấu thôi (có bạn trẻ vẫn viết được) nhưng để có những câu viết ở dưới mới khó .

Chỉnh sửa cuối:

nguyenduc6688

Xe buýt
tình hình này thì căng quá cụ nhỉ

Getz5324

Xe điện
em chưa đủ tuổi chơi chữ nên chỉ hóng chuyện các kụ thôi ợ %%-

shadowy

Xe tải
cách đây 4 năm, e đi xin chữ ở Văn Miếu.
Sau khi nghe e trình bày hoàn cảnh, cụ ngẫm 1 lát rồi cho em chữ " Hữu " và 2 chữ " vô thường " bên cạnh .
xin gửi tiền thì cụ ko lấy ...
Đó là lần đầu tiên và có lẽ sẽ là lần duy nhất e xin chữ, vì 1 chữ thế đã là quá đủ .

Chỉnh sửa cuối: