[Funland] Vụ sáng nay ở chung cư Eco Green 286 Nguyễn Xiển Hà Nội

thuyhtt

Xe tăng
Nên lâu roài e k dám mắng con nhiều! Mắng dăm câu nhưng phải để ý phản ứng của nó… và có động thái/lời nói xoa dịu cái tôi của nó!
Sợ lắm! Chúng nó cứ im ỉm xong làm theo nhiều tư tưởng bất cần trên mxh thì toang!
việc nào ra việc đó chứ cụ, ko dám mắng đánh thì cụ dạy thế nào? Xong con lạingồi lên đầu bố mẹ, tưởng mình là rốn của vũ trụ, lại ra ngoài ảo tưởng.
Em theo trường phái dạy con là trường kỳ và nhất quán. tự dưng đội nó lên đầu thì nó cứ ngồi mãi chả xuống cũng mỏi oải lắm.

CuongNguyenPhuc71

Xe container

Các cụ có nghĩ rằng dân số thế giới sắp vượt qua ngưỡng chịu đựng sinh tồn của thế giới cũng là 1 nguyên nhân ko ạ.
Tin này của kụ đáng suy ngẫm

thonvang

Xe tải
Công nhận độ tuổi này làm hay nói gì cũng phải lựa vừa phải,quá chớn hay gay gắt là dễ lãnh hậu quả lắm,liên tiếp 2 vụ học sinh thì cũng phải nhìn nhận và xem xét lại cách ứng xử của cha mẹ với con cái.

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Giờ nhìn chúng nó học khối lượng khủng khiếp thật, rồi vào đại học học như chơi

nhuataiche

Xe container
Chẳng nhẽ tự vẫn vì lý do vớ vẩn như này á.
Nhìn qua thì có vẻ vớ vẩn, nhưng em đoán là ( xin lỗi các cụ trước là em nói phũ ) ông bố có cái kiểu cư xử ( khá là phổ biến ở các bậc cha mẹ VN ta ), tức là cứ nhăm nhăm đợi con sai sót đôi chút là quát nạt to tiếng. Và nhiều người gọi đó là giáo dục, là nghiêm khắc.

Xin lỗi chứ, người khác cư xử với ta như thế chừng năm mười phút là có thể có án mạng rồi. Nhưng lắm cha mẹ cư xử với con như vậy ngày này qua tháng nọ đấy !

Peter16388

Xe tải
khó lắm khi mà trên mạng thì ging hồ được tung hô, lại thêm mấy thánh vlog như thơ nguyễn bà tân... liên tục bơm vào đầu những đứa trẻ ngây thơ. không chặn từ đây rồi lớp lớp thế hệ trẻ sẽ bị thao túng hết

vừa đi vừa láii

Xe container
Nhìn qua thì có vẻ vớ vẩn, nhưng em đoán là ( xin lỗi các cụ trước là em nói phũ ) ông bố có cái kiểu cư xử ( khá là phổ biến ở các bậc cha mẹ VN ta ), tức là cứ nhăm nhăm đợi con sai sót đôi chút là quát nạt to tiếng. Và nhiều người gọi đó là giáo dục, là nghiêm khắc.

Xin lỗi chứ, người khác cư xử với ta như thế chừng năm mười phút là có thể có án mạng rồi. Nhưng lắm cha mẹ cư xử với con như vậy ngày này qua tháng nọ đấy !
Em thấy trẻ con tầm 13 14 rất nhạy cảm. Phụ huynh Ăn nói không khéo là dễ bị hiểu lầm, phản ứng tiêu cực

hamcuare!

Xe container
việc nào ra việc đó chứ cụ, ko dám mắng đánh thì cụ dạy thế nào? Xong con lạingồi lên đầu bố mẹ, tưởng mình là rốn của vũ trụ, lại ra ngoài ảo tưởng.
Em theo trường phái dạy con là trường kỳ và nhất quán. tự dưng đội nó lên đầu thì nó cứ ngồi mãi chả xuống cũng mỏi oải lắm.
:) thực ra mỗi nhà mỗi cảnh mỗi đk cụ ạ.
Con e nó k phải dạng thế…

Thành Thị 1

Xe điện
Haizzz đọc tin mà buồn. Mỗi thời một khác các cụ nhỉ. E cuối 7x thời học sinh đi học nửa buổi về là lượn đi đá bóng, bơi, câu...với bọn bạn hàng xóm suốt. Bị lỗi gì chỉ mong ông già mắng cho xong rồi ngó nghiêng té đi chơi, chả lo lắng suy nghĩ gì. Khổ thân bọn trẻ bây giờ sống ở thời kỳ phát triển về kinh tế, công nghê thì lại gặp nhiều vấn đề về tâm lý. Chia buồn với bố mẹ, gia đình cháu bé. RIP cháu.
và sau đó, cơn bão ma túy quét đi kha khá thanh niên thế hệ này đó cụ!!!!

thanh040506

Xe trâu
Gần nhà em có hai vợ chổng Tây thuê nhà. Vợ người Nga, chồng người Pháp. Thằng cu con khoảng 3-4 tuổi. Không rõ họ dạy dỗ thế nào nhưng tuyệt đối ko tự ý bật TV hay nhìn thấy TV hàng xóm mở nhưng ko bao giờ tự sang xem. Chỉ đứng ngó nhìn từ bên nhà. Trong nhà thì đầy các đồ chơi, nhạc cụ như đàn trống ..... Phải nói họ có cách dạy trẻ con ko tiếp xúc với các thành tựu CN mới rất tốt, hạn chế nghe xem, tự giác chấp hành, chơi các trò chơi đơn giản .... Và như vậy chắc sẽ tránh được nhiều điều tiêu cực do nghe nhìn thời nay đem lại. Ông bà, bố mẹ, thầy cô ở VN ko làm được nhiều như vậy. Chưa kể còn tạo áp lực về học hành cho các cháu.
Hình như bài này cụ đăng rồi mà nhỉ?

phuongmit

Xe cút kít
Thời nào cũng có nguy cơ, sn 7x thì đến đầu 9x nghiện cả mớ, chết vãn mà k thấy cc nhắc. Bao giờ cho đến ngày xưa, áp dụng dc chéo cho nhau đâu

HH1993

Xe điện
Tương lai bão MXH xẽ quét tiếp lượt nữa,và nó sẽ khủng khiếp hơn,tàn khốc hơn,và nguy hiểm hơn ma túy là sẽ gây hệ lụy kéo dài, để lại một xã hội tật nguyền. Mà túy qua đi nó cuốn luôn cả những con người liên quan. Còn MXH thì không. Nó khiến cho dai dẳng và bị thao túng mà nạn nhân không hề ý thức được.

Thành Thị 1

Xe điện
Thời nào cũng có nguy cơ, sn 7x thì đến đầu 9x nghiện cả mớ, chết vãn mà k thấy cc nhắc. Bao giờ cho đến ngày xưa, áp dụng dc chéo cho nhau đâu
đâu phải áp dụng chéo đâu cụ! Mỗi thế hệ đều có những cơn bão tệ nạn quét qua, và để lại những hệ lụy mà phải đương đầu thôi. thế nên dễ hay khó, cũng là tương đối thôi.

dpl

Xe lăn
Vòng xoáy cơm áo gạo tiền nó chiếm hết thời gian của bố mẹ. Áp lực công việc của người lớn có khi lại thành đè nặng lên bọn trẻ nhỏ. Bữa ăn gia đình đáng lẽ vui vẻ lại biến thành nơi hỏi tội trẻ con!
Hjx từ mai e ko nhận job tối nữa, về chăm lo f1 thêm :(

congngo

Xe điện
Bọn trẻ giờ áp lực hơn chúng ta ngày xưa rất nhiều, và chúng ta cũng chịu áp lực hơn bố mẹ chúng ta rất nhiều.

Áp lực ở đây k hẳn là về kinh tế, kinh tế giờ dễ kiếm sống hơn bố mẹ chúng ta nhiều.

Nhưng áp lực là cả một hệ thống, từ không gian sống, môi trường sống, nhu cầu sống... rất nhiều thứ tác động đến.

Ví dụ đơn cử không gian sống: Hiện nay đi làm hay đi học đều cắm đầu vào 4 bức tường, di chuyển mệt nhọc đầy bụi bặm trên xe về đến nhà lại quay quắt với 4 bức tường, ko có không gian, ko có chỗ giải tỏa thư thái. Thì đến thánh nhân cũng cáu bẳn, bực tức và stress được ấy chứ.
Có nghiên cứu về không gian sống liên quan đến 4 bức tường, dẫn đến những stress nặng nề của con người rồi.

Các cụ cứ để ý mà xem giờ khả năng kiểm soát tâm lý của các cụ kém hơn hẳn so với trước kia. Đấy là quá trình tích lũy từ môi trường đấy.
Cái không gian để giải tỏa tâm lý ấy là do chính bố mẹ, với con cái tự đóng nó vào thôi cụ. Em đồ rằng phần lớn các cụ, mợ sẽ quát con ầm lên nếu không thấy nó ngồi vào bàn học mà lại cầm cuốn truyện tranh hay xem ti vi. F1 thứ hai nhà em là gái, từ bé đã đọc truyện tranh nhiều hơn đọc sách học, ngồi vẽ (tự vẽ chứ chả học ai cả) nhiều hơn thời gian làm toán, làm văn vì nó bảo bài con làm tý thì xong. Cả 12 năm học phổ thông không học thêm bên ngoài trường (học trường công lập top 5 ở Hà Nội), thi tốt nghiệp cấp III đứa khác thì ôn luyện nọ kia nó vẫn dửng dưng như không vẫn thi khối A được 27 điểm và đủ điểm vào ngành học nó muốn, lên cấp III em chỉ hỏi nó có muốn đi du học không thì nó không thích em cũng chả ép.Từ năm lớp 11 thì nó quay sang đam mê bóng đá, xem một mình vẫn hò reo như ai, giờ đang học năm 3 đại học thì thuộc gần hết tên cầu thủ tất cả các đội bóng top 10 bảng xếp hạng các giải Anh, Ý, Đức và đội tuyển các quốc gia châu âu ( giải Pháp nó lại không thích mấy, chỉ khi Hary kane sang đấy đá nó mới xem)

bau67

Xe container
Có khi không phải do bố mẹ mà do giáo viên, hoặc các bạn khác quây đánh (Đã có vài vụ rồi). Có lần tôi nói trong OF là các bé gái tầm 12 đến 14 tuổi đã yêu đương, cần lưu ý giáo dục, mà có mấy cụ vào vang, chắc các cụ ý có con gái không muốn tin chuyện đó, cho là tôi bịa, nói quá lên.
Ở tuổi Bác phát biểu thường có minh chứng từ trải nghiệm thực của cuộc sống. 1 vài người chưa gặp thực tế vậy nên khó tin, kệ họ thôi Bác à !
Nhà Cháu từng gửi xe ở trường cấp II Nguyễn Công Trứ đường Nguyễn Trường Tộ, chỗ chợ Hòe Nhai ấy. Buổi tối vào trường lấy xe nên biết, chuyện học sinh cấp II có tình cảm là bình thường ạ !

lạc lối

Xe điện
Cứ oánh đều, mắng đều nó lại ko sao, nâng như nâng trứng suốt rồi đột nhiên có lần mắng mỏ nó mới thành bị sốc, bị xúc phạm, bị tổn thương ...
Oánh hay tẩn e nghĩ ko phải là vấn đề, vđ ở đây là thái độ và cách nói chuyện, ngữ điệu của bố mẹ , như e trước khi tẩn là giải thích trình bày lý do oánh rất nhẹ nhàng xong là e tẩn

Chỉnh sửa cuối:

traduma

Xe hơi
Hic. Các cụ lên bài em mới biết vụ này, mà con em cũng đang độ tuổi ấy nên cũng thấy rén rén. Giờ tính tình trẻ con khác thế hệ mình xưa nhiều quá, không biết hít thở sâu là hậu quả khôn lường.