[Thảo luận] Vượt đèn vàng.

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
-----------------

Trích Dự thảo QC BHĐB mới:

.
Cảm ơn cụ đã trích dẫn dự thảo mới

Dự thảo giải thích rõ hơn về đèn vàng nhưng chưa có hiệu lực, vì vậy theo nhà em nên căn cứ vào tiêu chuẩn 22 TCN 273-01 là cơ sở khoa học và pháp lý duy nhất hiện hành, có hiệu lực giải thích về ý nghĩa, mục đích thiết kế thời gian đèn vàng là để cho người lái xe được quyền quyết định dừng lại hoặc tiếp tục đi qua vạch dừng trước khi đèn đỏ (hoặc đèn xanh ở hướng xung đột) bật sáng

Trích khoản 4.G.5 phụ lục 4.G tiêu chuẩn 22 TCN 273-01:

“Khi một xe đi đến nút giao có đèn tín hiệu, người lái xe có thể rơi vào tình huống lưỡng lự khi bắt đầu đèn vàng. Anh ta phải quyết định là dừng lại hay tiếp tục đi qua nút giao. Nếu anh ta quyết định dừng lại với điều kiện có đủ khoảng dừng xe trước nút giao, thì khoảng thời gian giải phóng nút sẽ không ảnh hưởng đến các xe dừng lại. Tuy nhiên, nếu người lái xe quyết định đi tiếp thì khoảng thời gian giải phóng nút cần đủ dài để cho xe vượt qua nút trước khi đèn tín hiệu bật xanh cho tuyến xung đột”

“Tại một nút giao có tín hiệu, khi đèn vàng bật sáng, khoảng thời gian nhận biết sẽ ngắn hơn do người lái xe nhận thức được rằng sẽ có một tín hiệu phía trước. Tuy nhiên, người lái xe sau đó phải quyết định dừng lại hoặc đi tiếp dựa vào tốc độ xe đang chạy và khoảng cách đến nút giao”

sumakhokho

Xe tải
Nhà cháu xin nói thêm.
Với ảnh chụp bánh xe kụ chủ chưa đè lên vạch dừng trong khi đèn tín hiệu đang vàng thì xxx không thể xử phạt được kụ chủ với bất kỳ lỗi gì.

- Kụ không phạm lỗi vượt đèn ĐỎ, vì xxx không có hình ảnh cho thấy xe kụ vượt qua vạch dừng khi đèn đang đỏ.

- Kụ không phạm lỗi vượt đèn VÀNG, vì trong luật không quy định lỗi "vượt đèn vàmg".

- kụ không phạm lỗi "không tuân thủ tín hiệu đèn vàng", vì trong luật không cấm kụ vượt qua vạch dừng khi đèn đang vàng, khi việc dừng xe trước vạch dừng khi đèn đang vàng như vậy có thể gây nguy hiểm.

Trong QC41 hiện hành giải thích về ý nghĩa đèn vàng chưa cụ thể, khiến nhiều kụ hiểu sai về tác dụng của đèn vàng. Nhưng trong Dự thảo mới của QC BHĐB, dự kiến sẽ sớm ban hành thay thế QC41, Bộ Gtvt đã giải thích cụ thể hơn về ý nghĩa của đèn vàng, khẳng định rằng khi đèn đang vàng, các xe nào chưa đè lên vạch dừng vẫn được luật cho phép đi tiếp nếu việc dừng xe trước vạch dừng như vậy có thể gây nguy hiểm.

-----------------

Trích Dự thảo QC BHĐB mới:

.
Cảm ơn cụ đã quan tâm.
Mời cụ chén rượu nhạt.

Website
www.facebook.com
Cảm ơn cụ đã trích dẫn dự thảo mới

Dự thảo giải thích rõ hơn về đèn vàng nhưng chưa có hiệu lực, vì vậy theo nhà em nên căn cứ vào tiêu chuẩn 22 TCN 273-01 là cơ sở khoa học và pháp lý duy nhất hiện hành, có hiệu lực giải thích về ý nghĩa, mục đích thiết kế thời gian đèn vàng là để cho người lái xe được quyền quyết định dừng lại hoặc tiếp tục đi qua vạch dừng trước khi đèn đỏ (hoặc đèn xanh ở hướng xung đột) bật sáng

Trích khoản 4.G.5 phụ lục 4.G tiêu chuẩn 22 TCN 273-01:

“Khi một xe đi đến nút giao có đèn tín hiệu, người lái xe có thể rơi vào tình huống lưỡng lự khi bắt đầu đèn vàng. Anh ta phải quyết định là dừng lại hay tiếp tục đi qua nút giao. Nếu anh ta quyết định dừng lại với điều kiện có đủ khoảng dừng xe trước nút giao, thì khoảng thời gian giải phóng nút sẽ không ảnh hưởng đến các xe dừng lại. Tuy nhiên, nếu người lái xe quyết định đi tiếp thì khoảng thời gian giải phóng nút cần đủ dài để cho xe vượt qua nút trước khi đèn tín hiệu bật xanh cho tuyến xung đột”

“Tại một nút giao có tín hiệu, khi đèn vàng bật sáng, khoảng thời gian nhận biết sẽ ngắn hơn do người lái xe nhận thức được rằng sẽ có một tín hiệu phía trước. Tuy nhiên, người lái xe sau đó phải quyết định dừng lại hoặc đi tiếp dựa vào tốc độ xe đang chạy và khoảng cách đến nút giao”
Cảm ơn kụ nhiều.
Như này, kụ chủ sẽ có thêm căn cứ để bảo vệ quan điểm mình không hề mắc lỗi, kụ nhỉ.

.

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn kụ nhiều.
Như này, kụ chủ sẽ có thêm căn cứ để bảo vệ quan điểm mình không hề mắc lỗi, kụ nhỉ.
.
Gốc của tiêu chuẩn 22 TCN 273-01 là copy từ tiêu chuẩn của AASHTO, mà ở bển thì không có lỗi vượt đèn vàng. Toàn là sản phẩm của tưởng tượng
Hiểu sai luật và thực thi sai luật cũng là vi phạm luật, đọc nhiều thớt em dự tính tỷ lệ theo đầu người thì bộ máy vi phạm luật nhiều hơn dân. Tự làm ra luật mà còn chấp hành chả xong, các đồng chí ấy xứng đáng với ranh ngôn: "Anh ta luôn đấu tranh cho những nguyên tắc mà anh ta không bao giờ tuân thủ"

Bopbi_hsgs

Xe container
Em sẽ viết đơn khiếu nại.
Cho dù có tốn kém hơn khi nộp phạt.
Ko thể để cho một bộ phận bẻ cong pháp luật hành hoành đc.
Đã được cccm tư vấn.
Tình hình của cụ thế nào r ah? Cụ đã gửi đơn khiếu nại chưa? Hnay là quá hạn ngày hẹn ghi trong bb VPHC của cụ r. Có tt j thì cụ chia sẻ cùng mọi người và những người đã "tham gia" cùng cụ trong thớt này với ah.

cuacoi

Xe hơi
Cụ xin lấy cái ảnh xe cụ ở vị trí nào đó khi ngay khi đèn xanh chuyển sang vàng. Sau đó tính ước lượng khoảng cách xe đến vạch dừng. Nếu quá gần thì chả cần khiếu nại, tự khắc cụ nhận được giấy tờ xe.
Vod ka ku...

sumakhokho

Xe tải
Em xin báo cáo cccm như sau.
Em đã gặp trực tiếp đội trưởng rồi và có tranh luận trong 1h đồng hồ.
Xxx và em có đồng ý là em đi qua vạch dừng khi đèn đang vàng.
Em bảo vệ quan điểm là đúng luật.
Xxx bảo sai luật.
Vẫn ko hủy bb phạt em lỗi " ko chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông".
Em đang thảo đơn lên cấp cao hơn là CA TP HẢI PHÒNG.
cụ mợ nào nào cho em cái địa chỉ chính xác với ạ.

rapid

Xe tải
Cụ nhớ bật ghi âm khi tranh luận nhé .
"Xxx và em có đồng ý là em đi qua vạch dừng khi đèn đang vàng." nên là "Đã qua vạch dừng " chứ cụ .

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ nhớ bật ghi âm khi tranh luận nhé .
"Xxx và em có đồng ý là em đi qua vạch dừng khi đèn đang vàng." nên là "Đã qua vạch dừng " chứ cụ .
Như vậy là cụ chủ đã thừa nhận khi đèn bắt đầu chuyển từ xanh sang vàng thì xe cụ vẫn ở trước vạch dừng, sau đó cụ ý đi tiếp qua vạch dừng (khi đèn vẫn còn vàng). Cụ ý dựa vào lý thuyết trong thớt "xin hiểu đúng về đèn vàng" để làm đơn khiếu nại và tranh luận với xxx trực tiếp. Xxx ko chấp nhận những lý luận của cụ chủ. Cụ chủ khiếu nại lần hai lên cấp cao hơn.

E dự là cụ chủ có kiện ra Tòa án thì cụ cũng thua (với lập luận như trên).

sumakhokho

Xe tải
Đèn vàng sinh ra để làm gì.
Theo em hiểu sinh ra để cảnh báo sắp thay đổi màu đèn. Vd đang xanh chuyển vàng tức là sau vàng sẽ đỏ.
Nếu đèn bắt đầu vàng bắt buộc xe dừng ngay lập tức trước vạch dừng thì cần gì vàng làm gì. Đỏ luôn cho xong.
Trong trường hợp xe cụ cách vạch dừng 5m đèn nó từ xanh sang vàng cụ có dừng đc trước vạch dừng ko( ở đây ko có đèn đếm ngược nên ko biết lúc nao sẽ vàng).
Trong luật có ghi.
"Tín hiệu vàng phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đi quá vạch dừng thì đc đi tiếp "
Cái " trừ trường hợp...: trong luật cụ hiển ntn xong sẽ bàn tiếp vấn đề khác

Bopbi_hsgs

Xe container
Đèn vàng sinh ra để làm gì.
Theo em hiểu sinh ra để cảnh báo sắp thay đổi màu đèn. Vd đang xanh chuyển vàng tức là sau vàng sẽ đỏ.
Nếu đèn bắt đầu vàng bắt buộc xe dừng ngay lập tức trước vạch dừng thì cần gì vàng làm gì. Đỏ luôn cho xong.
Trong trường hợp xe cụ cách vạch dừng 5m đèn nó từ xanh sang vàng cụ có dừng đc trước vạch dừng ko( ở đây ko có đèn đếm ngược nên ko biết lúc nao sẽ vàng).
Trong luật có ghi.
"Tín hiệu vàng phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đi quá vạch dừng thì đc đi tiếp "
Cái " trừ trường hợp...: trong luật cụ hiển ntn xong sẽ bàn tiếp vấn đề khác
Khi đèn bắt đầu vàng, xe cụ chưa đi quá vạch dừng, mà cụ ko dừng trước vạch dừng, vẫn đi tiếp qua vạch dừng thì bất kể trường hợp nào cụ cũng vi phạm Luật GTĐB. Vi phạm đấy có thuộc một trong "Những trường hợp không xử phạt VPHC" theo Luật xử lý VPHC hay ko thì còn phải xét.

Nhưng vấn đề ở đây, cụ muốn CM là cụ đi đúng Luật GTĐB, đồng nghĩa là xxx sai. Cụ sẽ thất bại với cái "suy nghĩ" này như có lần e đã cảnh báo với cụ. E cũng đã nói với cụ, là muốn khiếu nại thì cũng phải biết khiếu nại ntn cho có hiệu quả!? E cũng tách thành 2 vấn đề:

1./ Khiếu nại để ko mất tiền; (Đỡ mất thời gian đi lại nhiều lần)
2./ Khiếu nại vì cho rằng mình đúng, xxx sai. (Nếu mình thắng thì mình ko mất tiền. Nếu mình thua, mình mất tiền và mất thời gian đi lại nhiều lần)

Cụ chọn cách thứ 2. E dự là cụ khiếu nại lần thứ 2 cũng thất bại, nếu cụ kiện ra Tòa án thì cụ cũng thất bại nốt.

Chỉnh sửa cuối:

sumakhokho

Xe tải
Cụ trả
Khi đèn bắt đầu vàng, xe cụ chưa đi quá vạch dừng, mà cụ ko dừng trước vạch dừng, vẫn đi tiếp qua vạch dừng thì bất kể trường hợp nào cụ cũng vi phạm Luật GTĐB. Cụ vi phạm có thuộc một trong "Những trường hợp không xử phạt vi phạm hành chính" hay ko thì còn phải xét.

Nhưng vấn đề ở đây, cụ muốn CM là cụ đi đúng Luật GTĐB, đồng nghĩa là xxx sai. Cụ sẽ thất bại với cái "suy nghĩ" này như có lần e đã cảnh báo với cụ. E cũng đã nói với cụ: Muốn khiếu nại thì cũng phải biết khiếu nại ntn cho có hiệu quả chứ!? E cũng tách thành 2 vấn đề:

1./ Khiếu nại để ko mất tiền;
2./ Khiếu nại vì cho rằng mình đúng, xxx sai. (Nếu mình thắng thì mình cũng ko mất tiền)

Cụ chọn cách thứ 2. E dự là cụ khiếu nại lần thứ 2 cũng thất bại, nếu cụ kiện ra Tòa án thì cụ cũng thất bại nốt.
lời 2 câu hỏi của em đã

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ trả

lời 2 câu hỏi của em đã
Có mấy thớt về "vượt đèn vàng" này r, e đều tham gia tranh luận ở các thớt đấy, e ko muốn tranh luận vđề này ở đây nữa. Nếu cần, cụ cứ lục lại các thớt đấy mà xem, có đầy đủ ý kiến cả hai phía, cả phân tích, tính toán các thông số liên quan.
https://www.otofun.net/threads/loi-vuot-den-vang.1029124/page-39#post-28976697

P/s: E sợ là cụ mà đọc thớt trên từ đầu đến cuối thì cụ cũng "ong thủ" luôn ;))

Chỉnh sửa cuối:

lechinh

Xe máy
Bẩm cccm.
Nay em bị lập bb lỗi vượt đèn vàng. Có cả hình ảnh luôn. Tại ko có đèn đếm ngược nên khi đèn vàng sáng ko phanh kịp nên đi luôn.
Vậy là đúng hay sai. Em nhớ có bài nói về vấn đề này rồi mà không tìm thấy.
Em nhờ cccm tư vấn là có khiếu nại đc ko. Nếu khiếu nại thì dựa vào điều khoản nào.
Cảm ơn cccm đã quan tâm!
cái này các cụ cẩn thận với bọn XXX ở thành phố Ninh Bình các ngã tư đèn đỏ. nhất là các biển ngoại tỉnh. e cãi nhau một lần, và chứng kiến các biển ngoại tỉnh ở đây rồi

camvolang

Xe buýt
Em doan la cu that bai.vind of pvd Den o tren cao.cu nhin Thay nog thuis xe cu cách vach 3m la cai

Bopbi_hsgs

Xe container
Từ ngày 1/8/2016 các cụ mắc lỗi "vượt đèn vàng", bị phạt 1,6tr và bị tước quyền sử dụng GPLX từ 1 tháng đến 3 tháng.

Ai mà học theo lý thuyết trong thớt "Xin hiểu đúng về đèn vàng" thì "ăn đủ" nhé... :))

Chỉnh sửa cuối:

Chithanh22

Xe hơi
"Từ ngày 1/8/2016 các cụ mắc lỗi "vượt đèn vàng", bị phạt 1,6tr và bị tước quyền sử dụng GPLX từ 1 tháng đến 3 tháng. Ai mà học theo lý thuyết trong thớt "Xin hiểu đúng về đèn vàng" thì "ăn đủ" nhé... :))"
thông tin này là quan trọng nhất cho em!