[Funland] Xây nhà giáp nhau

nvh_hn

Xe container
Bác chuẩn.
Đợi đến lúc nhà mình nứt nẻ rồi, ta gửi đơn hoặc gọi chủ nhà hoặc cả hai, là vừa, phỏng ạ?
Em đã nói ở trên gọi chủ nhà trao đổi. Còn ngay cả việc đơn từ thì nó phải phát sinh vấn đề, chủ nhà không trao đổi.v.v... chứ hàng xóm láng giềng còn sống với nhau...

thanhgamo

Xe container
Chủ nhà hầu hết chả thằng nào nó muốn tiếp xúc với hàng xóm trước khi xây nhà cả; giờ xã hội nó thế. Nó tiếp xúc hơi tí hò nó thì nó mệt ra. Nên nó cứ kệ đội thầu; hợp đồng nó rao hết cho đội thầu. Có gì thầu chịu trách nhiệm vì nó phải bỏ tiền ra thì người có kinh nghiệm chả bao giờ sang quy lụy hàng xóm cả.
Đã dốt lại hay nói to.

midataka

Xe buýt
e hỏi tý bề ngang nhà cụ rộng hơn chiều sâu ạ? thấy cu lo lắng vì thấy cụ kêu nhà đằng sau chứ không phải nhà bên cạnh? và 2 bên nhà đang xây hiện đất trống hay có nhà rồi? nhà cụ 5 tầng thì thuộc hệ khung btct rồi. móng ngồi trên cọc rồi. cụ cũng ko cần phải lo họ xây phía sau đâu? ngày trước nhà cụ xây hàng xóm 2 bên nhà cụ có ý kiến j ko?

Trungpv

Xe tăng
nhà kia xây cao tầng ép cọc thì kiều gì nhà xung quanh cũng bị ảnh hưởng. cụ nên làm việc ngay với nhà đang xây để sau có gì họ sử lý cho cụ tránh xung đột về sau.
nhà bên cạnh nhà em trước nó xây sau cũn gép cọc đến lúc nó xây xong thì thấy nền nhà em bị đẩy lên 5mm. em phải thay bộ cửa kính thủy lực mất gần 2 trục củ đấy

BMW X11

Xe điện
Em đã nói ở trên gọi chủ nhà trao đổi. Còn ngay cả việc đơn từ thì nó phải phát sinh vấn đề, chủ nhà không trao đổi.v.v... chứ hàng xóm láng giềng còn sống với nhau...
Thì bác chủ thớt nỗ lực gọi chủ nhà trao đổi rồi thôi bác.
Đã gửi phone cho cậu Giám đốc tổ thợ.
Và vẫn đang đợi chủ nhà alo lại.

Vậy, theo bác, bác chủ thớt nên làm răng để chủ nhà trao đổi?

BMW X11

Xe điện
nhà kia xây cao tầng ép cọc thì kiều gì nhà xung quanh cũng bị ảnh hưởng. cụ nên làm việc ngay với nhà đang xây để sau có gì họ sử lý cho cụ tránh xung đột về sau.
nhà bên cạnh nhà em trước nó xây sau cũn gép cọc đến lúc nó xây xong thì thấy nền nhà em bị đẩy lên 5mm. em phải thay bộ cửa kính thủy lực mất gần 2 trục củ đấy
Nhà tôi cũng có 1 đội xây đằng sau: Cũng ép cọc.
Phức tạp là nó thuộc phường khác - cùng quận.

Cũng may, tụi nó xây chỉ 5 tầng, mặc dù cái building ấy có diện tích rất rộng, và cách nhà mình độ 15met, nên không sao.

nvh_hn

Xe container

Tiếc gì cuộc đt mà không hỏi số để phone? Thợ nó chắc gì đã nói, mà nó nói ấm ớ chủ biết thằng nào, vấn đề gì để phải gọi chẳng hạn?

trungthu2020

Xe tăng
Nhiều khi bọn thợ thầu làm ẩu, tiết kiệm chi phí nên bỏ bớt các bước vệ sinh an toàn. Tỉ như phá nhà ko xịt nước, xe cơ giới làm cả ngày lẫn đêm, vật liệu bừa bộn ... lần 1 em gọi chủ nhà, lần 2 em báo tổ trưởng, em nói luôn lần 3 em gửi thanh tra là đội thợ sạch sẽ ngay
Chủ nhiều khi ko quán xuyến nên mình cứ theo ngạch chính quyền mà làm cụ ạ

hoviethung

Xe lăn
Chào các cụ. Em có việc ko có kinh nghiệm muốn tham khảo các cụ. Nhà em có nhà phía đằng sau đang đào móng đóng cọc xây. Em thấy bảo thông thường hay phải sang giáp ranh để chụp hiện trạng sau mà có nứt nát gì còn xử lý. Nhưng nhà này ko làm thế. Nhà họ chắc xây cao tầng, nhaf em hiện trạng 5 tầng. Em muốn hỏi trong trường hợp này thì cứ kệ nếu squ nhà có nứt hoặc có sự cố thì mình có yêu cầu bồi thường được ko ạ. Vì em thấy khi đã đào móng đóng cọc thì các nhà xung quanh hầu như đều sẽ bị ảnh hưởng.
Nếu ép vách thép thì chả ảnh hưởng gì đâu cụ. Hàng xóm nhà mình xây căn hộ cho thuê 8 tầng có cả hầm mà các nhà xung quanh thấp tầng mà chả ảnh hưởng gì sất mà chủ nhà cũng chả thấy thông báo gì với các căn hộ xung quanh. Có lẽ chủ nhà đó đã có hợp đồng chặt chẽ với chủ thầu rồi.

Sứa.

Xe tăng
Chủ nhà hầu hết chả thằng nào nó muốn tiếp xúc với hàng xóm trước khi xây nhà cả; giờ xã hội nó thế. Nó tiếp xúc hơi tí hò nó thì nó mệt ra. Nên nó cứ kệ đội thầu; hợp đồng nó rao hết cho đội thầu. Có gì thầu chịu trách nhiệm vì nó phải bỏ tiền ra thì người có kinh nghiệm chả bao giờ sang quy lụy hàng xóm cả. Cụ chủ làm em nhớ lại lần đầu em sửa nhà (cho dù chỉ là chung cư thôi) và em lịch sự như cụ chủ mong muốn. Cuối cùng thì cứ thợ có vấn đề gì là hàng xóm gọi; mình lịch sự không muốn hàng xóm sau này mình ở có vấn đề nên lại đi gọi bảo chủ thầu. Nhưng khi lên ở vài năm; những người hàng xóm trước kia mình phải bảo họ thông cảm vì mình sửa nhà đã bán nhà chuyển đi hết. Người mới đến ở họ sửa; ba thằng giáp nhà mình nó sửa nhà nó chả thèm nói với mình một câu như trước mình sửa nhà nói với những người hàng xóm. Thế thì em sẽ rút kinh nghiệm; lần sửa nhà, xây nhà sau chả bao giờ mình phải như vậy. Xã hội giờ hiện đại; nhiều người không cần hàng xóm.
Đã dốt lại hay nói to.
Thực ra nó ntn: Thường thì thằng thầu XD nó có kinh nghiệm quan hệ với các kiểu hàng xóm, tổ dp, ccb, phường ...v...v... nên nhiều chủ nhà khoán gọn cho nó luôn, chi phí bôi trơn và quà bánh nó liệt kê ra ntn đưa cho nó đi quan hệ sẽ có lợi hơn là mình tự đi.
Như em ngày trc làm cũng khoán cho chủ thầu, nó tự đi quan hệ hết...em coi như nhà của nó xây và khi nào xong bán cho em vậy :))

formen

Xe lăn
Thực ra nó ntn: Thường thì thằng thầu XD nó có kinh nghiệm quan hệ với các kiểu hàng xóm, tổ dp, ccb, phường ...v...v... nên nhiều chủ nhà khoán gọn cho nó luôn, chi phí bôi trơn và quà bánh nó liệt kê ra ntn đưa cho nó đi quan hệ sẽ có lợi hơn là mình tự đi.
Như em ngày trc làm cũng khoán cho chủ thầu, nó tự đi quan hệ hết...em coi như nhà của nó xây và khi nào xong bán cho em vậy :))
Có nx đội thợ làm chuẩn ntn luôn ợ.

Thầu làm c tác dân vận rất khéo, chủ nhà k p làm gì hết á.

Ps.
Tao là thằng hàng xóm đây.

Trungpv

Xe tăng
Nhà tôi cũng có 1 đội xây đằng sau: Cũng ép cọc.
Phức tạp là nó thuộc phường khác - cùng quận.

Cũng may, tụi nó xây chỉ 5 tầng, mặc dù cái building ấy có diện tích rất rộng, và cách nhà mình độ 15met, nên không sao.
có khoảng trống cách 15m thì yên tâm rồi cụ. nhà kia là nó sát vách nhà em nên nó ép cọc là ảnh hưởng đến nền nhà em ngay

Sứa.

Xe tăng
Có nx đội thợ làm chuẩn ntn luôn ợ.

Thầu làm c tác dân vận rất khéo, chủ nhà k p làm gì hết á.

Ps.
Tao là thằng hàng xóm đây.
Chủ thầu nó có kinh nghiệm vụ này lắm, rất nhường nhịn và khéo mồm ko bao giờ có kiểu đôi co chứ lắm ông hx nhất là các cụ CCB và hưu trí khó tính lắm, chủ nhà mà ko có kinh nghiệm lại tính gân phát là vỡ mồm, mất rất nhiều thời gian để bắt đầu xây dựng... để họ ghét thì mệt vì chỉ cần xe chở vật liệu vương vãi hoặc tiếng ồn, bụi bặm...họ cho cái đơn ra phường là lại đình chỉ để làm rõ :))

Sứa.

Xe tăng
Trước gần nhà em có nhà xây, lúc đào móng làm nhà bên cạnh bị lở móng và đổ cái bức tường liền kề vì tường 10, Hx nó y/c xây lại và bồi thường 90tr thì ko nghe cãi nhau xong nó làm cho cái đơn dừng XD hơn 3 tháng và sau đó phải bồi thường + chạy chọt hết 300tr mới đồng ý cho xây lại :))

ubisapro

Xe trâu
Đến quen biết còn phải sang có lời với nhau. Đằng này chả quen mà ko nói trước thì có ngày vỡ mồm. Như e xây cho cơ quan em, là e biết hết hàng xóm (dân xung quanh), qua cả tổ trưởng, tổ phó khu dân cư để thông báo tổ dân phố và rất nhiệt tình xin số, để lại số để có gì mọi người gọi em nếu có vđê gì lúc xây dựng. Ơn giời, các cụ xung quanh cũng rất ủng hộ, có vđê gì gọi em sang, khắc phục chứ cũng ko làm căng gì :D

Chỉnh sửa cuối:

hoathaneitc

Xe buýt
Nhà kia chắc họ xây cho thuê. Ở công trường chỉ có thợ cụ ạ. Thấy họ đào bể phốt cũ mùi khắp ngõ bên ấy mà ngõ đó tìm chủ chả thấy. Em có qua cho cậu phụ trách xây dựng số của em nhưng chủ bên đó cũng ko gọi.
Không tâm sự được thì báo phường cho nhanh cụ ơi, chờ tới lúc nhà có vấn đề rồi đòi bồi thường lúc đó thiệt mình trước chứ thiệt ai

Website
giaydantuonghanquoc.net.vn
Cụ phải có biện pháp nói chuyện tình cảm trước, chụp ảnh hay báo cáo gì gì đó ..... Biện pháp thì em không biết, nhưng nếu không làm thì đến lúc họ làm móng xong họ xây lên cao rồi lúc đó nhà mình mới xảy ra nứt hay hiện tượng này nọ thì lấy ai ra chứng minh là do nhà họ làm nhà mình bị ảnh hưởng . Vì đôi khi xây gần nhau có thể bị tác động mà chưa ảnh hưởng ngay , sau một thời gian nó mới tác động lún tác động đến móng đến tường thì sao

tuan_nguyen261188

Xe điện

Theo em gọi thằng thầu nói chuyện là được. Trước khi nó làm phải nói nó qua ghi nhận hiện trạng nhà mình. Có văn bản ghi nhận kèm theo nếu không cho cái đơn lên cho nhanh.

Chứ lúc bị chuyện không có căn cứ thì mệt lắm

BMW X11

Xe điện
có khoảng trống cách 15m thì yên tâm rồi cụ. nhà kia là nó sát vách nhà em nên nó ép cọc là ảnh hưởng đến nền nhà em ngay
Có đỡ hơn thôi.
Tôi hỏi ông anh, trình cao hơn tôi, hắn bẩu: 15 met đúng là có đỡ hơn, nhưng vẫn bị ảnh hưởng khá nặng - nếu dính.

Những nhà chung cư cỡ Hờ Hờ nhà Thản, thì 15 met là cực ít.
Vì thế, tôi mới bảo là, may là đội địch xây có 5 tầng; và ép cọc cũng khá thưa thớt - theo trình đánh giá của tôi.