Thảo luận Xe Camry LE 2010 có tiếng kêu lạ, nhờ các cụ chẩn đoán giúp

Velociraptor

Xe tăng
Xe em Camry LE 2010 mỗi khi bắt đầu lăn bánh thì có tiếng kêu lạ này khá oái oăm, cụ thể như sau:
- Xe đỗ 1 khoảng thời gian (số đã về P) bắt đầu khởi hành đến mốc tốc độ hơn 10 km/h phát ra tiếng kêu “Kẹt” như thể bộ phận truyền động có va chạm gì đó, vị trí tiếng kêu ở phía trước bên lái.
- Xe qua mốc 30km/h kêu thêm tiếng nữa (nhỏ hơn) nghe giống như bộ phận hãm nào đó nhả ra. Vị trí cũng như tiếng kêu trước.
- 2 tiếng kêu này chỉ phát ra khi xe đã dừng đỗ hẳn và tắt máy sau đó nổ máy lại và khởi hành, càng đỗ lâu thì khi đi tiếng kêu càng rõ hơn. Còn khi xe dừng về P mà ko tắt máy thì khi khởi hành lại ko có tiếng kêu nào.

Em đã mang vào Toyota Đông SG, Toyota Hùng Vương và garage quen chạy thử các kiểu, nâng gầm lên soi mói mà chưa phát hiện là bị kêu ở bộ phận nào. Tình trạng này bị gần 1 năm nay, do không thấy báo gì trên táp lô cũng như không ảnh hưởng gì đến vận hành nên em kệ 😅, nhưng đi nghe nó kêu suốt cũng khá bực mình. Em nhờ các cụ thẩm định và chẩn đoán giúp, em xin vodka hậu tạ 🥃
Em ở Vũng Tàu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Bopbun

Xe điện
Xe cụ chạy bình thường mà tiếng "két" ở tốc độ nhất định thì em nghĩ là cu roa.