[Funland] Tỷ giá, lạm phát và cơm áo gạo tiền

dhela

Xe tăng
Cụ cho e hỏi thì khi gửi man/ sen về, thì tính tỷ giá thế nào. Khi giao thì giao kiểu j🤔🤔🤔🤔
Như e thì gửi j, giao nấy- tính phí thôi (khi gửi về).
Cụ chuyển chính quy hay ko chính quy?
Nếu là ko chính quy thì chiều Nhật -> VN và đầu nhận nhận bằng Vnd thì nhanh lắm cụ. Đầu Nhật cứ mang tiền mặt đến nạp cho "Đại lý" ở Nhật, hẹn người nhà đến "Đại lý" ở nhà rùi đợi tí là nhận đc ngay và luôn. Tất nhiên là phải chấp nhận tỷ giá thấp hơn so với tỷ giá trên HatrungBank.

Còn chuyển chính quy thì cụ ra Bank chính quy.

Không như JPY mún thả bao nhiu là thả đâu Cụ. Mẽo nó có gõ đầu hok😂😂😂😂. Rồi Nhật nó nợ phần lớn trog nc chứ ít nợ=DXY😂😂😂😂
Công nhận, Nhật họ thả jpy chạy rông như thế mà cuộc sống của cần lao vẫn bình thường. Có mấy cái đồ nhập khẩu thì đắt lên tí thôi, chứ hàng hoá thiết yếu giá cả hầu như ko đổi.
Có tiền gas với điện nước thì đắt lên hơi nhiều, đủ để phải "suy tư".. nên tiết kiệm tí nhỉ :)

xuanhieu7292

Xì hơi lốp
Không như JPY mún thả bao nhiu là thả đâu Cụ. Mẽo nó có gõ đầu hok😂😂😂😂. Rồi Nhật nó nợ phần lớn trog nc chứ ít nợ=DXY😂😂😂😂
Cụ nói ngược rồi. Mẽo tố mình thao túng, giữ tỷ giá thấp mà cụ. :))

Nhật nó lạm phát ảnh hưởng ít, chứ mình thì...

Nói chung, với cái tình trạng "cái gì cũng muốn", mục tiêu nào cũng phải hoàn thành.
99% sắp tới cả nước... sướng trợn mắt vì lạm phát. :))

tab00

Xe điện
SBV thả nổi tỷ giá xong kéo lãi suất bill, OMO lên mức quanh 4% và sẽ còn lên tiếp để gap phải dương. Lãi suất huy động đang dần tăng ở các bank. Lãi suất cho vay đang ở đáy sẽ tăng theo sau một đôi tháng nữa. Rồi khi tất cả ở vào thế đã rồi, lãi suất điều hành ko thể ko tăng, sớm thì Quý III, muộn thì Quý IV. Đó coi như cú đáp thẳng vào mặt người đã liên tục ép lãi suất hơn 1 năm qua - rằng chính sách nới lỏng kéo dài phi lý đó chả có tác dụng cm với tăng trưởng mà còn làm tăng tỷ giá, lạm phát, trả nợ nước ngoài và đuổi các nhà đầu tư FDI, FII đi.

yuh2105

Xe tăng
Cụ nói ngược rồi. Mẽo tố mình thao túng, giữ tỷ giá thấp mà cụ. :))

Nhật nó lạm phát ảnh hưởng ít, chứ mình thì...

Nói chung, với cái tình trạng "cái gì cũng muốn", mục tiêu nào cũng phải hoàn thành.
99% sắp tới cả nước... sướng trợn mắt vì lạm phát. :))
SBV thả nổi tỷ giá xong kéo lãi suất bill, OMO lên mức quanh 4% và sẽ còn lên tiếp để gap phải dương. Lãi suất huy động đang dần tăng ở các bank. Lãi suất cho vay đang ở đáy sẽ tăng theo sau một đôi tháng nữa. Rồi khi tất cả ở vào thế đã rồi, lãi suất điều hành ko thể ko tăng, sớm thì Quý III, muộn thì Quý IV. Đó coi như cú đáp thẳng vào mặt người đã liên tục ép lãi suất hơn 1 năm qua - rằng chính sách nới lỏng kéo dài phi lý đó chả có tác dụng cm với tăng trưởng mà còn làm tăng tỷ giá, lạm phát, trả nợ nước ngoài và đuổi các nhà đầu tư FDI, FII đi.
Hic em đọc báo thấy bác ấy vẫn đang quyết liệc giảm lãi suất lắm. Làm việc cần cù như thế mà lại không tác dụng gì ạ ? Hay lại đúng với công thức: Ngu Dốt + Nhiệt Tình = ...

Trà đặc

Xe buýt
Cụ chuyển chính quy hay ko chính quy?
Nếu là ko chính quy thì chiều Nhật -> VN và đầu nhận nhận bằng Vnd thì nhanh lắm cụ. Đầu Nhật cứ mang tiền mặt đến nạp cho "Đại lý" ở Nhật, hẹn người nhà đến "Đại lý" ở nhà rùi đợi tí là nhận đc ngay và luôn. Tất nhiên là phải chấp nhận tỷ giá thấp hơn so với tỷ giá trên HatrungBank.

Còn chuyển chính quy thì cụ ra Bank chính quy.

Công nhận, Nhật họ thả jpy chạy rông như thế mà cuộc sống của cần lao vẫn bình thường. Có mấy cái đồ nhập khẩu thì đắt lên tí thôi, chứ hàng hoá thiết yếu giá cả hầu như ko đổi.
Có tiền gas với điện nước thì đắt lên hơi nhiều, đủ để phải "suy tư".. nên tiết kiệm tí nhỉ :)
JPY thế này thì thực tập sinh vừa học vừa làm cũng mệt ấy chứ.

dhela

Xe tăng
... Đó coi như cú đáp thẳng vào mặt người đã liên tục ép lãi suất hơn 1 năm qua - rằng chính sách nới lỏng kéo dài phi lý đó chả có tác dụng cm với tăng trưởng mà còn làm tăng tỷ giá, lạm phát, trả nợ nước ngoài và đuổi các nhà đầu tư FDI, FII đi.
Em ko phải dân Bank nhưng lâu lâu ko thấy cô Pink là cũng hoang mang tợn ạ :|

Trà đặc

Xe buýt
KLQ, Chị mà mở lớp dạy làm giào chắc nhiều ng đăng ký,.:))

tab00

Xe điện
Hic em đọc báo thấy bác ấy vẫn đang quyết liệc giảm lãi suất lắm. Làm việc cần cù như thế mà lại không tác dụng gì ạ ? Hay lại đúng với công thức: Ngu Dốt + Nhiệt Tình = ...
Lên tầm đấy ko có ai dốt đâu cụ ei, có thể tình hình chung thì ko cải thiện nhưng 1 số ngành, 1 số dn lại được hưởng lợi ;)). VD: tập đoàn gì mà ôm 1 lúc 2 bank (1 bank nợ xấu quá nửa, 1 bank gây ra vụ nổ chấn động địa cầu mấy năm qua).

toyota219

Xe điện
E thì lại nghĩ nhà có việc ở Q2 &Q4 + thông thường The Fets giảm sau 6-8 tháng từ đỉnh ls (7/2023). Tất cả cũng tại tụi The Fets.😂😂😂😂
Giấu bụi zứi thãm, cơ mà ls 25/26 vẫn cao lắm. Đốt đến tịm cậng 12 tuần nhập thì hok bít thế nào🤔🤔🤔🤔
Tính cứu, nhưng mà mấy nay anh "chúa" đúng bị Murphy law🤣🤣🤣🤣. "Thậc thú zị"

Chỉnh sửa cuối:

tab00

Xe điện
Em ko phải dân Bank nhưng lâu lâu ko thấy cô Pink là cũng hoang mang tợn ạ :|
Những lúc quan trọng cần quyết định hoặc có mặt thì chị ấy lại đi công tác nước ngoài. Lạ phết.

toyota219

Xe điện
Dân forex nào tin mồm ông BoJ mới đi nặng ạ.
E thấy "cản" mợ nói vẫn đúng cho đến hôm 4/10 wa Hoa Thịnh Đốn gặp Thầy7 e.😂😂😂😂
Như mợ nói cần mới gữi zìa, chứ tình hình này gắn kiếm "vĩn trú" ngon hơn🤣🤣🤣🤣

Chỉnh sửa cuối:

dhela

Xe tăng
Tin tối qua, hy vọng hữu ích cho các cụ iêu vàng :)

Ghi chú: Nga là quốc gia khai thác vàng đứng thứ 2 thế giới, chỉ sau TQ.

khanhnguyen09

Xe container
Tát vào mặt Donkisot đó hả?:))

dhela

Xe tăng
Những lúc quan trọng cần quyết định hoặc có mặt thì chị ấy lại đi công tác nước ngoài. Lạ phết.
Cứ mỗi lần thấy lên media chỉ là ông Phó thì em hiểu chả có tác dụng gì rồi. Toàn chém zó.
Chẳng hạn như việc đòi kéo vàng xuống cùng thế giới thì nó lại nhảy ngược lên :-B

Tát vào mặt Donkisot đó hả?:))
Cụ Don Quixote nguyên bản em thấy kháu lão đáng yêu hơn.. hehe

BloodOwl87

Xe điện
Cứ mỗi lần thấy lên media chỉ là ông Phó thì em hiểu chả có tác dụng gì rồi. Toàn chém zó.
Chẳng hạn như việc đòi kéo vàng xuống cùng thế giới thì nó lại nhảy ngược lên :-B
Ko phải kéo xuống mà là thu hẹp chênh lệch giữa sjc với vàng quốc tế. Ko bọn nó nhập lậu lại chảy máu ngoại tệ.

viet7500

Xe buýt
Tình hình kinh tế thế giới kiểu này, thì E cho là các Lờ đờ VN cũng ko biết phải làm sao!?
Thôi thì cứ điều hành kinh tế theo kiểu dò đá qua sông thôi!

tab00

Xe điện

Cụ Don Quixote nguyên bản em thấy kháu lão đáng yêu hơn.. hehe
Cụ đừng nhìn hiện tượng mà đánh giá bản chất. Giá vàng thế giới bật tăng 2 phiên liền thì đỡ sao.

Trà đặc

Xe buýt
E thì lại nghĩ nhà có việc ở Q2 &Q4 + thông thường The Fets giảm sau 6-8 tháng từ đỉnh ls (7/2023). Tất cả cũng tại tụi The Fets.😂😂😂😂
Giấu bụi zứi thãm, cơ mà ls 25/26 vẫn cao lắm. Đốt đến tịm cậng 12 tuần nhập thì hok bít thế nào🤔🤔🤔🤔
Tính cứu, nhưng mà mấy nay anh "chúa" đúng bị Murphy law🤣🤣🤣🤣. "Thậc thú zị"
Thời nay cũng hok bít ntn. Thấy bảo nợ cp mỹ trên 34k tỷ $, mỗi năm phải trả khoảng 1k tỷ tiền Ls.
Đợt r tính trấn của a Tin 5 tỷ. TQ với các nước mà hok dám mua nợ nữa thì ổng bán trái phá kiểu gì. Ko cẩn thận lại thành ponzi thì toang,.:))