Vợ chồng em du lịch bụi Bromo (ngọn núi lửa hùng vĩ) - Bali (thiên đường hạ giới)

hieutcnd

Xe điện
Đúng như plan đã định, lịch trình tiếp theo cho chuyến du lịch của 2 vc là Indonesia nơi có ngọn núi lửa Bromo hùng vĩ và Bali “thiên đường của hạ giới”

Vé máy đã dc săn từ trc đó gần 1 năm khi 2 vợ mình mất bao công để canh giờ vàng lúc nửa đêm của Tiger Air và Air Asia. Rất cảm ơn vợ, vì mình toàn 11h đêm là đã kéo bễ lò rèn :D

Lich trình sẽ đi sang Singapore bằng Tiger, transit ở đó rồi bay sang Subaraya để đi thăm ngọn núi lửa Bromo trước.

Nhưng rồi thì lại bị quả sorry airline, chuyến bay sang Sing bị thống báo trc là đến muốn 2h đồng hồ, vậy là ko thể kịp sang Subaraya ngay trong ngày. Thôi thì đành ở lại Singapore. Thú thực là vợ chồng em thích đi du lịch bụi, để khám phá những cái mới lạ của thiên nhiên và cuộc sống. Cả 2 vc đều ko thích Singapore một phần vì quá hiện đại một phần vì cũng chẳng có tiền để mua sắm :D

Trc khi đi, vợ đã chuẩn bị 2 cặp bánh giò, để đến sân bay tranh thủ ăn trưa luôn. Vừa đõ tốn tiền vừa chắc dạ. Người tính ko bằng trời tính, 2 đứa vội đi nên quên béng bánh ở nhà. Lên đến sân bay tầm 11h trưa, cũng chưa thấy đói nên ko ăn. Vợ thì cú giục kiếm cái j ăn đi, chứ chồng ko nhịn dc đâu. Mình tức mình bảo đã thế để bụng sang SPR đi ăn món ếch cho nó ngon :D

Đen cái là lúc trên máy bay, có mấy đứa nó cứ gọi đồ ăn, ngồi gần 2 vc, mũi thơm bay ra làm cái dạ dày của mình nó réo ầm ĩ. Nhưng đã sỹ diện nói với vợ trc đó, nam nhi đại trượng phu ai lại rút lại lời nói, Đành nhắm mắt gồng mình để quên đi cái mùi thức ăn bên cạnh.

Nhưng trong cái rủi có cái may, thế dek nào ở cái chỗ để nước của mình, chắc người trc đó để lại cái bánh biscuit bé tí tí, mình lôi lên 2 đứa cười ngặt nghẽo. Lúc đấy thấy cái bánh sao mà nó ngon thế :)

Mất 50 USD để ở cái phòng bé như chuồng chim ở Fragrance Hotel (Fragrance Hotel, Lorong 14 Geylang, Fragrance Hotel – Pearl, Singapore 534629), khu phố đèn đỏ Geylang :D. Mỗi tội chỉ dám lướt qua, mắt liếc vội ko thì cũng mệt vì giải thích với vợ :D

Việc đầu tiên khi đến SPR là mua vé MRT tại Terminal 2. Sau đó về ks, 2 đứa ra quán ếch ở gần đó. Kể ra ăn ếch bên đó cũng ngon thật (hay là do mình quá đói), thấy nó tươi và chắc :D

Ăn xong, đi Maritime Bay để chơi. Chỗ này thì quá quen thuộc với các cụ rồi, em up mấy cái ảnh gọi là điểm danh :D

Chơn chán ở Marintime Bay rồi đi lang thang 1 lúc.

Tối về mình thấy đói mua gói mỳ ăn liền ở siêu thị, vợ kêu ko đói nên chỉ mua 1 gói. Đến lúc thấy mình ăn ngon quá cũng đồi chia 1/2 :)

Sáng hôm sau, ăn sáng xong 2 vc ra Botanic Garden chơi

Xong rồi vào vườn Lan, 5S$/ người

Gặp một đoàn các ông bà già rất vui tính, hỏi ra mới biết các cụ đã từng sang Hà nội nhân dịp 1000 năm Thăng Long- Hà nội :D

Sau đó, 2 đứa quay về khu China town để chơi và ăn. Mua kem kiểu như cái đậu phụ ăn hay hay

Tiếp theo đi ăn cơm gà theo như tư vấn trên mạng. Vào thấy xếp hàng dài dằng dặc, chắc là ngon đây. Vợ bảo 2 đứa chắc chỉ ăn hết ½ con thôi. Mình bảo ngon thế này chắc phải ăn hết nguyên con (tính mình vốn tham ăn mà). Xếp hàng mãi mới đến lượt, mua dc 2 suất cơm, đĩa rau và 1 con gà. Xong rồi kiếm chỗ để ăn.

Đến lúc ăn mới thấy, bọn nó khen ngon là do rating ở châu Âu, còn gà theo như tiêu chí bên mình thì dở ẹc, nhũn nhều. Thôi thì ăn tạm vậy, ăn còn thừa đúng ½ con :D

Đã thế gói lại, đi mua cơm để chiều ăn ở sân bay trong lúc chờ đi Subaraya

Nhưng mờ giờ mà ra xếp hàng lại cũng vỡ mặt, thôi đành chạy sang hàng khác vắng hơn để mua cơm :)

Xong xuôi lại lượn ra tiếp khu Garden by the Bay để chơi

Tiếp theo về lại ks, lấy đồ đạc ra sân bay để đi Subaraya

Đến sân bay, làm thủ tục xong, 2 vc lôi cơm gà còn thừa lúc trưa ra ăn tiếp một cách ngon lành :D

(To be continued ….)

https://hieutcnd.wordpress.com

davidnguyen34

Xe buýt
Xếp gạch phát nhìn cụ đi mà thèm quá

tuanemvp

Xe hơi
hay quá cụ ơi
Chúc vợ chồng cụ có chuyến đi vui vẻ, hạnh phúc

hieutcnd

Xe điện
Đến Subaraya lúc khoảng 8h tối, rút kinh nghiệm từ diễn đàn, 2 đứa chui vào phòng cầu nguyện ngồi nghỉ. Mình ngồi lép vào góc, nhưng dở nỗi họ cầu nguyện cứ quay về phía mình mà lạy :D. Ngại quá phải chuyển chỗ khác
Đến sân bay ko sạc dc dt do cái ổ nối của mình hình vuông, ko căm vào dc cái ổ tròn (khoét lõm xuống).
Sau đó đi mua sim để gọi cho người lái xe đi Bromo. Bác bán Sim, kiêm đổi tiền, kiêm phiên dịch viên rất hoạt ngôn và vui tính :D

Mất 900 rupiah để đi Bromo. 11h đêm xem bắt đầu đi. Hia đứa mỗi đứa nằm 1 ghế ngủ 1 mạch gần đến nơi
Đến nơi khoảng 4h sáng, thấy chú lái xe và mấy người nữa í ố ở ngoài, ra hỏi bảo đến nơi rồi, từ đoạn này phải thuê xe Jeep để đi. Ngó ra ngoài chẳng thấy ai, nghĩ bụng chẳng lẽ lại vắng vẻ đến thế? Mình bảo mày phải cho tao đi hết đường. Thế là chú lái xe lại cho xe chạy tiếp. Một đoạn lại bảo đến nơi rồi, ngó ra vẫn chưa thấy ai, mình tức mình bảo mày phải cho tao đến chỗ nào chặn lại thì thôi. Lúc này chú ấy mới cho xe chạy đến tận nơi soát vé
Thì ra mấy chú dọc đường cũng định bắt bí mình dừng lại để buộc phải đi xe ôm hoặc xe Jeep của các chú ây :D
Đến nơi, đứng chờ để ghép người. Do ở trên cao nguyên, trời rất lạnh, đành phải mua mũ len và khăn để đội cho ấm
Đang đứng đợi thì may gặp 2 bạn Singapore đang làm việc bên này cũng đi Bromo, bạn gái có nói dc 1 chút tiếng Indo, may quá 2 đứa gợi ý ghép đoàn luôn để tránh bị bắt nạt. Thỏa thuận 400 rupiah cho 3 locations, gồm đỉnh núi, núi lửa Bromo và 1 cái khỉ gió gì mình ko nhớ dc
Xe Jeep lăn bánh, băng qua đồi cát dài bất tận sau đó bắt đấu leo dốc, leo nên đến nơi thấy người đông nghịt, ghé vào quán ăn tạm bát mỳ và tranh thủ sạc điện thoại dc tý nào hay tý ấy
Ở quán rất nhiều khách du lịch để lại giấy tờ để lưu dấu chuyến đi của mình nơi đỉnh núi. Vợ mình lục thấy có cái vé Vietjet air còn sót lại từ lần đi chơi trc, bèn để lại lưu dấu :D

Khoảng 5h, bắt đầu leo bộ nên đỉnh núi để ngắm bình minh. Trời rất lạnh do sáng sớm và trên núi cao.
Bình minh bắt đầu ló dạng, cảm giác rất thích thú khi ngắm mặt trời dần nhú lên từ mây và cả khói trắng từ ngọn núi lửa gần đó.

Sau đó quay trở lại xe Jeep để đến núi lửa vẫn đang hoạt động Bromo. Núi lửa dc theo dõi cấp độ nguy hiểm hàng ngày, mọi người chỉ dc tham quan khi dc sự cho phép của chính quyền địa phương
Phía trc ngọn núi, là sa mạc cát mênh mông, từ đây có 2 lựa chọn để lên dc ngọn núi lửa: đi bộ khoảng 800m qua 1 đoạn dường gập gềnh, hoặc thuê ngựa để đến chân núi

2vc thuê mỗi đứa 1 con ngựa, các bác quản ngựa đòi 120 rupiah cho 1 con, bọn mình mặc cả còn 80 rupiah
Cảm giác cưỡi ngựa rất thú vị, vì là địa hình gập gềnh, vốn tính nhát nên vợ mình cú rú lên khi đi qua những đoạn đường dốc

Lên đến nơi, phải leo bộ 1 đoạn dốc do ngựa ko leo dc.

Lần đầu thấy ngựa tiểu tiện, chắc phải đến 2 xô nước :D

Tranh thủ làm bó hoa rừng kết theo kiểu người dân địa phương để tán lại vợ :D

Em có đồng ý cùng anh đi khắp chân trời cuối bể ko? Em (chớp chớp mắt) đồng ý :D

Nên đến đỉnh núi lửa, núi lửa vẫn đang hoạt động, mùi khói như kiểu tôi vôi cùng với những hạt bụi bốc lên rất khó thở. Những người có kinh nghiệm họ phải trang bị khẩu trang dầy để đeo.

Lúc xuống tranh thủ làm kiểu ảnh tại đền thờ, đền thờ này có trong biểu tượng quốc kỳ của Indonesia

Vậy là đã đi hết 2 locations như thỏa thuận với người lái xe Jeep, bây giờ trở lại xe để đi đến 3rd location
Người lái xe đi 1 đoạn ngắn nữa chỉ cho 4 đứa, đây là 3rd location. Bọn mình rất ngỡ ngàng vì ở đó chẳng có gì ngoài bình địa cát. Biết là bị lừa, cãi nhau mãi với ông lái xe, bảo mình phải cho tao đến cho nào chứ bọn tao ko chấp nhận đây là 3rd location. Chú lái xe cứ lì ra, nói đây là 3rd location, cãi nhau 1 hồi cả bọn bực mình thế mày đưa bọn tao về. Về đến nơi, bọn mình bảo chỉ trả 350 rupiah, chú ấy ko chịu. Cãi nhau chán, chú ấy tiếng Anh lởm nên cũng chẳng hiểu j, nó bảo bọn mày ngồi lên xe đi tiếp, cả 4 đứa ngồi lên xe mà cứ băn khoăn ko biết chú ấy cho đi đâu.
Ngồi 1 đoạn ngắn đến chỗ có nhiều nhà hàng khách sạn, thì xe dừng. Lúc này mới hiểu là chú ấy đưa đến chỗ có thằng nói tiếng Anh khá hơn để nhờ nó dịch :D
Tranh luận 1 hồi, thằng phiên dịch bảo thôi bọn mày trả nó 350 rupiah là ok :D
Giờ là lúc chia tay 2 bạn Singapore, các bạn ấy đi tiếp đến thác nước gần đó, 2 vc phải về vì lịch trình thuê xe ko bao gồm cả thác nước :(

Hai vc lên xe quay trở về Subaraya để đợi chuyến bay chiều đến Depansar Bali.

(To be continued...)

Nam Đế

Xe buýt
Quả núi lửa này em nghe nói nó mà phun thì 1/2 trái đất chìm trong tro bụi. Gấu cụ xinh tươi ghê :)

vuquang1982

Xe hơi
Singapore đẹp thật, lần trước em cũng đi nhưng mà ở có hơn 1 ngày nên chưa kịp vào Marintime Bay có dịp nhất định sẽ quay lại sing

hieutcnd

Xe điện
Singapore đẹp thật, lần trước em cũng đi nhưng mà ở có hơn 1 ngày nên chưa kịp vào Marintime Bay có dịp nhất định sẽ quay lại sing
Cá nhân m thì thích đi những nơi có thiên nhiên hùng vĩ, Singapore hiện đại quá nên em cũng ko khoái, cũng bởi ko có tiền mua sắm :D

Chuột bạch

Xe container
Bác chủ top leo tận lên viewpoint 1, mê thật

loanh quanh ngắm lại nhớ Bromo

hieutcnd

Xe điện

happi

Xe hơi
Em đặt viên gạch hóng

lum..zzz

Xe điện
Em ở Ba li 1 tuần chán đừng hỏi, nằm trong resort Bintang bãi biển sau khu resort vừa bẩn vừa lạnh lại toàn đá, muốn bơi thì ra các bãi cách mấy chục cây. Đường đi bụi bặm. Ghi điểm mỗi cái chèo thuyền trên sông cảnh đẹp nhưng cấm chụp ảnh. Cuối cùng em đổi vé về kualalumpur shopping và du lịch. Nói chung là ko xứng cái ên thiên đường hạ giới

bomnhoem1102

Xe máy
bọn dân ở indo cò quay khách du lịch hơn cả vn ak
[-(

hieutcnd

Xe điện
bọn dân ở indo cò quay khách du lịch hơn cả vn ak
[-(
Ở Bromo thì đúng là mấy ông làm du lịch như xe ôm, xe jeep, xe ngwaj cò quay thật

Nhưng khi đến Ubud và Bali thấy con người hiền lành, thật thà hơn VN mình :D.

Mokkome

Xe máy
đùa cảnh mây lững thững ven sườn núi mê kinh đi ạ :(( , gato quá , huhu

rfs

Xe điện

Góp với cụ chủ phát

tuanemvp

Xe hơi
Em ở Ba li 1 tuần chán đừng hỏi, nằm trong resort Bintang bãi biển sau khu resort vừa bẩn vừa lạnh lại toàn đá, muốn bơi thì ra các bãi cách mấy chục cây. Đường đi bụi bặm. Ghi điểm mỗi cái chèo thuyền trên sông cảnh đẹp nhưng cấm chụp ảnh. Cuối cùng em đổi vé về kualalumpur shopping và du lịch. Nói chung là ko xứng cái ên thiên đường hạ giới
Thế khéo Bali không bằng Phú Quốc mình cụ nhỉ

hieutcnd

Xe điện

bomnhoem1102

Xe máy
mỗi nơi 1 vẻ đẹp riêng mỗi người 1 cảm nhận khác

hieutcnd

Xe điện
Do đến san bay sớm nên phải vạ vật ở sân bay, vất balo ở phòng cầu nguyện và đi loăng quăng
Lúc quay lại ko thấy balo đâu, hoảng quá ra an ninh báo. Hóa ra họ thấy balo của mình để ớ đó lâu quá, họ sợ khủng bố nên cất về phòng an ninh :D
8:00pm chuyến bay đi Bali khởi hành, đến Bali khá muộn, ko kịp đổi tiền, 2 vc chỉ kịp bắt taxi về ks Arana.
Ks khá là đẹp, mặc dù về đến nơi đã khá muộn, nhưng vẫn quyết định nhảy xuống hồ bơi làm vài vòng cho đỡ tiếc tiền :D

Sáng hôm sau dậy sớm, tranh thủ ngắm cảnh vật ở ks. Cảnh vật rất đẹp, tranh thủ lúc vợ đang chụp ảnh cảnh vật, mình nằm trên ghế ngắm mấy chân dài đang ở hồ bơi :D

Sau đó khách sạn phục vụ ăn sáng, bữa ăn dc trang trí rất đẹp, 2 vc ra ngoài hành lang ngồi ăn sáng một cảm giác rất thư thái, lãng mạn :)

Khoảng 7h30, người bên tour rafting đến đón 2vc đi Ubud để đi chơi rafting. Mất khoảng 450 rupiah cho 2 người, bao gồm xe đưa từ Depansar lên Ubud (40km), chơi rafting và ăn buffet trưa (gọi là buffet nhưng thực ra chỉ có vài món để lựa chọn, nhưng thấy ăn cũng dc). Mình nhẩm tính như thế là quá rẻ, chỉ khoảng 900k cho cả tour du lịch cho 2 vc
Chú lái xe rất to béo và vui tính, đầu tiên đưa 2 đứa đi đổi tiền. Sau đó đi Ubud, chú lôi ảnh ở dt ra khoe con. Chú ấy kể bên này lấy vợ tốn kém lắm, phải vay ngân hàng để cưới vợ, đến giờ vẫn đang nợ 
Đến Ubud, xe chở thẳng đến địa điểm tour Rafting, do đến sớm, 2 vc tranh thủ làm mấy kiểu ảnh tập dượt :D

Được 1 lúc, có 2 vc cao tuổi người Úc nữa đến. Thế là gia nhập, 4 người.thuyền cùng với người dẫn thuyền kiêm cứu hộ. Đi bộ khoảng 300 bậc từ trên xuống dưới thác nước. Đầu tiên phải học các tình huống ra hiệu cuả người dẫn thuyền “Left, Right và Boom Boom”. Nhớ nhất là tình huống boom boom, nghĩa là khi nào thuyền qua chỗ gập gềnh nguy hiểm, khi nghe tiếng boom boom thì mọi người phải ngồi thụp vào lòng thuyền :D

Bắt đầu hành trình, phải nói rất thú vị. Thuyền phao đi qua rất nhiều đoạn gềnh đá và nước xoáy, các khẩu hiệu liên tục dc đưa ra, cả 4 người làm theo răm rắp rất là khoái chí. Có đoạn sóng đánh mạnh quá, bà Úc ngồi sau bật khỏi ghế ngã nhào về phía chú dẫn tuyền, ông người Úc trêu “She loves you” :D
Phải công nhận chơi trò này rất vui, qua bao nhiêu địa hình, lại còn trêu trọc các thuyền bạn nữa chứ, thuyền này dung mái chèo té nước vào thuyền kia rất là vui . Thỉnh thoảng qua chỗ dòng nước yên ắng, thả tầm mắt ngắm cây và dây rừng 2 bên thác rất là đã mắt
Đến đoạn cả 1 triền đá dài là điêu khắc trên đá, người hướng dẫn nói, mất 100 năm mới hoàn thành việc điêu khắc. Phải công nhận, nét chạm trổ trên các phiến đá rất là tinh xảo và cầu kỳ

Tiếp theo đến thác nước, cảm giác đứng dưới thác nước cho nước dội thẳng vào đầu rất là đã :)

Quãng đường khá dài, 2 bên là rừng cây nghuyên sinh xanh mướt, thỉnh thoảng lại gặp mấy con thác, phải mất 2 tiếng hành trình mới kết thúc.

Trên đường đi có chỗ chụp ảnh tự động ở ghềnh thác. Sau đó họ sẽ trả ảnh tại chỗ ăn trưa (200k/bộ). Cái này là cái tiếc nuối nhất của vc mình, do tiếc tiền nên ko lấy ảnh sau nghĩ lại thấy tiếc quá :(

Lúc ra về vẫn thấy tiếc, bà người Úc nói “tao có thể ngồi trên thuyền cả ngày”. 2 vc tự nhủ khi nào 2 thằng giặc lớn hơn 1 chút, cả nhà sẽ đi lại Bali lần nữa để trải nghiệm cảm giác tuyệt vời này

Sau đó cả đoàn đi về địa điểm ăn buffet trưa, gọi là buffet những thực ra chỉ có vài món. Nhưng ăn cũng ngon và no. Bạn thử hình dung chỉ có 900K mà dc 1 ô tô 7 chỗ đón riêng quãng đường 40km, sau đó đi vượt thác 2h đồng hồ kèm 1 thuyền 1 chú hướng dẫn viên kiêm cứ hộ. Sau đó lại dc ăn buffet ăn xong lại còn dc đưa đến ks. Ăn xong, chú lái xe đưa về homestay vợ đã book từ trước.

To be continued...