[Funland] Xếp hạng kết quả thi Olympic các trường cấp 3

TieuFu

Xe container
Sau này con trai em học chuyên toán KHTN, em nói luôn là chả tuyển tọt gì, mất thời gian, để thời gian học cái khác.
Kk ! Nhẽ cụ mí em cùng thời và có nhiều chỗ giống nhau ! Con em không đủ sức ăn giải, tính ra tốn sức tốn thời gian nên bỏ tuyển !

Chỉnh sửa cuối:

Sứa.

Xe tăng
Sau này con trai em học chuyên toán KHTN, em nói luôn là chả tuyển tọt gì, mất thời gian, để thời gian học cái khác.
Em còn xđ ko chuyên chiếc gì cho mất t.gian, học PTTH chủ yếu để thi ĐH thì chỉ cần học trường bt cho dễ đạt HSG và cho học thêm IELTS với SAT điểm cao là vào ĐH ngon ơ :))

Han Riverside

Xe buýt
Em thấy dân Hà Tĩnh với Nghệ An học cũng được lắm , mà sao không thấy đóng góp được trường nào nhỉ ?

Joker Tiger

Xe tăng
Em còn xđ ko chuyên chiếc gì cho mất t.gian, học PTTH chủ yếu để thi ĐH thì chỉ cần học trường bt cho dễ đạt HSG và cho học thêm IELTS với SAT điểm cao là vào ĐH ngon ơ :))
Vào trường chuyên học cho nhàn mà cụ, lại dễ xin học bổng đi du học. Còn vào ĐH trong nước thì chúng nó được tuyển thẳng nhiều mà. Như ĐHQG HN thì cứ chuyên KHTN mà GPA trên 8,0 là vào rồi.

sinichit52

Xe container
Xong đến khi nộp hồ sơ ĐH. 2 hồ sơ giống hệt nhau từ GPA, SAT ( giống cả điểm Toán), IELTS chỉ khác mỗi trường chuyên và trường KL( Hà Nội). Thì cháu trường chuyên đỗ còn trường KL trượt đấy mợ. Chuyện có thật của tụi tuổi Mùi ạ.

TieuFu

Xe container
Em thấy dân Hà Tĩnh với Nghệ An học cũng được lắm , mà sao không thấy đóng góp được trường nào nhỉ ?
Đoạn gần đây thì đích đến nó không phải là cái giải hay huy chương nữa ! Trừ trường hợp rất xuất sắc, còn không thì cũng trả giá không rẻ ! Kk

tunglam2806

Xe buýt
Xong đến khi nộp hồ sơ ĐH. 2 hồ sơ giống hệt nhau từ GPA, SAT ( giống cả điểm Toán), IELTS chỉ khác mỗi trường chuyên và trường KL( Hà Nội). Thì cháu trường chuyên đỗ còn trường KL trượt đấy mợ. Chuyện có thật của tụi tuổi Mùi ạ.
Chưa kể nếu xét hồ sơ đi du học, xin học bổng 2 cháu hồ sơ ngang nhau thì cháu trường thường bị gạt phút mốt luôn.

Tôi thấy nhiều cụ dè bỉu (xin lỗi vì phải dùng từ này) các con học chuyên, các con đội tuyển quá. Nếu không có con các, các thầy thì lấy đâu thành tích vẻ vang đất nước, tự hào dân tộc.

Xh m có nhiều ngừoi giàu lên nhờ quan hệ, sân sau sân trước, mánh mung, đất cát... nên các cụ ấy coi thường việc học. Bảo sao mãi không vươn mình lên được. Nhìn sang thằng bên cạnh xem, xem 20 chục năm nay chúng nó đầu tư cho giáo dục thế nào? Xem rank các trường nó tăng tiến ra sao? Hay trong ĐNA thì có Sing ấy. Nhìn chúng nó phát triển thế nào?

AcMilan90

Xe tăng
Thời này, bạn em giải nhất quốc gia cộng 2đ, nhì cộng 1,5đ, 3 cộng 1đ vào ĐH. Chỉ được tuyển thẳng ĐHSP thôi nên có giải quốc gia vẫn có thể trượt ĐH bình thường.
Như này là tạm công bằng.
Em cũng Ams từ những năm cuối 8x. Do chỉ được cộng ít điểm thế nên lớp em chẳng ai lao vào ôn thi HSG làm gì vì có gương khóa trước là được giải nhì QG mà vẫn trượt ĐH. Không thể vừa ôn thi HSG QG, lại vừa ôn thi ĐH được.

TamchieumoI

Xe buýt
Xưa thì Nghệ An có trường chuyên Phan, cũng rất nhiều con em Hà Tĩnh sang học và thời điểm từ 1976 thì Nghệ An - Hà Tĩnh nhập thành Nghệ Tĩnh rồi nên học chung. Mãi năm chín mấy lại tách tỉnh thì trường chuyên Hà Tĩnh nó thành lập sau, đi sau nên chưa có nhiều thành tích. Nhưng hai năm vừa rồi có nghi vấn nổi lên về ôn thi - điểm tuyển vào đại học môn Sinh, có thầy phó hiệu trưởng trường chuyên Hà Tĩnh luyện thi online trúng đến 7-80% đề thi đó cụ.

archituan

Xe tải
Em dân chuyên ra, cũng nằm trong top trên. Nhận thấy vài điều sau:
- Dân tỉnh lẻ như em, đi lên từ cây lúa của bố mẹ, ko học thì 99% sau này cũng chỉ biết tới cây lúa củ khoai. Kể cả thời bây giờ e thấy học vẫn là cách duy nhất để hết khổ của người xuất phát điểm thấp.
- Môi trường chuyên nó khắc nghiệt, cạnh tranh, đánh đổi nhiều thứ.Tuổi thơ lẽ ra chơi nhiều hơn, lại đâm đầu học. Bạn bè lẽ ra chơi vui với nhau hơn, lại có tí cạnh tranh hơn thua trong đó.
- Học chuyên nó khá lệch, nếu xác định đi lấy giải thì sẽ rất chênh vênh nếu lỡ ko được giải.
- Học chuyên ( hay cả nền giáo dục VN) đều nặng tính lý thuyết. Học nhưng ko hiểu bản chất ( toán, vật lý, hóa học). Giải bài thì giỏi, nhưng nó dùng làm gì ở thực tế thì chẳng ai nói. Nhưng đó là thời bọn em về trước, bây giờ có nhiều công cụ tốt hơn để tìm hiểu.. Nên nếu muốn học thật sự, có thể tự đào sâu thêm. => Sau này vào đại học, những kiến thức khó nhọc luyện bao lâu thành thứ vứt đi, chẳng dùng làm gì. Quá phí!

Còn về việc học giỏi, và kiếm tiền giỏi nó là 2 thứ riêng biệt. Nhưng thiết nghĩ, tuổi nào nên làm tốt việc của tuổi đó. Lúc còn đi học, phải học nghiêm túc, học giỏi hết mức có thể của bản thân. Em cho là vậy và định hướng con cái mình sẽ phải vậy.
Việc kiếm tiền, nó hội tụ nhiều yếu tố. Khi đã có tư duy tốt nhờ việc học tốt, thì lĩnh hội các yếu tố để kiếm tiền tốt sẽ đơn giản hơn.

Nhiều cụ cứ coi nhẹ việc học mà thở ra đã nói rằng: những người giàu toàn ít học, em nghĩ các cụ ấy cứ thử để con cái mình thất học đi là rõ nhất kết quả.

mr teppi

Xe buýt
Cụ lấy số liệu thống kê ở đâu mà 100% tỷ phú không có giải rút gì cả ??? Tỷ phú chả ông nào học dốt cả đâu . Trương Triều Dương tỷ phú usd doanh nhân thành công nhất trung quốc từng mở nhiều lớp dạy học miễn phí , ông từng chia sẻ rằng cái tiếc của nhiều bạn trẻ là lúc học được thì lại không học . Muốn lái được cái xe máy thì cần học ít là làm được, nhưng muốn lái được cái ô tô rồi lái máy bay thì phải học nhiều hơn gấp nhiều lần .
Người xưa có câu : Ngu dốt + nhiệt tình thì thành phá hoại
Cụ kệ những còm nhăn nhở ntn đi… coi thường sự học thì tầm nhìn nó cũng chả cao. Em làm shipper nhưng em ngưỡng mộ các bạn học giỏi lắm…

Timestay

Xe tải
Còn về việc học giỏi, và kiếm tiền giỏi nó là 2 thứ riêng biệt.
Cụ nhầm rồi. Học giỏi xác suất cao sẽ kiếm tiền giỏi vì đầu óc logic, tư duy sáng dạ hơn bọn học dốt.

100 thằng học giỏi thì 95 thằng thành công
100 thằng học dốt thì 95 thằng thất bại

Xã hội còn kém phát triển nên mới lòi ra đám dốt nhưng mánh mung chụp giật kiếm đc tiền chứ vài năm nữa luật lá chặt chẽ vào quy củ thì học dốt chỉ có móm.

Nhật Hàn Trung...mà học dốt thì xác định làm culi kia kìa. Trường hợp ngoại lệ cực ít.
Các cháu nó ôn thi vào Thanh Hoa, Bắc đại, Tokyo, Seoul...từ bé luôn chứ đừng nói vào cấp 3 mới ôn. Học 12-15h/ ngày, vài năm trước khi thi ngày chỉ ngủ vài tiếng. Cũng toàn học gạo lý thuyết ko khác lắm đâu. Kết quả đất nước người ta như nào thì thấy rồi đấy.

Chuyện học ứng dụng cũng có nhưng nó ko chuyên từ cấp 3 đâu, vào đại học nó mới chuyên sâu.

Chỉ có đầu đất mới đi tuyên truyền cái tư tưởng ko cần học, học dốt cũng ko sao. Loại tư tưởng này chỉ kéo lùi đất nước xuống ngang bằng đám Châu Phi thôi.

Các cụ tỷ phú Đông âu về như Vượng, lam, vĩ...cũng đều học top trường chuyên lớp chọn mới đc cho đi du học đấy.

Vì sao các nước Đông Á nó phát triển top thế giới cũng nhờ vào hệ tư tưởng cả nước hiếu học. Xem sự học là số 1.

Chỉnh sửa cuối:

STElectrics

Xe lăn
Dạ đúng ạ, nông thôn miền Tây nghèo thật. Em dạy học ở trường thành phố, trường gần 2000 học sinh mà có duy nhất 3 phòng học máy chiếu, lớp học vẫn dùng bàn ghế gỗ từ thời xưa, thầy cô nào đi xe hơi đi làm được mặc định là giàu…

Không biết em có chủ quan quá không, nhưng quan sát nhiều năm nay, em thấy một trong những điều có thể là nguyên nhân dẫn đến việc học sinh trong này học kém hơn do văn hoá, lối sống. Bà con thích những nghề liên quan đến làm ca sĩ người mẫu diễn viên … lắm. Có năm em chủ nhiệm lớp 10 mà có bé bố mẹ đã cho đi nâng mũi,cắt mí … để chuẩn bị đi thi hoa khôi hoa hậu. Có bé nổi tiếng từ lớp 11 do vài tấm hình, thế là nghỉ học lên SG, trả lời phỏng vấn nói mơ làm doanh nhân 😂. Đợt rồi trường tổ chức 20/11, có bé đi thi hoa hậu lọt top 20 gì đó về dự lễ, được chào đón hâm mộ vô cùng … Puka đám cưới mà khắp hang cùng ngõ hẻm già trẻ bàn tán nào váy nào áo. Phải chăng vì vậy mà trẻ nó không thích học hơn chăng?

Bé nhà em vào đây từ lớp 2, nói riêng về việc học kiến thức trên lớp và tinh thần học tập thì em đánh giá đã thua các bạn cùng lớp ngoài Bắc kha khá rồi. Dĩ nhiên em chỉ nói mỗi kiến thức và tinh thần, và dĩ nhiên là của bé nhà em thôi ạ
Năm 2000 em vào SG. Bà dì họ nhờ dạy kèm cho đứa em thi đại học. Nó rủ đứa bạn thân học chung. Em đánh giá bạn nó xuất sắc, đứa em em chỉ ở mức khá thôi. Nhưng bạn nó bảo em học cho vui chứ không thi đại học. Em bảo học giỏi thế không thi thì phí, nó kể má em có quầy hàng trong Thuận Kiều plaza. Em học xong về phụ má má trả 10tr/tháng (hồi đó lương thử việc của em được 1,2tr). Đúng cách suy nghĩ của người 2 miền khác nhau thật.

archituan

Xe tải
Cụ nhầm rồi. Học giỏi xác suất cao sẽ kiếm tiền giỏi vì đầu óc logic, tư duy sáng dạ hơn bọn học dốt.

100 thằng học giỏi thì 95 thằng thành công
100 thằng học dốt thì 95 thằng thất bại

Xã hội còn kém phát triển nên mới lòi ra đám dốt nhưng mánh mung chụp giật kiếm đc tiền chứ vài năm nữa luật lá chặt chẽ vào quy củ thì học dốt chỉ có móm.

Nhật Hàn Trung...mà học dốt thì xác định làm culi kia kìa. Trường hợp ngoại lệ cực ít.
Các cháu nó ôn thi vào Thanh Hoa, Bắc đại, Tokyo, Seoul...từ bé luôn chứ đừng nói vào cấp 3 mới ôn. Học 12-15h/ ngày, vài năm trước khi thi ngày chỉ ngủ vài tiếng. Cũng toàn học gạo lý thuyết ko khác lắm đâu. Kết quả đất nước người ta như nào thì thấy rồi đấy.

Chuyện học ứng dụng cũng có nhưng nó ko chuyên từ cấp 3 đâu, vào đại học nó mới chuyên sâu.

Chỉ có đầu đất mới đi tuyên truyền cái tư tưởng ko cần học, học dốt cũng ko sao. Loại tư tưởng này chỉ kéo lùi đất nước xuống ngang bằng đám Châu Phi thôi.

Các cụ tỷ phú Đông âu về như Vượng, lam, vĩ...cũng đều học top trường chuyên lớp chọn mới đc cho đi du học đấy.
Em ko nhầm đâu. Việc Học giỏi và Kiếm tiền giỏi nó là 2 thứ khác nhau.

Nó có tác động qua lại lẫn nhau, nhưng vẫn là 2 thứ khác nhau :D Tất nhiên việc Học ở đây em chỉ gói gọn ở mấy năm ngồi trên ghế nhà trường, giảng đường đh thôi. Chứ học là việc cả đời! Kiếm được nhiều tiền là thành quả của việc HỌC kiếm tiền giỏi ^^ Nhưng cũng có nhiều yếu tố tác động nữa.

Kaka

STElectrics

Xe lăn
Em nhớ láng máng đi du học Úc cháu nào học chuyên + một số trường top đầu của HN sẽ không phải học 1 năm dự bị.

archituan

Xe tải
Năm 2000 em vào SG. Bà dì họ nhờ dạy kèm cho đứa em thi đại học. Nó rủ đứa bạn thân học chung. Em đánh giá bạn nó xuất sắc, đứa em em chỉ ở mức khá thôi. Nhưng bạn nó bảo em học cho vui chứ không thi đại học. Em bảo học giỏi thế không thi thì phí, nó kể má em có quầy hàng trong Thuận Kiều plaza. Em học xong về phụ má má trả 10tr/tháng (hồi đó lương thử việc của em được 1,2tr). Đúng cách suy nghĩ của người 2 miền khác nhau thật.
Đúng là biết mình là ai, học để làm gì đôi khi lại tốt. Học là việc cả đời, mà mục đích chính của đại đa số là sau kiếm tiền. Vậy nếu mà kiếm được tiền, không cần phải qua trường đại học, thì rút ngắn được thời gian hơn :D Học ĐH ở VN, đại đa số nói thẳng tooẹt ra là học để lấy 1 cái nghề! Cậu kia học giỏi,ý thức mình là ai sớm, lựa chọn đó có lẽ lại phù hợp với cậu đấy.

lanhchuachaplin

Xe điện
Mấy cái Olympic này ko dành cho số đông, các cụ/mợ quan tâm làm gì mệt người 🤣
Nhưng học chuyên nhàn, rảnh, mà điểm cao lắm. Có đám ham thi olympic mới bận thôi.
Trước em học chuyên toán KHTN, vừa học vừa chơi mà tổng kết vẫn 9.x 🤣🤣🤣

Timestay

Xe tải
Em ko nhầm đâu. Việc Học giỏi và Kiếm tiền giỏi nó là 2 thứ khác nhau.

Nó có tác động qua lại lẫn nhau, nhưng vẫn là 2 thứ khác nhau :D Tất nhiên việc Học ở đây em chỉ gói gọn ở mấy năm ngồi trên ghế nhà trường, giảng đường đh thôi. Chứ học là việc cả đời! Kiếm được nhiều tiền là thành quả của việc HỌC kiếm tiền giỏi ^^ Nhưng cũng có nhiều yếu tố tác động nữa.

Kaka
Cả thế giới từ bát đũa, quần áo, đường xá, xe cộ, điện thoại, tivi, oto máy bay tàu hoả...đều từ việc học giỏi mà ra. Và thế giới kiếm tiền dựa trên thứ đó đấy. Ko có tư duy logic đỉnh cao thì kiếm tiền vào mắt. Học dốt thì 95% đi làm culi chứ kiếm đc tiền ở đâu ra?

5% đó rơi vào những nước phát triển rồi thì tụt xuống 1%, có khi ko đến :))