[Funland] Xếp hạng kết quả thi Olympic các trường cấp 3

canhhoabatdiet

Xe container
HN thì rõ là học nó phải mạnh hơn rồi, có gì là lạ, chưa kể C KHTN nó lại là học sinh của cả nước, dù dĩ nhiên hs HN vẫn là chủ yếu.
nó khủng thì chả cần thống kê rồi, vấn đề còn lại chỉ đơn giản là có đỗ vào mà học hay ko thôi
Vẫn là dân góp học nhiều thôi cụ. Nghĩa là các cháu quê quán không phải dân Hà Nội gốc đâu.

Hp007hp

Xe buýt
SAT với Ielts cao + học bạ HSG thì chẳng có tình huống xấu nào mợ ạ, kể cả các trường ĐH top luôn. Tất nhiên trừ khi mợ muốn leo cao quá (như vào các ngành cao nhất của Hust) hoặc săn học bổng nữa thì nó lại đi lẽ khác.
Chốt lại em thấy phương án của cụ trên hoàn toàn đúng đắn, mợ ví dụ ca khó như thế chẳng hợp lý tí nào.
Cụ xem quy chế tuyển sinh DHBKHN. Xét tuyển năng lực trường chuyên đc ưu tiên hơn nhé, trường thường phải thêm chứng chỉ kiểu Sat (là kiểu đánh giá tư duy, đạt điểm yêu cầu cũng hộc mật ko đùa), không chuyên mà chỉ có cc IELTS thì đợi đợt cuối xét điểm thi TN. Nó là khác biệt không nhỏ.
Mà e thấy nó cũng hợp lý, đa số HS chuyên nó có tố chất học và ham học hơn phần còn lại. Em nói chung chuyên tự nhiên, còn chuyên sử địa thì e ko rõ lắm :)
Còn đh các trường top dưới thì nó như nhau.

Timestay

Xe tải
Các ông toàn lấy mấy ví dụ cực đoan rồi chém. Mấy thằng trên thế giới này làm tỷ phú. Còn tụi nó thống kê đầy đủ mức lương của 1 thằng tốt nghiệp ĐH và một thằng tốt nghiệp cấp 3 đấy thôi. Có gì mà phải bàn.
Chắc ngày xưa đi học hơi dốt môn xác suất thống kê đấy cụ

Một ông trúng xổ số thì tưởng ai mua vé số cũng trúng :D

nowhereland

Xe điện
Cụ xem quy chế tuyển sinh DHBKHN. Xét tuyển năng lực trường chuyên đc ưu tiên hơn nhé, trường thường phải thêm chứng chỉ kiểu Sat (là kiểu đánh giá tư duy, đạt điểm yêu cầu cũng hộc mật ko đùa), không chuyên mà chỉ có cc IELTS thì đợi đợt cuối xét điểm thi TN. Nó là khác biệt không nhỏ.
Mà e thấy nó cũng hợp lý, đa số HS chuyên nó có tố chất học và ham học hơn phần còn lại. Em nói chung chuyên tự nhiên, còn chuyên sử địa thì e ko rõ lắm :)
Cụ trên nói cần có Ielts, SAT và học bạ hsg, ok chưa cụ?
Cái ưu tiên hơn em không nói, nhưng nó có điêm chuẩn xét tuyển quy đổi từ những cái kia. Đủ điểm là đỗ, khỏi tiêu chí phụ, ok?

nowhereland

Xe điện
Mỗi gia đình có lựa chọn chuyên ngành/khoa/trường khác nhau nên sự chuẩn bị khác nhau. Mợ ấy đã nêu rõ ví dụ cụ thể cho ngành cơ khí hàng không. Cụ cứ áp mẫu số chung cho chuyên ngành dọc nhỏ hẹp làm sao được.
Có người chạy bền, có người chạy nước rút, có người để đạt mục tiêu phải tổng phối hợp các món.
F1 nhà cụ học dân lập học bạ + ielts + SAT = đỗ trường đại học/chuyên ngành mong muốn.
F1 nhà khác chọn chuyên học bạ + ielts + SAT + học bạ/giải thưởng = chắc suất đỗ trường đại học/chuyên ngành mong muốn.
Đây là dựa trên các tiêu chí chọn trường và đề án tuyển sinh của từng trường. Không tự nhiên mà nhiều trường, nhiều ngành sau khi bỏ kỳ thi đại học, xét tuyển bằng điểm tốt nghiệp + học bạ, họ phải thêm nhiều tiêu chí phụ.
Riêng việc thi vào 10 đỗ trường chuyên, đã gần như chắc suất 1 đại học top trung bình rồi cụ ạ. F1 là em 2k8, bọn em cũng đọc nát các phương án tuyển sinh để chạy bền vì sức yếu.
Mợ phải đọc từ #167 ấy, chứ đừng đọc nửa chừng. 1/2 tranh luận thì sao mợ biết mở bài nó ra làm sao.

Altis 2011

Xe điện
Đúng là cái gì nó cũng có lý do của nó ah. Đại học danh tiếng như Bk nó đã xât dựng quy chuẩn tuyển sinh là nghiêu cứu, kinh nghiệm của các thầy cô, giảng viên dạn dầy đào tạo rồi. Cũng là CC tiếng Anh, ielst chỉ là thuần tuý tiếng anh thoing thuong, còn sat là tiếng anh có qua xử lý các kiến thức về khoa học. Cho nên íelst cao chưa chắc sat cao, nhưng nguoc lại sat cao thì đuong nhiên ielst phải tốt. Do đó, các truong kỹ thuật đánh giá rất cao sat. Bé con nhà em năm ngoái sat 1530 là đã vào thẳng duoc và IT1 bách khoa rùi.

Altis 2011

Xe điện
Chuyên Sử địa cũng khó lắm đấy cụ ah. Cu con nhà em đang thi vào 10 đây mà lo tướp bơ đấy.

PhongFood

Xì hơi lốp
Cụ nhầm rồi. Học giỏi xác suất cao sẽ kiếm tiền giỏi vì đầu óc logic, tư duy sáng dạ hơn bọn học dốt.

100 thằng học giỏi thì 95 thằng thành công
100 thằng học dốt thì 95 thằng thất bại

Xã hội còn kém phát triển nên mới lòi ra đám dốt nhưng mánh mung chụp giật kiếm đc tiền chứ vài năm nữa luật lá chặt chẽ vào quy củ thì học dốt chỉ có móm.

Nhật Hàn Trung...mà học dốt thì xác định làm culi kia kìa. Trường hợp ngoại lệ cực ít.
Các cháu nó ôn thi vào Thanh Hoa, Bắc đại, Tokyo, Seoul...từ bé luôn chứ đừng nói vào cấp 3 mới ôn. Học 12-15h/ ngày, vài năm trước khi thi ngày chỉ ngủ vài tiếng. Cũng toàn học gạo lý thuyết ko khác lắm đâu. Kết quả đất nước người ta như nào thì thấy rồi đấy.

Chuyện học ứng dụng cũng có nhưng nó ko chuyên từ cấp 3 đâu, vào đại học nó mới chuyên sâu.

Chỉ có đầu đất mới đi tuyên truyền cái tư tưởng ko cần học, học dốt cũng ko sao. Loại tư tưởng này chỉ kéo lùi đất nước xuống ngang bằng đám Châu Phi thôi.

Các cụ tỷ phú Đông âu về như Vượng, lam, vĩ...cũng đều học top trường chuyên lớp chọn mới đc cho đi du học đấy.

Vì sao các nước Đông Á nó phát triển top thế giới cũng nhờ vào hệ tư tưởng cả nước hiếu học. Xem sự học là số 1.
Quê em là xã nhỏ. Các cụ tuổi 4-5x trước đây học C. Hùng Vương đều có bộ trưởng, cục trưởng, các bộ ngành... GS trường ĐH cũng nhiều. Lớp con cháu các cụ ấy cũng chủ DN....
Chả biết sau này thế nào. Em cứ khuyến khích f1 em học hành đầy đủ để làm người đã.

Altis 2011

Xe điện
Quê em là xã nhỏ. Các cụ tuổi 4-5x trước đây học C. Hùng Vương đều có bộ trưởng, cục trưởng, các bộ ngành... GS trường ĐH cũng nhiều. Lớp con cháu các cụ ấy cũng chủ DN....
Chả biết sau này thế nào. Em cứ khuyến khích f1 em học hành đầy đủ để làm người đã.
Em van dạy con em, học trong sách vở và trường học ko phải là tất cả nhưng khá quan trọng vì ngoài kiến thức ( giờ đây có thể tìm hiểu qua internet nếu có nhu cầu) thì nó rèn luyện TƯ DUY LO GÍC, ý chí vươn lên, sự cầu thị…. Toàn đức tính rất quan trọng cho sự thành công.

nhanchauchau

Xe tăng
Em van dạy con em, học trong sách vở và trường học ko phải là tất cả nhưng khá quan trọng vì ngoài kiến thức ( giờ đây có thể tìm hiểu qua internet nếu có nhu cầu) thì nó rèn luyện TƯ DUY LO GÍC, ý chí vươn lên, sự cầu thị…. Toàn đức tính rất quan trọng cho sự thành công.
Đồng ý với cụ.
Vi phân, tích phân, pt phản ứng hóa học, rồi cũng sẽ quên. Nhưng tư duy lo gic, ý chí vượt khó, kiên trì sẽ vẫn còn.
Quá trình học, như là 1 cách bật nút on cho các kết nối nơ ron tk, để sau này sẵn sàng sd.

PhongFood

Xì hơi lốp
Tư duy logic là nguồn thừa hưởng từ cha mẹ. Để phát huy thì cần môi trường rèn luyện để phát huy hiệu quả. Nó giống cái cây để mọc tự nhiên giá trị thấp, nêu chăm chút thì thành cây cảnh giá trị cao cụ.

Napolong

Xe tăng
Nhà trường họ có nghiên cứu và chuẩn bị cả đấy cụ ạ. Trường tư chuyển đổi và đáp ứng nhanh hơn trường chuyên chọn, do chủ động được cập nhật chương trình và phần nào là nguồn lực họ sẵn.

Nên chục năm gần đây, các trường chuyên - chọn đã chia bớt học sinh có chất lượng với các trường tư rồi.

Ngoài ra, vốn quý về sự nghèo khó vươn lên, ham học,... thì như tự nhiên, các địa phương, vùng sâu vùng xa, các học sinh chỉ có bữa cơm trắng, đi bộ mấy km đến trường, tự nhiên các cháu đã dễ hình thành tính cách ấy.

Timestay

Xe tải
Nếu tính riêng môn Toán thì nó thế này

botom

Xe tăng
Chuyên Ams thì chưa chắc đã gốc HN, bố mẹ có khi toàn Thanh hóa, Nghệ an, Hải phòng...:))
Mấy cháu HN gốc (3 đời) ít cháu học xuất sắc lắm.
Cứ đẻ ra, sinh sống và học tập ở HN thì tính là dân HN được rồi cụ ạ :D. Vì HN thời Pháp xây cách đây trăm năm cũng chỉ quy hoạch cho 10,000 dân. Đến thời giải phóng thủ đô, chính phủ lấy nhà, chia nhỏ ra cho người dân, thì cũng cứ cho 1 gấp 10 lên là 100,000 dân. Đến nay HN phình to hơn 8 triệu người. Thì rõ là phần lớn gốc gác phải từ các tỉnh thành khác đến lập nghiệp rồi cụ. Chứ dân gốc từ thời có 10 nghìn dân chắc chả còn mấy người đâu :D. Nên thôi, ta cứ tính là sinh ra, và học tập ở đâu, thì coi là gốc ở đó đi cụ.