Xe đang đi, chết máy, một lúc lại đi bình thường

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Em xin hỏi các cụ, xe ga (FI-phun xăng điện tử) đang đi chết máy, chờ một lúc lại nổ, đi bình thường.
Đã vào hãng, thay ổ khóa điện vẫn không hết bệnh.
(Xin lỗi em không nêu tên hãng, vì sợ bị cho rằng dìm hàng).
Cám ơn các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

vdtours

Xì hơi lốp
Website
www.youtube.com
Tắc xăng cũng là 1 nguyên nhân ( chưa chắc đã phải tại hãng )

Ryan848

Xe container
Có thể tắc đường nhiên liệu (bình xăng. Cụ đã ktra cái đó chưa?

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Em bổ sung là xe FI.
Với lại các nguyên nhân tắc đường ống nhiên liệu, chắc hãng cũng phải rà soát rồi.
Vào hãng thay ổ khóa điện mà vẫn bị lại.
Thực ra lỗi đang đi chết máy, nghỉ 1 lúc đề lại nổ bình thường cũng gặp trên nhiều hãng xe máy, kể cả oto.
Em hỏi xem cụ nào gặp chưa và có xử lý triệt để được không? Chia sẻ em chút kinh nghiệm hạ
Tắc xăng cũng là 1 nguyên nhân ( chưa chắc đã phải tại hãng )
Có thể tắc đường nhiên liệu (bình xăng. Cụ đã ktra cái đó chưa?

network

Xe buýt
Cụ phải kiểm tra lần lượt và loại trừ dần thôi. Hiên tượng đang đi chết máy thì có các khả năng cao lỗi do lỗi bơm xăng, lọc xăng, kim phun, bugi. cụ kiểm tra lần lượt xem.
Nếu cụ mô tả kỹ hơn về tên xe, tình trạng xe mới hay cũ, đi bao km rồi và đã làm bảo dưỡng thay thế những gì rồi thì dễ phán đoán hơn cụ ạ.

poiuy

Xe cút kít
Xe máy của em không phun xăng điện tử nhưng có lần cũng bị như trên. Tự tìm hiểu thì phát hiện ông cao su thông hơi bị nứt (phải bẻ ra mới nhìn thấy). Thay đoạn ống đó là đi bình thường. Ống này thông cái gì với cái gì thì em cũng không biết, chỉ biết nó nối vào chế.

vdtours

Xì hơi lốp
Website
www.youtube.com
Em bổ sung là xe FI.
Với lại các nguyên nhân tắc đường ống nhiên liệu, chắc hãng cũng phải rà soát rồi.
Thực ra lỗi đang đi chết máy, nghỉ 1 lúc đề lại nổ bình thường cũng gặp trên nhiều hãng xe máy, kể cả oto.
Em hỏi xem cụ nào gặp chưa và có xử lý triệt để được không? Chia sẻ em chút kinh nghiệm hạ
Tắc xăng ở đây là tắc xăng giữa bình xăng & chế chứ không phải tắc trong chế.
Kể cả chế FI thì cũng có khi bị tắc & lỗi.

ITI

Xe máy
Em bổ sung là xe FI.
Kiểm tra lọc xăng, bơm xăng nhé...
Và có khi ở một nguyên nhân rất trời ơi: xe em lỗi đang đi tắt máy, để một lúc lại nổ máy được, ngay lúc tắt máy em mở nắp bình xăng thấy nặng tay khó mở - nghi ngờ quá: hoá ra nắp bình xăng có một lỗ rất nhỏ thông khí cân bằng áp bên ngoài, lỗ này bị tắc tịt làm áp suất trong bình xăng bị giảm bơm xăng không thể bơm nổi...
Nghĩ vậy em thay nắp bình xăng hết 30K đi ngon từ đó đến giờ 4 năm rồi...

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
cám ơn cụ,
đây mới là những kinh nghiệm hay, nhiều khi cái lỗi từ những nguyên nhân trời ơi, vì vậy không ai nghĩ ra.
có khi nó lại ở cái chân chống điện, chân chống điện gạt xuống nó tắt mát, cái chỗ này nó chập chờn, có khi chưa gạt nó đã tắt, tiếc là cái xe của em nó không có chân chống điện :)
Kiểm tra lọc xăng, bơm xăng nhé...
Và có khi ở một nguyên nhân rất trời ơi: xe em lỗi đang đi tắt máy, để một lúc lại nổ máy được, ngay lúc tắt máy em mở nắp bình xăng thấy nặng tay khó mở - nghi ngờ quá: hoá ra nắp bình xăng có một lỗ rất nhỏ thông khí cân bằng áp bên ngoài, lỗ này bị tắc tịt làm áp suất trong bình xăng bị giảm bơm xăng không thể bơm nổi...
Nghĩ vậy em thay nắp bình xăng hết 30K đi ngon từ đó đến giờ 4 năm rồi...

vneseman

Xe lăn
Ngày xưa em đi con future cũng bị đang đi từ cứ từ từ lịm dần. Ngó ngoáy 1 lúc thì lại đi được 1 đoạn. Sau phải vào hàng sửa xe họ thay cho cái lắp bình xăng mới là ngon luôn: nguyên nhân là tắc cái lỗ thông hơi ở lắp bình xăng nên xăng không chảy được. Cụ thử kiểm tra xe cụ xem có giống trường hợp xe em không.

• Vodka
Reactions: ITI

Vinhdq164

Xe buýt
E có con AB thì có vẻ cái công tắc điện chỗ chân trống có vấn đề. Thi thoảng cũng đang đi thì lịm

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Em xin hỏi các cụ, xe ga (FI-phun xăng điện tử) đang đi chết máy, chờ một lúc lại nổ, đi bình thường.
Cám ơn các cụ.
Xe bx em trước cũng bị, nhưng trước khi chết máy kêu tạch tạch ở vỏ, đi check hãng các kiểu, mấy chỗ mãi mới ra là bị bệnh dò mát ra vỏ xe, mà vỏ xe bằng sắt nên lúc dò mát đánh lửa lệch thế nào đấy nên chết máy ạ. Loay hoay cả năm trời mới tìm ra. Từ lúc khắc phục đến giờ đi gần chục năm chán chả sao, nhõn tốn xăng quá :D

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
về lý thuyết thì không có lỗi gì không sửa được.
vấn đề là phải tìm được nguyên nhân gốc. trường hợp các cụ có thể đã may mắn tìm ra do gặp thợ tâm huyết, hoặc vô tình. còn gặp đám thợ thèm tiền thì nó cứ thay cả loạt, rồi chán thì bán.
Ngày xưa em đi con future cũng bị đang đi từ cứ từ từ lịm dần. Ngó ngoáy 1 lúc thì lại đi được 1 đoạn. Sau phải vào hàng sửa xe họ thay cho cái lắp bình xăng mới là ngon luôn: nguyên nhân là tắc cái lỗ thông hơi ở lắp bình xăng nên xăng không chảy được. Cụ thử kiểm tra xe cụ xem có giống trường hợp xe em không.
Xe bx em trước cũng bị, nhưng trước khi chết máy kêu tạch tạch ở vỏ, đi check hãng các kiểu, mấy chỗ mãi mới ra là bị bệnh dò mát ra vỏ xe, mà vỏ xe bằng sắt nên lúc dò mát đánh lửa lệch thế nào đấy nên chết máy ạ. Loay hoay cả năm trời mới tìm ra. Từ lúc khắc phục đến giờ đi gần chục năm chán chả sao, nhõn tốn xăng quá :D

papa2nhoc

Xe tải
Còn một vấn đề nữa là chất lượng xăng.
Vợ cả em trước đi Lead đời 2010 mấy năm, đến một ngày mát zời cũng bỗng nhiên chết máy giữa đường, tắt đi một lúc lại nổ được. Ngày hôm sau lại thế. Tức điên!!!
Hôm sau nữa em tháo sạch xăng đi, mua xăng ở cây khác thì từ bấy đến nay chả sao cả.
Hy vọng xe chủ thớt cugx giống vậy.

chimcus

Xe hơi
Cám ơn các cụ.
Xe em là xe lead đời 2010, cũng có hiện tượng này và xử lý khắp nơi mà ko được. Sau có ông sửa xe gần nhà nói: do xúp páp bị cặn làm kênh. nếu bị thì mở khóa điện lên để 4-5 giây sau đấy tắt đi. làm đi làm lại vài lần là được. Em đã làm theo và ok. Mịa tốn bao tiền sửa toàn phán láo. Cụ thử xem sao!

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Như vậy, có nghĩa là chỉ có cách tắt/bật chìa khóa, và nó không hết được trừ khi tháo súp báo ra tẩy cặn đúng không cụ?
Xe em là xe lead đời 2010, cũng có hiện tượng này và xử lý khắp nơi mà ko được. Sau có ông sửa xe gần nhà nói: do xúp páp bị cặn làm kênh. nếu bị thì mở khóa điện lên để 4-5 giây sau đấy tắt đi. làm đi làm lại vài lần là được. Em đã làm theo và ok. Mịa tốn bao tiền sửa toàn phán láo. Cụ thử xem sao!

Xe Tăng 390

Xe tăng
Cám ơn các cụ.
thay cục CDI là ngon

chimcus

Xe hơi
Như vậy, có nghĩa là chỉ có cách tắt/bật chìa khóa, và nó không hết được trừ khi tháo súp báo ra tẩy cặn đúng không cụ?
trước đây chưa biết cách tắt bật điện thì toàn phải đợi 15-20 phút xong nổ lại, có khi cả nửa tiếng. Về cơ bản thì em xử lý bằng tắt bật điện thôi vì thi thoảng mới bị.

Anduchuy

Xe buýt
Xe cụ chủ có nguyên nhân 90% là ắc quy sắp chết nó vậy, cụ thay ắc quy mới xem sao.