Xây tường 2 lớp có xốp ở giữa để chống nóng hướng tây.

Lacet_ti

Xe container
Cụ nào ko xây 2 lớp. Muốn cải tạo chống nóng, cách âm, chống ẩm thì ghé bên em. Em đang thiết kế nội thất miễn phí cho các cụ.
Gogiahoang.com

LehmanBrothers

Xe điện
Phần nào tường có xốp thì sờ bên trong mát hơn hẳn phần tường k có xốp. Nói chung là cực kì hiệu quả bác ạ.
Em nghĩ cảm giác mát cụ mô tả cảm tính là nhiều. Việc cụ chèn xốp hay bọt biển thông thường nó thậm chí không hơn gì cách nhiệt bằng không khí, tác dụng không hề cao. Cụ nhìn mấy mái tôn chỉ dùng xốp để chắn dưới thì cách nhiệt được bao nhiêu. Người ta ép hẳn xốp đặc vào tấm tôn nó mới mát được.

Thường cách âm, cách nhiệt người ta dùng bông thuỷ tinh phủ tráng nhôm bạc để chèn vào giữa lớp vật liệu. Hoặc dùng cao su non - thường màu đen, 14-20ly chèn vào giữa, có thể đóng đinh cố định tấm. Như vậy mới là cách nhiệt , cách âm. Không thì xây tường dầy vào, hoặc lên Sơn Tây mua đá ong về xây thì đảm bảo nhà sẽ mát.

anh kéo mo cau

Xe điện
thời tiết lắng lóng nên em cũng quan tâm để về sau còn biết đường làm

Hoa sim

[Tịch thu bằng lái]
Xây lớp ngoài chèn xốp vào rồi xây lớp trong giữa 2 lớp k có khoảng trống đâu bác, lúc xây xi măng sẽ chít hết không gian.xốp cũng k giữ nước vậy nên k lo cụ ạ. E mua xốp ép chống cháy về chèn vào. Đã thử đốt lửa liếm tới đâu thì xốp sun tới đó, xốp k nuôi lửa.
Cty tôi xây dựng KS Sheraton HN những năm 1995-1998, tường bao tất cả các tầng đều xây 2 lớp đều để khe thoáng. Chân và đỉnh tường để lỗ thở cho khí đối lưu. Người nước ngoài họ không chèn xốp làm gì vì nó sẽ giam nhiệt và ít nhiều truyền nhiệt vào trong. Khe thoáng có đối lưu khí không bị tình trạng đó và tuyệt đối không bị thấm nước. Lót xốp hồi đó 1 số nhà dân ở HN có làm nhưng bọn nước ngoài chỉ cười khẩy nó bảo sao phải lãng phí cái không cần thiết lại có nguy cơ cao làm gì?

anh kéo mo cau

Xe điện
Xây như thế sẽ mất diện tích dù rất tốt nhưng ít người làm vị HN đất chật người đông!
tất nhiên là phải tính toán trước ạ. tùy vào quỹ đất và khu vực sinh sống để xây cho đảm bảo ạ. nhà cũ em đang ở xây tường 10 2 tầng rưỡi nóng bức k chịu nổi

Hoa sim

[Tịch thu bằng lái]
tất nhiên là phải tính toán trước ạ. tùy vào quỹ đất và khu vực sinh sống để xây cho đảm bảo ạ. nhà cũ em đang ở xây tường 10 2 tầng rưỡi nóng bức k chịu nổi
Vẫn xử lý được đơn giản mà không mất diện tích nhiều cụ ạ. Tường 110 bên ngoài cụ để lỗ thở trên dưới (đục lỗ gắn gạch hoa sứ 10x10) mặt trong cụ bắn nẹp gắn thạch cao chịu nước rồi bả và lăn sơn. Như vậy nó cũng tạo 1 lớp cách nhiệt và đối lưu khí. Chỉ cần làm đơn giản như vậy thôi đỡ mất diện tích mà cũng chống nóng, chống ồn được đến 90% rồi!

tintucvn

Xe tăng
Vẫn xử lý được đơn giản mà không mất diện tích nhiều cụ ạ. Tường 110 bên ngoài cụ để lỗ thở trên dưới (đục lỗ gắn gạch hoa sứ 10x10) mặt trong cụ bắn nẹp gắn thạch cao chịu nước rồi bả và lăn sơn. Như vậy nó cũng tạo 1 lớp cách nhiệt và đối lưu khí. Chỉ cần làm đơn giản như vậy thôi đỡ mất diện tích mà cũng chống nóng, chống ồn được đến 90% rồi!
cụ cho cái ảnh, em dễ tưởng tượng với.
Em cứ mường tượng như các cụ nhà em ngày xưa xây, để ô thoáng ở trên gần trần, nhưng về sau lắp điều hoà phải bịt vào kẻo nhiệt bay ra hết

phamthanhluanvn

Xe tải
Xây lớp ngoài chèn xốp vào rồi xây lớp trong giữa 2 lớp k có khoảng trống đâu bác, lúc xây xi măng sẽ chít hết không gian.xốp cũng k giữ nước vậy nên k lo cụ ạ. E mua xốp ép chống cháy về chèn vào. Đã thử đốt lửa liếm tới đâu thì xốp sun tới đó, xốp k nuôi lửa.
Cụ mua nhãn hiệu nào, ở đâu, bao tiền m2 vậy cụ, đội ơn cụ :D

phamthanhluanvn

Xe tải
Ko có nhà bên cạnh ah cụ. Nếu ko có nhà bên cạnh thì tường 20 em vẫn thấy quá nóng

dg189

Xe tải
Cty tôi xây dựng KS Sheraton HN những năm 1995-1998, tường bao tất cả các tầng đều xây 2 lớp đều để khe thoáng. Chân và đỉnh tường để lỗ thở cho khí đối lưu. Người nước ngoài họ không chèn xốp làm gì vì nó sẽ giam nhiệt và ít nhiều truyền nhiệt vào trong. Khe thoáng có đối lưu khí không bị tình trạng đó và tuyệt đối không bị thấm nước. Lót xốp hồi đó 1 số nhà dân ở HN có làm nhưng bọn nước ngoài chỉ cười khẩy nó bảo sao phải lãng phí cái không cần thiết lại có nguy cơ cao làm gì?
Xong côn trùng chuột bọ nó chui vào làm tổ trong cái lỗ thì quá bẩn
Với lại có rất nhiều cách chống nóng, mỗi phương án có ưu điểm nhát định, e cũng nghiên cứu đông tây khắp nơi rồi mới đưa ra qd và chấp nhận các ưu nhược điểm của phương án đó, vì phù hợp với nhu cầu và yc của e. Chứ cái bọn cười khẩy đấy e cũng cười khẩy lại ngay. Bọn ý nghĩ chắc chỉ có cái ks của nó mới là ngon nhất chắc

Chỉnh sửa cuối:

dg189

Xe tải
Cụ mua nhãn hiệu nào, ở đâu, bao tiền m2 vậy cụ, đội ơn cụ :D
Xốp eps màu xám, mua ở công ty matec.com.vn E phải lấy tận kho tít thường tín. Giá e quên r, nhưng đắt hơn xốp trắng khá nhiều, xốp cũng rất cứng và chắc

dg189

Xe tải
Em nghĩ cảm giác mát cụ mô tả cảm tính là nhiều. Việc cụ chèn xốp hay bọt biển thông thường nó thậm chí không hơn gì cách nhiệt bằng không khí, tác dụng không hề cao. Cụ nhìn mấy mái tôn chỉ dùng xốp để chắn dưới thì cách nhiệt được bao nhiêu. Người ta ép hẳn xốp đặc vào tấm tôn nó mới mát được.

Thường cách âm, cách nhiệt người ta dùng bông thuỷ tinh phủ tráng nhôm bạc để chèn vào giữa lớp vật liệu. Hoặc dùng cao su non - thường màu đen, 14-20ly chèn vào giữa, có thể đóng đinh cố định tấm. Như vậy mới là cách nhiệt , cách âm. Không thì xây tường dầy vào, hoặc lên Sơn Tây mua đá ong về xây thì đảm bảo nhà sẽ mát.
Còn bọt pu foam nữa chứ bác, cái đó giờ xài nhiều lắm.sợi thủy tinh lạc hậu rồi. Còn nhà đá ong thì em đang ở rồi ạ

dg189

Xe tải
thời tiết lắng lóng nên em cũng quan tâm để về sau còn biết đường làm
Có 1 phương án rất hiện đại, rất ưu điểm nhưng giá thành cao. E nghĩ cụ chịu chơi thì quá ok.
Tường 10 thì bên trong nhà cụ vẫn lộ cột., cụ dựng vách thạch cao bằng mặt cột, giữa lớp thạch cao và tường cụ điền đầy bằng pu trương nở 2 thành phần( thường bên thi công sẽ dùng súng phun, auto trộn trong súng rồi). Hoặc là trộn tay rồi đổ vào giữa. Khi trộn 2 thành phần này hóa chất sẽ trương nở lên 3000% tạo thành lớp bọt cách âm, cách nhiệt, chống thấm, chống cháy ( chính là lớp bọt vàng khè làm vỏ tủ lạnh).
Loại bọt này lần đầu e thấy khi bên e thi công camera cho nhà máy bia. Họ dùng túi nilong đựng hóa chất rồi bơm vào ống bảo ôn cho đường ống dẫn môi chất lạnh. Ống dẫn môi chất cỡ phi 5cm nhưng lớp bảo ôn dày cỡ 20cm. Chỗ nào hở ra k có bảo ôn băng bám xung quanh dày cũng phải cỡ 10cm nhìn khiếp lắm, đụng ray vào có khi khỏi lấy tay ra luôn :)))
Sau đó e về nghiên cứu cái đó mới biết là pu foam

Hoa sim

[Tịch thu bằng lái]
cụ cho cái ảnh, em dễ tưởng tượng với.
Em cứ mường tượng như các cụ nhà em ngày xưa xây, để ô thoáng ở trên gần trần, nhưng về sau lắp điều hoà phải bịt vào kẻo nhiệt bay ra hết
Đơn giản mà cụ. Cụ tra GG về vách thạch cao chống nóng là có đầy hình ảnh. Người ta làm lớp phủ bên ngoài. Thực tế nhà dân đa phần xây hết đất nên sẽ phải làm mặt trong. Thợ thạch cao sẽ bắn khung xương độ dầy 1cm lên bề mặt tường chỉ cần lưu ý là làm các khe dọc có liên thông để không khí có thể đối lưu. lúc này thợ thạch cao sẽ bắn lớp thạch cao chịu nước vào hệ khung xương đó rồi sơn bả là xong. Như vậy cả lớp xương và thạch cao thì sẽ cần độ dầy 2cm. Lúc này bề mặt tường hoàn toàn cách biệt với tường gạch bao và không hề có lỗ hở nào nên bật điều hòa thoải mái. Tường bao thì chân và đỉnh tường gắn gạch men lỗ 10x10 - 10x20 để không khí có thể đối lưu là được (làm trước khi bắn thạch cao)

Hoa sim

[Tịch thu bằng lái]
Xong côn trùng chuột bọ nó chui vào làm tổ trong cái lỗ thì quá bẩn
Với lại có rất nhiều cách chống nóng, mỗi phương án có ưu điểm nhát định, e cũng nghiên cứu đông tây khắp nơi rồi mới đưa ra qd và chấp nhận các ưu nhược điểm của phương án đó, vì phù hợp với nhu cầu và yc của e. Chứ cái bọn cười khẩy đấy e cũng cười khẩy lại ngay. Bọn ý nghĩ chắc chỉ có cái ks của nó mới là ngon nhất chắc
Như cụ nó gọi là ếch ngồi đáy giếng ạ! Sheraton là hệ thống khách sạn 5* toàn cầu tiều chuẩn nó khắt khe bậc nhất. Chỉ nội việc ốp gạch men tường bếp và vệ sinh TVGS của nó đi kiểm tra từng viên gạch. Bất cứ viên gạch nào khi gắn lên tường mà KTB không kiểm tra để xảy ra lỗi nó đập lập tức. Mọi chi phí liên quan đến sửa chữa, chậm tiến độ bên B đền vỡ mõm!

dg189

Xe tải
Như cụ nó gọi là ếch ngồi đáy giếng ạ! Sheraton là hệ thống khách sạn 5* toàn cầu tiều chuẩn nó khắt khe bậc nhất. Chỉ nội việc ốp gạch men tường bếp và vệ sinh TVGS của nó đi kiểm tra từng viên gạch. Bất cứ viên gạch nào khi gắn lên tường mà KTB không kiểm tra để xảy ra lỗi nó đập lập tức. Mọi chi phí liên quan đến sửa chữa, chậm tiến độ bên B đền vỡ ***!
Thế giới này k chỉ có bọn nó mới có ks đâu. 5* thế giời đầy rẫy nhé và k phải cái nào cũng chống nóng theo kiểu của cái xê ra tơn của cụ đâu. Mà nhà e thì nghìn sao nên loại 5* áp dụng vào không được cụ nhé.

anh kéo mo cau

Xe điện
Có 1 phương án rất hiện đại, rất ưu điểm nhưng giá thành cao. E nghĩ cụ chịu chơi thì quá ok.
Tường 10 thì bên trong nhà cụ vẫn lộ cột., cụ dựng vách thạch cao bằng mặt cột, giữa lớp thạch cao và tường cụ điền đầy bằng pu trương nở 2 thành phần( thường bên thi công sẽ dùng súng phun, auto trộn trong súng rồi). Hoặc là trộn tay rồi đổ vào giữa. Khi trộn 2 thành phần này hóa chất sẽ trương nở lên 3000% tạo thành lớp bọt cách âm, cách nhiệt, chống thấm, chống cháy ( chính là lớp bọt vàng khè làm vỏ tủ lạnh).
Loại bọt này lần đầu e thấy khi bên e thi công camera cho nhà máy bia. Họ dùng túi nilong đựng hóa chất rồi bơm vào ống bảo ôn cho đường ống dẫn môi chất lạnh. Ống dẫn môi chất cỡ phi 5cm nhưng lớp bảo ôn dày cỡ 20cm. Chỗ nào hở ra k có bảo ôn băng bám xung quanh dày cũng phải cỡ 10cm nhìn khiếp lắm, đụng ray vào có khi khỏi lấy tay ra luôn :)))
Sau đó e về nghiên cứu cái đó mới biết là pu foam
cái này em cũng từng xem qua youtube của mấy anh thợ thi công nước ngoài. thấy nó nở ra phê thiệt

anh kéo mo cau

Xe điện
Ko có nhà bên cạnh ah cụ. Nếu ko có nhà bên cạnh thì tường 20 em vẫn thấy quá nóng
xung quanh khu nhà em toàn sàn sàn nhau 2-4 tầng mà khuôn viên khá là rộng nên mặt tiếp nắng nhiều hấp thu nhiệt lượng lớn đâm ra mấy ngày nắng nóng vừa qua nếu k liên tục dội nước xuống nền và bật điều hòa thì tận 3-5h sáng mới mát mẻ được còn đêm bước ra khỏi phòng điều hòa cái là hầm hầm như cái lò cụ ạ