Word, Excel - vật vã đến là mệt....

Okane

Xe container
Các cụ khai sáng cho e tí với về cách sử dụng trong MSWord (vesion nào cũng được, trừ 2010 e chưa cài):

1 - E muốn tạo 1 trang mục lục, thể hiện các mục ở trang nào, nhưng nếu gõ bằng tay mục nào ở trang mấy thì quá đơn giản, để nó tự cập nhật khi mình thêm bớt trang, thì phải làm dư lào ạ ?

2 - E muốn tạo Header hay Footer từng trang khác nhau, có được k ợ, ví dụ như e viết 1 cuốn truyện mà trong đó có nhiều truyện khác nhau, thì Footer sẽ thể hiện tên của loại truyện đó, cái này phải làm dư lào đây....

Các cụ thấy e dốt thì ném vài viên cho e sáng mắt ra ạ b-(

Cảm ơn các cụ.

trungnh

Xe tăng
Trong word 2007 Cụ nhá:
1. Tạo mục lục:
Sau khi căn chỉnh format, style cho từng mục trong nội dung của văn bản - em tạm gọi thế (heading, section, mục 1,2,...n..). Cụ tạo 1 blank page ở page 1 (hoặc vị trí bất kỳ tùy theo cụ muốn đặt mục lục ở đâu).
Cụ chọn tab References, Trong vùng Table of Content, cụ chọn tiếp cái dropdown Table of Contents, di chuột xuống dưới cụ sẽ thấy menu item gọi là "Insert table of contents...", click vào sẽ xuất hiện popup window tên là Table of Content.
Trong popup window này, cụ chọn tab Table of Contents, lựa chọn các option cụ muốn cho cái mục lục của mình, ấn OK, thế là xong.
Sau này, trong quá trình hoàn thiện hoặc thay đổi nội dung văn bản, để cập nhật lại menu theo các thay đổi đó, cụ chỉ cần click chuột phải vào mục lục, chọn Update field. Thế là xong.
2. Việc tạo header hoặc footer theo nội dung của văn bản:
Em chưa làm thật bao giờ, cơ mà search giúp cụ thì có hướng dẫn này:
http://grok.lsu.edu/Article.aspx?articleid=4511

Nôm na là phải tạo mỗi một truyện là 1 section, sau đó apply header hoặc footer cho từng section đó.
Hy vọng giúp được Cụ

Okane

Xe container
Mục 1 e đã xử xong, cảm ơn cụ. Giờ e đang mày mò phần 2 ~X(

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Mục 1 em vẫn chưa xử xong. Cụ trungnh thêm tý hình ảnh hướng dẫn được ko?

lexus_hn

Xe đạp
Mục 1 e đã xử xong, cảm ơn cụ. Giờ e đang mày mò phần 2 ~X(
Mục 2 cụ cứ click đúp vào phần header hoặc footer của page là nó khác vào chế độ edit cái header hoặc footer ngay thôi. Trong word 2007 thì sau khi click đúp nó sẽ ra thêm cái tab Header&Footer Tools, cụ tùy chỉnh thoải mái.

lexus_hn

Xe đạp
Mục 1 em vẫn chưa xử xong. Cụ trungnh thêm tý hình ảnh hướng dẫn được ko?
Cụ theo các step như này, word 2007 nhé (nếu cụ dùng word khác thì em khuyên nên chuyển sang word 2007, lúc đầu hơi khó dùng vì chưa quen nhưng thằng này smart hơn các phiên bản trước nhiều).

Step 1: thêm mục lục (nó báo lỗi gì thì kệ, các cụ cứ ok)

Step 2: các cụ cứ biên tập nội dung thoải mái. Mặc định khi insert mục lục nó sẽ tạo ra 3 level để các cụ hiển thị trong mục lục, do vậy tại các tiêu đề của mục tin, cụ đánh dấu là level 1, 2 hoặc 3 tùy theo cấp. Các làm là cụ để chuột ở dòng muốn thêm vào mục lục, rồi chọn level. Trong hình em ví dụ là level 1:

Step 3: tiếp tục biên tập nội dung, thêm các mức khác tùy ý. Ví dụ em thêm ở level 2

Step 4: update lại bảng mục lục. Cụ thao tác theo hình, thế là cụ có một cái mục lục rồi (hoặc cụ có thể click chuột phải vào phần mục lục, nó sẽ hiện ra chỗ cho cụ update.

Tiếp theo cụ cứ thêm nội dung thôi, chả cần quan tâm đến cái mục lục nữa, khi nào soạn xong nội dung thì update lại cái là xong. Nếu mục nào không muốn hiện trong mục lục thì cụ chọn Do not show in Table of Contents, mục nào level chưa đúng thì cụ chỉnh lại level.
Chú ý:
- Các mục nào cụ không muốn hiện trong mục lục thì chọn mục Do not show in Table of Contents.
- Thao tác chọn ở đây đơn giản là cụ để chuột vào đầu dòng

Chỉnh sửa cuối:

hatcatnho

Xe tăng
Chết Em đang dùng Word, Excel 2003 chứ,cứ làm theo mà mãi không được
Em cũng muốn cài Word, Excel 2007 làm thế nào hả các Cụ

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Thanks cụ Lexus hn! Cụ hướng dẫn em làm được rồi...

hatcatnho

Xe tăng
Cụ chủ thớt vật vã với Word và Excel còn Em hiện giờ đang vật vã với thanh Taskbar ạ. Đứa cháu Em chẳng hiểu nó nghịch thế nào click chuột vào đâu. Hiện giờ thanh Taskbar ở máy tính của Em nhảy sang bên phải màn hình. Bình thương thì Taskbar sẽ hiện ở bên dưới, giờ nó nhảy sang đó Em nhìn không quen và thấy thế nào ý. Em loay hoay mấy hôm mà không thể nào cho nó về vị trí cũ được ạ. Nên đành phải vào đây nhờ các Cụ giúp Em với ạ.