Xe ga - làm thế nào để chuẩn bị lội nước?

d4e

Xe buýt
__Nhà cháu ngày trước toàn đi Dream, lội nước bì bõm chả sao, quả vụ ngập năm 2008 cháu cũng bị dính ở ngã tư Thái Hà, lấy tuýp tháo bugi xì khô rồi nổ máy chạy về nhà thay dầu là xong.
__Bây giờ cháu chuyển sang con AB, mấy ngày nay mưa gió, vẫn phải qua cái hồ ngã tư Thái Hà, cháu nghe đồn xe ga mừ dính nước vào dây curoa thì chỉ còn nước dắt về cửa hàng mà sửa, chưa kể nếu bị nước xông vào dầu láp, vào máy, cháu hoang mang quá, xe số dắt thì còn đỡ, chứ cái xe ga nặng vậy mừ dắt thì tèo.
__Cháu xin các cụ cho 1 ít lời khuyên sáng mắt sáng lòng, trước khi cho xe ga lội nước thì ta cần làm gì để giảm thiểu thiệt hại ạ?

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
__Nhà cháu ngày trước toàn đi Dream, lội nước bì bõm chả sao, quả vụ ngập năm 2008 cháu cũng bị dính ở ngã tư Thái Hà, lấy tuýp tháo bugi xì khô rồi nổ máy chạy về nhà thay dầu là xong.
__Bây giờ cháu chuyển sang con AB, mấy ngày nay mưa gió, vẫn phải qua cái hồ ngã tư Thái Hà, cháu nghe đồn xe ga mừ dính nước vào dây curoa thì chỉ còn nước dắt về cửa hàng mà sửa, chưa kể nếu bị nước xông vào dầu láp, vào máy, cháu hoang mang quá, xe số dắt thì còn đỡ, chứ cái xe ga nặng vậy mừ dắt thì tèo.
__Cháu xin các cụ cho 1 ít lời khuyên sáng mắt sáng lòng, trước khi cho xe ga lội nước thì ta cần làm gì để giảm thiểu thiệt hại ạ?
Em lội mãi có sao đâu, vụ năm 2008 em đi novuo, dại dột phi vào khi tập thể Kim Liên cũ, ngập ngang hông các cụ ạ, thế mà em cứ đi, vẫn đến cơ quan ngon lành, chỉ có điều thằng YA thiết kế ngu quá, nó để lọc gió ở dưới, thế là để đến hôm sau nó ướt lọc gió, không tài nào nổ được, em biết bệnh đi thay con lọc gió 50k lại chạy ầm ầm. Quan trọng nó cũng như xe số thôi, ga to, giữ ga đều, kể cả khi phanh cũng không giảm ga, khi thoạt chướng ngại vật thốc từ từ ga lên ngay để tránh lịm máy, mấy cái này là đề phòng ngập sâu thôi, ngập nông thì vô tư đi. Kể cả vào dây curoa cũng không lo đâu mà cụ ạ.

JasonNghia

Xe điện
cụ đi kiểu bốc đ ít ý, chỉ ngập đầu xe thôi còn phần đuôi vẫn vô tứ =))

meoxu

Xe tải
Nouvo gì mà ngập ngang hông vẫn ok nhỉ? Con No Lx cổ hút gió thấp lắm mà, mấy trường hợp cong tay biên rồi mờ.

d4e

Xe buýt
tốt nhất là không nên lội nước bằng xe ga. vào dây curoa thì chỉ có dắt bộ, máy vẫn gào thét mà xe ko thèm nhúc nhích....... chìm nghỉm
Quay đầu là tốt nhất :D
__Nhà cháu cảm ơn các cụ ạ, cháu vẫn biết quay đầu lại là bờ ạ, nhưng nhiều lúc bất khả kháng, có khi cam chịu dắt xe qua chỗ lội cũng đc, rồi đi tiếp, chứ cháu làm ở Thành Công, chung quanh đều tiềm ẩn các hồ nước di động, nhà tận dưới Thanh Trì, vớ phải ngập thì cũng ko biết tránh vào đường nào đâu ạ :((. Liệu cháu lấy ni-lông bịt cổ hút gió+ống xả+các ống thông rồi dắt bộ xe qua chỗ lội rồi mới nổ máy có được ko ạ?

Em lội mãi có sao đâu, vụ năm 2008 em đi novuo, dại dột phi vào khi tập thể Kim Liên cũ, ngập ngang hông các cụ ạ, thế mà em cứ đi, vẫn đến cơ quan ngon lành, chỉ có điều thằng YA thiết kế ngu quá, nó để lọc gió ở dưới, thế là để đến hôm sau nó ướt lọc gió, không tài nào nổ được, em biết bệnh đi thay con lọc gió 50k lại chạy ầm ầm. Quan trọng nó cũng như xe số thôi, ga to, giữ ga đều, kể cả khi phanh cũng không giảm ga, khi thoạt chướng ngại vật thốc từ từ ga lên ngay để tránh lịm máy, mấy cái này là đề phòng ngập sâu thôi, ngập nông thì vô tư đi. Kể cả vào dây curoa cũng không lo đâu mà cụ ạ.
__Em không hiểu bác đi thế nào, nhưng bác bảo lọc gió xe Nouvo để ở dưới mà nước ngập ngang hông bác vẫn đi được là sao ạ, không lẽ lọc gió xe Nouvo có chức năng như mang cá, "hô hấp" được dưới nước sao?
__Xe AB lọc gió để thấp quá, ngay phía trên cụm động cơ, em nghĩ nếu gặp nước ngập nửa bánh xe thì cũng chả dám lội, vì sóng oánh 1 phát là sặc nước ngay.

titmit_tit

Xe buýt
Mường Tè - Việt Nam - Trái Đất - Hệ Mặt Trời
cụ đi kiểu bốc đ ít ý, chỉ ngập đầu xe thôi còn phần đuôi vẫn vô tứ =))
=)) ý tưởng của cụ rất hay, nhưng có lẽ phải chế cho máy truyền động cả bánh trước và bánh sau thì ý tưởng ấy mới mong khả thi đc, định kính cụ 1 ly cho ý tưởng độc đáo, nhưng cụ đang say bét nhè rồi, ko kính cụ đc nữa =))

Chỉnh sửa cuối:

minhquangha0380

Xe hơi
- AB là truyền động dây đai dùng dây curoa nên nếu tấm đệm và ghép mí không kín thì chỉ có nước dắt bộ chứ cứ kéo ga thì coi chừng nó đánh bể hư luôn bộ nồi.
- còn Nou LX thì khác nó truyền động bằng bánh răng nên chỉ cần đi như xe số là okie ko ảnh hưởng bánh răg ko trượt như dây curoa

girl_thick_oto

Xe đạp
ơ thế sao mọi hôm em vẫn cho nó lội nước tầm 50m mà vẫn ko sao nhỉ ? hay còn ngắn quáhở các anh chị

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
__Em không hiểu bác đi thế nào, nhưng bác bảo lọc gió xe Nouvo để ở dưới mà nước ngập ngang hông bác vẫn đi được là sao ạ, không lẽ lọc gió xe Nouvo có chức năng như mang cá, "hô hấp" được dưới nước sao?
Quả thực em cũng không hiểu nổi cụ ạ, có lẽ em hơi gió máy tý nhưng em nhìn con ware đàng trước và xe em thì xe em ngập qua cả phần sống giữa thân, nhưng em dự là nó có phần nhựa bịt kín ở gầm nên khi xe vẫn chạy nước bị dạt ra, không vào trong, do đó lọc gió vẫn làm việc bình thường nhưng lúc đó chỉ cần dừng 1 phát thì ăn đòn luôn. Cụ nào nhà ở khu KL cũ thì biết, ở đó ngập thôi rồi luôn. Hôm đó nếu là con gái khéo em khóc luôn tại trận rồi, đi ra chỗ nào cũng ngập mênh mông và em cứ đi, cứ đi, đến được cơ quan em cũng tự hỏi không hiểu sao em có thể thoát ra khỏi những chỗ ngập sâu thế được.

lanhuong1965

Xe điện
Chủ ý của các kỹ sư chế tạo ra xe tay ga:
1-Để đi trên đường bằng phẳng(Khoảng sáng gầm xe thấp hơn các loại xe khác).
2-Đi tàn tàn hóng mát,hóng...đủ thứ.Không cần đột ngột vọt nên chuyền động qua buly,dây curoa(Cơ cấu tương tự như xe Mobilet của Pháp có trước thời Bảo Đại nhưng hiện đại hơn).
3-Và cái khổ của Việt Nam hóa không hết đó là lỗ thoát nhiệt của bộ chuyền động không được treo lên cao nên xe không thể đi vào nơi nước ngập sâu!
(Kèm theo nhiều chủ ý khác em chưa tìm hiểu ra)

Bác chủ thớt muốn tay ga của bác lội được nước thì giải quyết vấn đề 3 nhé!
=))

_Black_Jack_

Xe buýt
Em lội nước bằng AB hồi năm 2008 rồi,và em chỉ nói với bác 1 câu thôi:ko được bác ạ! :D

JasonNghia

Xe điện
=)) ý tưởng của cụ rất hay, nhưng có lẽ phải chế cho máy truyền động cả bánh trước và bánh sau thì ý tưởng ấy mới mong khả thi đc, định kính cụ 1 ly cho ý tưởng độc đáo, nhưng cụ đang say bét nhè rồi, ko kính cụ đc nữa =))
truyền động bánh trc thì cụ kiếm đâu quả máy peugoet 103 hay 102 cog vhes vào, gắn trên dè trc như solex ý ạ, lúc nào cần bóc đờ ít thì bật lên =))

sonpzx

Xe tải
mưa gió lụt lội cụ ngồi nhfa cho lành đii làm gì ^^!

ttn2009

Xe tải
đi tay ga nên trang bị con xe số để lội nước là tốt nhất,