[Thảo luận] Vượt đèn vàng.

cusao

Xe lăn
em bị lỗi này ở phạm văn đồng mất 700k hay 900k ấy . em ko khiếu lại hay thắc mắc . x có cho e xem hình . đèn vàng sáng khi em qua bánh trước
Tiếc tiền quá !!!
Bác mắc lỗi; " Chưa hiểu kỹ luật về đèn vàng trong mục Đèn tín hiệu "

cusao

Xe lăn
Theo em,
Bác chủ đừng khiếu nại
Điều bác nên làm là bác cố thuyết phục chứng minh tại chỗ rằng ko thể dừng đc vì abc ....khi đèn chuyển vàng. Khi đã có bb, hồ sơ kèm hình ảnh là đèn đã vàng trc khi bác đến vạch dừng thì em không hy vọng thuận lợi cho bác tí nào

sumakhokho

Xe tải
Theo em,
Bác chủ đừng khiếu nại
Điều bác nên làm là bác cố thuyết phục chứng minh tại chỗ rằng ko thể dừng đc vì abc ....khi đèn chuyển vàng. Khi đã có bb, hồ sơ kèm hình ảnh là đèn đã vàng trc khi bác đến vạch dừng thì em không hy vọng thuận lợi cho bác tí nào
Em đang muốn biết là đèn đang vàng có đc đi qua vạch dừng ko.
Nếu vàng ko đc đi qua thì sinh ra đèn vàng làm gì. Từ xanh chuyển đỏ luôn cho xong.

Thuy_CK

Xe điện
Em đang muốn biết là đèn đang vàng có đc đi qua vạch dừng ko.
Nếu vàng ko đc đi qua thì sinh ra đèn vàng làm gì. Từ xanh chuyển đỏ luôn cho xong.
Tín hiệu vàng (không nhấp nháy) để hạn chế người tham gia giao thông đi vào nút giao (đi quá vạch dừng) nhưng không cấm việc đi vào nút giao (đi quá vạch dừng) !

Quy định về tín hiệu vàng có 2 phần :
1. Phải dừng lại trước vạch dừng
Toàn bộ quy định không đưa ra mốc thời gian là khi bắt đầu hay khi kết thúc tín hiệu vàng do đó khi đang có tín hiệu vàng (từ khi bắt đầu đến khi kết thúc) Phải dừng lại trước vạch dừng
2. Trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp
Toàn bộ quy định không đưa ra mốc thời gian là khi bắt đầu hay khi kết thúc tín hiệu vàng do đó khi đang có tín hiệu vàng (từ khi bắt đầu đến khi kết thúc) Trường hợp đã đi quá vạch dừng thì đưiợc đi tiếp .

Cụ thuộc trường hợp thứ 2 !

haiphdt

Xe buýt
Xe chưa qua vạch khi đèn vàng và khi qua vạch vẫn đang vàng nhé cụ.
Cụ tham khảo bài viết " hiểu thế nào về đèn tín hiệu" trên này đi
Hiểu đơn giản là,khi xe cụ qua vạch rồi thì đèn mới chuyển sang vàng thì cụ được quyền đi tiếp,nếu xe cụ chưa qua vạch mà đèn đã chuyển sang vàng thì cụ phải dừng lại.Cái này nó chỉ xảy ra tích tắc thôi,kể cả có ảnh cũng không xác định được và phải có video.Em đã bị ở bốt Hàng Đậu rồi em biết,cũng phải xem đi xem lại cái video xem mình có chính thức bị không,chuyện này cãi nhau cũng khá mệt

vietcuong77

Xe máy
Vụ này iem thấy nhìu người dính lắm nha, sợ sợ là:-s

Bopbi_hsgs

Xe container
Hiểu đơn giản là,khi xe cụ qua vạch rồi thì đèn mới chuyển sang vàng thì cụ được quyền đi tiếp,nếu xe cụ chưa qua vạch mà đèn đã chuyển sang vàng thì cụ phải dừng lại.Cái này nó chỉ xảy ra tích tắc thôi,kể cả có ảnh cũng không xác định được và phải có video.Em đã bị ở bốt Hàng Đậu rồi em biết,cũng phải xem đi xem lại cái video xem mình có chính thức bị không,chuyện này cãi nhau cũng khá mệt
Như trường hợp của cụ, khi đèn bắt đầu chuyển từ xanh sang vàng thì xe của cụ còn cách vạch dừng khoảng mấy m?

Cherry.nguyen

Xe máy
Sao cụ ko cưa 50/50 cho tiết kiệm ạ

Bopbi_hsgs

Xe container
Tín hiệu vàng (không nhấp nháy) để hạn chế người tham gia giao thông đi vào nút giao (đi quá vạch dừng) nhưng không cấm việc đi vào nút giao (đi quá vạch dừng) !

Quy định về tín hiệu vàng có 2 phần :
1. Phải dừng lại trước vạch dừng
Toàn bộ quy định không đưa ra mốc thời gian là khi bắt đầu hay khi kết thúc tín hiệu vàng do đó khi đang có tín hiệu vàng (từ khi bắt đầu đến khi kết thúc) Phải dừng lại trước vạch dừng
2. Trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp
Toàn bộ quy định không đưa ra mốc thời gian là khi bắt đầu hay khi kết thúc tín hiệu vàng do đó khi đang có tín hiệu vàng (từ khi bắt đầu đến khi kết thúc) Trường hợp đã đi quá vạch dừng thì đưiợc đi tiếp .

Cụ thuộc trường hợp thứ 2 !
Mợ tranh luận trên mạng ảo nhiều quá nên bị "ảo tưởng" khi giải quyết sự việc cụ thể trong cuộc sống.

Trên mạng ảo, vì là "vô thưởng, vô phạt" nên tranh luận thế nào cũng đc. Nhưng trong cuộc sống, nó liên quan đến "đồng tiền, bát gạo" nên phải có hướng giải quyết rõ ràng.

Cụ chủ thớt phải xác định: Bằng mọi cách để ko bị mất tiền phạt hay bằng mọi cách để CM mình đúng và xxx sai? (tất nhiên, cách này mà CM mình đúng đc thì cũng ko mất tiền, nhưng ko CM đc thì mất tiền)

sumakhokho

Xe tải
Mợ tranh luận trên mạng ảo nhiều quá nên bị "ảo tưởng" khi giải quyết sự việc cụ thể trong cuộc sống.

Trên mạng ảo, vì là "vô thưởng, vô phạt" nên tranh luận thế nào cũng đc. Nhưng trong cuộc sống, nó liên quan đến "đồng tiền, bát gạo" nên phải có hướng giải quyết rõ ràng.

Cụ chủ thớt phải xác định: Bằng mọi cách để ko bị mất tiền phạt hay bằng mọi cách để CM mình đúng và xxx sai? (tất nhiên, cách này mà CM mình đúng đc thì cũng ko mất tiền, nhưng ko CM đc thì mất tiền)
Cụ có cách nào hay chỉ em với ạ.

vip tien sinh

Xe ngựa
E
Em sẽ viết đơn khiếu nại.
Cho dù có tốn kém hơn khi nộp phạt.
Ko thể để cho một bộ phận bẻ cong pháp luật hành hoành đc.
Đã được cccm tư vấn.
Em ủng hộ cụ.

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ có cách nào hay chỉ em với ạ.
Người ta hay nói: Cái j cũng phải có tình, có lý. Về phần lý thì cụ ko thể CM đc là cụ đúng và xxx sai khi xxx có đầy đủ tài liệu CM là khi đèn vàng sáng thì xe của cụ vẫn chưa đi quá vạch dừng. Sau đó cụ vẫn đi tiếp qua vạch dừng (mặc dù là đèn vẫn vàng).

Nếu cụ cố tình CM theo hướng khi đèn vàng, vẫn có quyền đi tiếp, như ở thớt "xin hiểu đúng về đèn vàng" thì cụ sẽ thất bại. Bản thân các cụ có quan điểm ban đầu như thế, bây giờ cũng phải nghĩ lại r.

Vì việc vượt đèn vàng của cụ là tại giao cắt ko có đồng hồ đếm ngược nên khi đèn bất ngờ chuyển sang tín hiệu vàng mà xe của cụ quá gần vạch dừng hoặc đã phanh rồi nhưng quãng đường phanh quá ngắn nên vẫn bị vượt vạch dừng, nên phải đi tiếp.

Cụ nên đưa trường hợp của cụ vào: Thực hiện hành vi VPHC do sự kiện bất ngờ hoặc thực hiện hành vi VPHC do sự kiện bất khả kháng, theo Luật xử lý VPHC.

Cụ cũng nên tham khảo các phân tích của các cụ khác về vấn đề "chuyên môn" trong thớt "Lỗi vượt đèn vàng" và tham khảo thêm kinh nghiệm của cụ drbinh. Cụ đấy đã khiếu nại thành công, xxx đã đồng ý trả lại GPLX cho cụ đấy. Tất nhiên, vụ của cụ drbinh là xxx còn bị sức ép từ chính cái thớt của cụ đấy nữa.

Chúc cụ khiếu nại thành công.

Chỉnh sửa cuối:

haiphdt

Xe buýt
Như trường hợp của cụ, khi đèn bắt đầu chuyển từ xanh sang vàng thì xe của cụ còn cách vạch dừng khoảng mấy m?
Trường hợp của em thì em sai,vì đèn vàng rồi xe em mới lấn lên vạch,nhưng chỉ cách nhau 1-2 giây thôi,nhưng nói thật là lúc đấy mình hơi bị chầy cối nên thôi.

suzu37

Xe container
Người ta hay nói: Cái j cũng phải có tình, có lý. Về phần lý thì cụ ko thể CM đc là cụ đúng và xxx sai khi xxx có đầy đủ tài liệu CM là khi đèn vàng sáng thì xe của cụ vẫn chưa đi quá vạch dừng. Sau đó cụ vẫn đi tiếp qua vạch dừng (mặc dù là đèn vẫn vàng).

Nếu cụ cố tình CM theo hướng khi đèn vàng, vẫn có quyền đi tiếp, như ở thớt "xin hiểu đúng về đèn vàng" thì cụ sẽ thất bại. Bản thân các cụ có quan điểm ban đầu như thế, bây giờ cũng phải nghĩ lại r.

Vì việc vượt đèn vàng của cụ là tại giao cắt ko có đồng hồ đếm ngược nên khi đèn bất ngờ chuyển sang tín hiệu vàng mà xe của cụ quá gần vạch dừng hoặc đã phanh rồi nhưng quãng đường phanh quá ngắn nên vẫn bị vượt vạch dừng, nên phải đi tiếp.

Cụ nên đưa trường hợp của cụ vào: Thực hiện hành vi VPHC do sự kiện bất ngờ hoặc thực hiện hành vi VPHC do sự kiện bất khả kháng, theo Luật xử lý VPHC.

Cụ cũng nên tham khảo các phân tích của các cụ khác về vấn đề "chuyên môn" trong thớt "Lỗi vượt đèn vàng" và tham khảo thêm kinh nghiệm của cụ drbinh. Cụ đấy đã khiếu nại thành công, xxx đã đồng ý trả lại GPLX cho cụ đấy. Tất nhiên, vụ của cụ drbinh là xxx còn bị sức ép từ chính cái thớt của cụ đấy nữa.

Chúc cụ khiếu nại thành công.
Vụ của cụ drbinh là "bốc phét" đấy.

Các cụ tìm đến trang áp chót mà đọc.

Kiểu như thế này: lúc đèn vàng bật sáng, xe cách vạch dừng từ 30-40 m, tốc độ 49,5km/h MÀ VẪN ĐI QUA VẠCH DỪNG ĐƯỢC KHI ĐÈN VÀNG VẪN SÁNG!

Cần phải "cảnh giác" :D. Diễn đàn ảo mà :D.

Bopbi_hsgs

Xe container
Vụ của cụ drbinh là "bốc phét" đấy.

Các cụ tìm đến trang áp chót mà đọc.

Kiểu như thế này: lúc đèn vàng bật sáng, xe cách vạch dừng từ 30-40 m, tốc độ 49,5km/h MÀ VẪN ĐI QUA VẠCH DỪNG ĐƯỢC KHI ĐÈN VÀNG VẪN SÁNG!

Cần phải "cảnh giác" :D. Diễn đàn ảo mà :D.
Đấy là khi thấy cụ drbinh ổn r, thì cụ mhungnb mới muốn có "thông số" để định tính toán xem xe của cụ drbinh đi thực tế ntn. Cụ crownchip
mới "nhảy vào" để đưa ra thông số như thế. Toàn các chuyên gia "đụng độ" với nhau ở nhiều thớt r... ;))

suzu37

Xe container
Đấy là khi thấy cụ drbinh ổn r, thì cụ mhungnb mới muốn có "thông số" để định tính toán xem xe của cụ drbinh đi thực tế ntn. Cụ crownchip
mới "nhảy vào" để đưa ra thông số như thế. Toàn các chuyên gia "đụng độ" với nhau ở nhiều thớt r... ;))
Vâng. Ảo mà.

Thật là có biên bản. Còn ảo là chưa thấy có bất cứ cái gì chứng minh là được hoàn trả, khiếu nại thành công!

---

Trở lại với cụ chủ thớt: khoảng cách quá gần mà lại không có đếm ngược thì bác được luật xử lý vphc "bảo kê"! Còn cách đến cả trăm mét thì thôi ạ, không nên khiếu nại.

Bopbi_hsgs

Xe container
Vâng. Ảo mà.

Thật là có biên bản. Còn ảo là chưa thấy có bất cứ cái gì chứng minh là được hoàn trả, khiếu nại thành công!

---

Trở lại với cụ chủ thớt: khoảng cách quá gần mà lại không có đếm ngược thì bác được luật xử lý vphc "bảo kê"! Còn cách đến cả trăm mét thì thôi ạ, không nên khiếu nại.
Công nhận vụ đấy có đầu mà ko có "hồi kết". Nếu đã có QĐ xử phạt VPHC trong lĩnh vực GTĐB với cụ drbinh r. Thì phải có một QĐ khác thì mới đc coi là khiếu nại thành công. Chứ còn đi ra kho bạc nộp phạt thì cũng lấy đc GPLX về.

Nhiều vụ, e thấy các cụ kể: Sau khi xxx ra QĐ xử phạt, các cụ nộp phạt và gửi đơn khiếu nại. Xxx hòa giải bằng cách rủ ra quán bia "làm một trận" giảng hòa. Cũng ko có QĐ nào khác và cũng ko lấy lại đc tiền đã nộp vào NSNN (tiền thì xxx tự rút túi và trả bẳng số tiền đã nộp phạt). Thế là các cụ đấy coi như khiếu nại thành công. ;))

Cụ drbinh có thể giải thích cho mọi người rõ: Cụ đã nộp tiền phạt vào NSNN chưa? Sau khi xxx ra QĐ xử phạt cụ thì có QĐ nào khác ko? Việc khiếu nại "thành công" của cụ, cụ thể ntn? lấy gì để CM việc đấy?

Chỉnh sửa cuối:

haiphdt

Xe buýt
Công nhận vụ đấy có đầu mà ko có "hồi kết". Nếu đã có QĐ xử phạt VPHC trong lĩnh vực GTĐB với cụ drbinh r. Thì phải có một QĐ khác thì mới đc coi là khiếu nại thành công. Chứ còn đi ra kho bạc nộp phạt thì cũng lấy đc GPLX về.

Nhiều vụ, e thấy các cụ kể: Sau khi xxx ra QĐ xử phạt, các cụ nộp phạt và gửi đơn khiếu nại. Xxx hòa giải bằng cách rủ ra quán bia "làm một trận" giảng hòa. Cũng ko có QĐ nào khác và cũng ko lấy lại đc tiền đã nộp vào NSNN (tiền thì xxx tự rút túi và trả bẳng số tiền đã nộp phạt). Thế là các cụ đấy coi như khiếu nại thành công. ;))

Cụ drbinh có thể giải thích cho mọi người rõ: Cụ đã nộp tiền phạt vào NSNN chưa? Sau khi xxx ra QĐ xử phạt cụ thì có QĐ nào khác ko? Việc khiếu nại "thành công" của cụ, cụ thể ntn? lấy gì để CM việc đấy?
Làm gì có,chả qua ấm ức thôi,nộp mạng xong rồi

Website
www.facebook.com
Bẩm cccm.
Nay em bị lập bb lỗi vượt đèn vàng. Có cả hình ảnh luôn. Tại ko có đèn đếm ngược nên khi đèn vàng sáng ko phanh kịp nên đi luôn.
Vậy là đúng hay sai. Em nhớ có bài nói về vấn đề này rồi mà không tìm thấy.
Em nhờ cccm tư vấn là có khiếu nại đc ko. Nếu khiếu nại thì dựa vào điều khoản nào.
Cảm ơn cccm đã quan tâm!
Xin cảm ơn kụ chủ đã inbox hỏi nhà cháu.
Nhà cháu đã viết xong một nội dung chi tiết, chờ kụ chủ gửi nhà cháu ảnh cái biên bản xem xxx họ ghi cụ thể họ phạt kụ lỗi gì, vi phạm điều nào trong luật, thì nhà cháu sẽ trao đổi chi tiết cùng kụ.

Trước mắt, nhà cháu chỉ nêu 2 nội dung để kụ xem xét, như sau: A- Đề nghị xxx chứng minh kụ có hành vi vi phạm luật; B- Kụ có quyền tự mình hoặc nhờ người khác chứng minh mình không vi phạm.

Quan điểm đấu tranh của kụ chủ có thể dựa trên 3 quy định sau đây của luật:

1- Luật chỉ xử phạt vi phạm hành chính khi có hành vi vi phạm hành chính do pháp luật quy định (điểm d, khoản 1 điều 3 Luật Xử lý VPHC).

2- Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm. Công dân có quyền chứng minh mình không vi phạm (điểm đ, khoản 1 điều 3 Luật Xử lý VPHC).

3- Chỉ sau khi xxx chứng minh được vi phạm, họ mới có quyền sử dụng các mức phạt nêu trong NĐ171 để phạt kụ chủ.
Việc xxx căn cứ vào các điều khoản trong NĐ171 để suy diễn lỗi rồi áp lỗi phạt kụ chủ là họ phạt sai luật, vi phạm các quy định tại Luật XL VPHC và TT01/2016/TT-BCA.

Khi mọi chuyện được ghi trên giấy trắng mực đen, mọi mưu toan suy diễn luật với mục đích cò quay thành lỗi để phạt kụ chủ đều không có tác dụng gì.

---------------

Trích luật:

.

Website
www.facebook.com
Nhà cháu xin nói thêm.
Với ảnh chụp bánh xe kụ chủ chưa đè lên vạch dừng trong khi đèn tín hiệu đang vàng thì xxx không thể xử phạt được kụ chủ với bất kỳ lỗi gì.

- Kụ không phạm lỗi vượt đèn ĐỎ, vì xxx không có hình ảnh cho thấy xe kụ vượt qua vạch dừng khi đèn đang đỏ.

- Kụ không phạm lỗi vượt đèn VÀNG, vì trong luật không quy định lỗi "vượt đèn vàmg".

- kụ không phạm lỗi "không tuân thủ tín hiệu đèn vàng", vì trong luật không cấm kụ vượt qua vạch dừng khi đèn đang vàng, khi việc dừng xe trước vạch dừng khi đèn đang vàng như vậy có thể gây nguy hiểm.

Trong QC41 hiện hành giải thích về ý nghĩa đèn vàng chưa cụ thể, khiến nhiều kụ hiểu sai về tác dụng của đèn vàng. Nhưng trong Dự thảo mới của QC BHĐB, dự kiến sẽ sớm ban hành thay thế QC41, Bộ Gtvt đã giải thích cụ thể hơn về ý nghĩa của đèn vàng, khẳng định rằng khi đèn đang vàng, các xe nào chưa đè lên vạch dừng vẫn được luật cho phép đi tiếp nếu việc dừng xe trước vạch dừng như vậy có thể gây nguy hiểm.

-----------------

Trích Dự thảo QC BHĐB mới:

.