[Funland] Về cái chết và sau khi chết

Dream Thai

Xe điện
Lúc gây mê cụ cũng đâu còn ý thức nữa?, còn xác thì vô tri như như đồ vật, ý thức con người lúc đó cũng k còn chỗ trú mất vĩnh viễn luôn. Nghĩ đơn giản là trước khi sinh ra mình đâu có ý thức gì và sau khi chết đi nó cũng thế
Lúc sinh ra ta cũng đâu có nhận thức, rồi từ từ dần dần mới có nhận thức.

Về già cũng vậy, tầm 85t trở đi là ăn bảo chưa ăn, rồi lẫn ko biết gì, ko nhớ con cháu là ai :(

E nghĩ đời người có đến có đi, cái ý thức đi kèm thân xác ta cũng vậy

Còn nói linh hồn thì vô cùng, nó cũng đâu kết nối ý thức các kiếp khác nhau của linh hồn đâu, nên nếu có linh hồn thì nó cũng như Gen truyền từ này qua đời khác thôi

ganopa

[Tịch thu bằng lái]
1. Việc này không chuẩn bị trước được. Tưởng 70 là chết nhưng không may ngày mai bị bệnh hoặc bị tai nạn đi rồi. Ngược lại qua 70 rồi mà thấy vẫn sống 80, 90 cũng chả chịu đi cho... Bao nhiêu kế hoạch đổ bể hết, chả chuẩn bị mà làm gì
2. Việc này phải hỏi con cháu xem nó cho mình ra Văn Điển hay lên Vĩnh Hằng
Em dặn con trai, sau khi đốt xác mang ra Sông Hồng rắc tro. Cát bụi về cát bụi
Không thờ cúng ảnh ọt gì, vì tất cả sẽ trôi vào quên lãng

buikhacthinh

Xe tăng
Gây mê mình đầu tiên cảm thấy buồn ngủ rồi như ngủ say thôi,nhưng sau khi hết thuốc mê thì rất mệt và đau đầu.
Chết chắc cũng kiểu thế kg biết gì nữa.

BMW X11

Xe điện
Thực ra cái chết là điều ko thể tránh khỏi, nhưng mà đúng là ng Việt Nam mình lại rất sợ nhắc đến cái chết. Các cụ biết tại sao ko. Ví như các cụ đg làm chỗ thu nhập 20tr/tháng, ngày mai đc nâng lương lên 50tr/thg và nhàn nhã hơn thì các cụ có lo lắng, sợ hãi ko. Nhưng nếu ngày mai cụ được mời vô nhà đá thì chắc chắc lúc này đã run bần bật.
Con người chúng ta còn sợ chết chẳng qua là cái tâm vô thức mình nó đã biết, sau khi chết sẽ đến chỗ khốn khổ hơn. ko phải tự nhiên dân mình chết làm đám MA, đơn giản con đg tiếp theo của hầu hếtt mọi ng là chết làm ma quỉ đói khát nơi địa ngục hoặc ngạ quỷ, may mắn mới đc đầu thai làm súc sanh.
Lúc nào đó các cụ sẽ hiểu những gì e nói, ko phải trong kiếp này hihi
Bác chuẩn.
Như vậy, những chỗ nhân dân không làm ĐÁM MA, như Laos, Mỹ hay Pháp, thì hầu hết mọi người không phải làm MA QUỈ ĐÓI KHÁT NƠI ĐỊA NGỤC, phỏng ạ?

tranthanhhaist

Xe buýt
Thực ra cái chết là điều ko thể tránh khỏi, nhưng mà đúng là ng Việt Nam mình lại rất sợ nhắc đến cái chết. Các cụ biết tại sao ko. Ví như các cụ đg làm chỗ thu nhập 20tr/tháng, ngày mai đc nâng lương lên 50tr/thg và nhàn nhã hơn thì các cụ có lo lắng, sợ hãi ko. Nhưng nếu ngày mai cụ được mời vô nhà đá thì chắc chắc lúc này đã run bần bật.
Con người chúng ta còn sợ chết chẳng qua là cái tâm vô thức mình nó đã biết, sau khi chết sẽ đến chỗ khốn khổ hơn. ko phải tự nhiên dân mình chết làm đám MA, đơn giản con đg tiếp theo của hầu hếtt mọi ng là chết làm ma quỉ đói khát nơi địa ngục hoặc ngạ quỷ, may mắn mới đc đầu thai làm súc sanh.
Lúc nào đó các cụ sẽ hiểu những gì e nói, ko phải trong kiếp này hihi
Chỉ VN, bọn khác không sợ nhắc đến cái chết hả cụ.

Bachsima

Xe lăn
Bác chuẩn.
Như vậy, những chỗ nhân dân không làm ĐÁM MA, như Laos, Mỹ hay Pháp, thì hầu hết mọi người không phải làm MA QUỈ ĐÓI KHÁT NƠI ĐỊA NGỤC, phỏng ạ?
Nói đến đói, lại nhớ đến truyện ngắn "Tình yêu cuộc sống" của Jack london. Sự khủng khiếp, nỗi đau của đói khát và sự đe dọa bị ăn thịt đã ghim sâu vào não người bị nạn. Vết hằn ấy là nghiệp, theo đức Phật thì vết hằn tâm lý ấy sẽ qua hành vi, nói năng mà ảnh hưởng đến những người tiếp xúc, tạo nghiệp gián tiếp nơi tha nhân mà cả người tạo nghiệp và chịu nghiệp đều không nhận thức được, đó là luân hồi, là cảnh khổ đã sinh ra là còn mãi trên thế gian.
Nhìn lại xứ ta, nạn đói khủng khiếp năm 1945 không được giải trừ về cả tâm lý cũng như phương thức sản xuất, vì vậy sắp 80 năm rồi, nỗi sợ đói vẫn là mẫu số chung trong tâm hồn dân tộc, dẫn đến cảnh "ăn không từ thứ gì" (lời bà Doan) và nhăm nhăm gom tiền trốn sang phương trời khác.
Cái nghiệp này nó gắn với tình yêu cuộc sống xứ ta và như vậy sẽ luân hồi qua đời con cháu.
Ấy nên theo em, cái ma đói nó ám tâm xứ ta còn lâu lắm, luân hồi kỹ lắm. Tức là địa ngục nó hiển hiện ngay tâm mỗi con người đang hiện hữu ở xứ này.

Bác chuẩn.
Họ theo đạo nó khác đấy cụ, ví dụ đạo Thiên Chúa hay đạo Hồi. Cả cuộc đời họ đc dạy nếu hành theo đúng giáo lý sẽ đc về cõi Chư Thiên. Đc Chúa hay Thánh A La đón đến nơi sung sướng hưởng lạc. Nếu ai ko làm đc, sống hoang dã thì có cảnh địa ngục. nghĩa là luôn có 2 con đường để ng đời lựa chọn. Như mình nói về ma quỷ, ng ta còn tin còn nghe; cụ cứ nói về Thiên thần xem, ko ai nghe luôn vì tin chắc ko có. Hơn nữa chỉ có 1 con đường về với MA đã được mặc định từ lúc sinh ra

tranthanhhaist

Xe buýt
Cơ bản những nơi e đi như các nước Đông Nam Á,Nepal, A Rập ...đúng là họ ko sợ chết như mình. E thấy họ coi đó là điều bình thường.
Em thì thấy người càng có nhiều thứ để mất thì càng sợ chết, và người nước nào thì công thức này vẫn đúng.

BMW X11

Xe điện
Họ theo đạo nó khác đấy cụ, ví dụ đạo Thiên Chúa hay đạo Hồi. Cả cuộc đời họ đc dạy nếu hành theo đúng giáo lý sẽ đc về cõi Chư Thiên. Đc Chúa hay Thánh A La đón đến nơi sung sướng hưởng lạc. Nếu ai ko làm đc, sống hoang dã thì có cảnh địa ngục. nghĩa là luôn có 2 con đường để ng đời lựa chọn. Như mình nói về ma quỷ, ng ta còn tin còn nghe; cụ cứ nói về Thiên thần xem, ko ai nghe luôn vì tin chắc ko có. Hơn nữa chỉ có 1 con đường về với MA đã được mặc định từ lúc sinh ra
Tốt quá, như vậy, theo đạo khác, tức là cái sự "ko phải tự nhiên dân mình chết làm đám MA, đơn giản con đg tiếp theo của hầu hếtt mọi ng là chết làm ma quỉ đói khát nơi địa ngục hoặc ngạ quỷ ", nó không áp dụng, phải không bác??

Isu_zu

Xe container
Khác hẳn nhau chứ lỵ cụ.
Chết 1 tuần cơ thể thối um. Còn nằm mê 1 tuần cơ thể nguyên vẹn vì còn nhiều thứ chạy ngầm lắm.
Thối hay thơm là với mũi người còn sống. Chứ với bản thân người đang hôn mê thì giống như chết về mặt nhận thức rồi cụ.

Leanh65

Xe container
Thối hay thơm là với mũi người còn sống. Chứ với bản thân người đang hôn mê thì giống như chết về mặt nhận thức rồi cụ.
Em nghĩ khác nhiều đấy. Người sắp chết sẽ cảm nhận được cái chết đến từ từ, từ chân lên đến đầu, hết sạch sức lực, đến thở cũng không được, gọi là thở hắt ra- tất nhiên trừ trường hợp đột quỵ, nhồi máu,,, Nó cũng như giấc ngủ khác với người bị gây mê. Em chỉ nghĩ chết với gây mê nó giống nhau khi cả hai trường hợp cùng chìm vào vô định chứ lúc sắp chết cảm giác sẽ khác hẳn với gây mê. Mà người ta chỉ sợ nhất lúc sắp chết này, chứ chết hẳn rồi thì... sợ gì nữa cụ nhỉ :D

Isu_zu

Xe container
Em nghĩ khác nhiều đấy. Người sắp chết sẽ cảm nhận được cái chết đến từ từ, từ chân lên đến đầu- tất nhiên trừ trường hợp đột quỵ, nhồi máu,,, Nó cũng như giấc ngủ khác với người bị gây mê. Em chỉ nghĩ chết với gây mê nó giống nhau khi cả hai trường hợp cùng chìm vào vô định chứ lúc sắp chết cảm giác sẽ khác hẳn với gây mê. Mà người ta chỉ sợ nhất lúc sắp chết này, chứ chết hẳn rồi thì... sợ gì nữa cụ nhỉ :D
Vâng cụ, sợ lúc sắp chết thôi :)).
Cũng như món kia chỉ sướng lúc đang leo núi, chứ lên đỉnh rồi thì mệt vl, chỉ muốn lăn ra ngụ =))

otothanglong

Xe điện
Tranh luận nhiều khéo lại Ngáo đấy các Cụ, đang yên đang lành tự nhiên lại thấy thớt này, đến đám người nhớn còn u mê tranh cãi thế này, bảo sao 2 bé mới gieo mình xuống sông chúng rủ nhau đi chết như đi ăn kẹo, lại còn cái gì " Xuyên Không " . Chết là hết, Giờ còn sống thì hãy sống cho có ích đi , tranh luận gì những điều vô bổ và chẳng ai biết ;))

Leanh65

Xe container
Vâng cụ, sợ lúc sắp chết thôi :)).
Cũng như món kia chỉ sướng lúc đang leo núi, chứ lên đỉnh rồi thì mệt vl, chỉ muốn lăn ra ngụ =))
Cụ đúng tinh thần of, đến cái chết cũng lái qua cái thướng được. kk

Isu_zu

Xe container
Tranh luận nhiều khéo lại Ngáo đấy các Cụ, đang yên đang lành tự nhiên lại thấy thớt này, đến đám người nhớn còn u mê tranh cãi thế này, bảo sao 2 bé mới gieo mình xuống sông chúng rủ nhau đi chết như đi ăn kẹo, lại còn cái gì " Xuyên Không " . Chết là hết, Giờ còn sống thì hãy sống cho có ích đi , tranh luận gì những điều vô bổ và chẳng ai biết ;))
Thực ra em rất thích câu nói của ai đó em ko nhớ, ý nghĩa là "không quan trọng việc gì sẽ xảy ra với bạn, mà quan trọng là cách bạn sẽ phản ứng với việc đó ntn".
Thoải mái và thư giãn đi cụ :))

honda acura

Xe điện
Lúc sinh ra ta cũng đâu có nhận thức, rồi từ từ dần dần mới có nhận thức.

Về già cũng vậy, tầm 85t trở đi là ăn bảo chưa ăn, rồi lẫn ko biết gì, ko nhớ con cháu là ai :(

E nghĩ đời người có đến có đi, cái ý thức đi kèm thân xác ta cũng vậy

Còn nói linh hồn thì vô cùng, nó cũng đâu kết nối ý thức các kiếp khác nhau của linh hồn đâu, nên nếu có linh hồn thì nó cũng như Gen truyền từ này qua đời khác thôi
nhiều lúc em nghĩ nó như hệ điều hành của một cái máy
khi chưa cài đặt hoặc kích hoạt thì nó như cục gạch. phải cài hoặc kích hoạt thì mới sử dụng được
mới nó chạy ngon, lâu dần nó hỏng và khi không còn có thể hoạt động nữa thì nó lại thành cục gạch

Tốt quá, như vậy, theo đạo khác, tức là cái sự "ko phải tự nhiên dân mình chết làm đám MA, đơn giản con đg tiếp theo của hầu hếtt mọi ng là chết làm ma quỉ đói khát nơi địa ngục hoặc ngạ quỷ ", nó không áp dụng, phải không bác??
Theo ngu ý của e là như thế này. Văn hóa của VN mình về cơ bản là Nho giáo thống trị, mặc dù nó có thể yêu đi rồi nhưng nó vẫn là xương tủy của ng VN. Nho giáo dạy làm người quân tử nhưng chỉ dừng ở đó mà thôi. Đúng như Khổng Tử nói: Chưa biết được việc sống, biết thế nào được việc chết”. Cho nên tất cả những gì trong cuộc đời này chúng ta chỉ tập trung cho lúc còn sống. Nó khác hoàn toàn VH nhiều nược khác cụ ợ.
Của mình ko theo Tôn giáo, hay nói cho đúng ko cho rằng chết là đời sống còn tiếp diễn nên ng ta ko sống cho mục đích đó. Nó giống kiểu ai cũng phải Chết, hay tất cả qua 80 tuổi đều phải nhập cảnh sang Mỹ sống tiếp chẳng hạn. Nếu biết đc thông tin đó, mình phải tích đô la để sang Mỹ dùng chứ, nhưng ko biết tiêu hết. Lúc sang đó ko có tiền thì làm vô gia cư.
Có nhiều vấn đề, nhưng điều đơn giản nhất các Tôn giáo dạy để có kiếp sau tốt hơn con người ta phải biết buông xả, biết từ thiện ... khi chết chỉ có cái nghiệp thiện và ác nó theo mình.
Ko mấy bố mẹ dạy con là phải biết buông xả, từ thiện ...thì sau khi die làm ma quỷ là điều đương nhiên. ma quỉ đói khát cùng cực để phản ánh lại cái đời sống keo kiệt ko ưu bố thí lúc còn sống.
Nhiều vấn đề, e ngu ko diễn giải đc ...

Em thì thấy người càng có nhiều thứ để mất thì càng sợ chết, và người nước nào thì công thức này vẫn đúng.
Cụ nghe chuyện Tỷ phú trên Tàu Titanic từ chối xuống thuyền để ng khác đc sống ko. Chính vì thế nên đời nào họ cũng giàu có hơn người