[Funland] Tuổi nghỉ hưu có nên về quê sống?

hưvô

Xe lăn
Cũng đang bàn với gấu, về thì mua cái nhà nhỏ nhỏ tươm tất để ở. Nhà SG vẫn để, lúc nào thích thì chạy 1,5h xuống Nội Bài + bay 2h là lại về nhà SG.
Cụ Chã nghĩ thế cũng phải, giờ giao thông thuận tiện, chỉ mấy tiếng là đã di chuyển đến nơi cần đến, vẫn thường có câu "đi xa là để trở về" mà

Trần Đoành.

Xe container
Thế là hay nhất cụ ạ, vì ở đâu lâu cũng sẽ có những lúc có cảm giác "nhàm nhàm".
Ở vài ba năm mà cụ thấy ở quê là chân ái cuộc đời thì lúc đó cụ quyết định ở hẳn cũng chưa muộn. Em cũng tính bài như này, nhà em làm gần xong rồi.
Vì có ý tưởng về quê nên chục năm nay em vun xới mối quan hệ với xóm làng rất tốt. Thường xuyên hộ các cụ cao tuổi, 20-10, 1-6, quỹ khuyến học. lúc nào em cũng quan tâm.
Mỗi lần về đến làng xóm mọi người hồ hởi chào nhau, các cụ thấy ông cháu ở HN về là hỏi han quan tâm, giờ về quê em thấy cuộc đời nó cũng đáng sống phết :D
Thành khẩn khai thêm khoản quan hệ cực tốt với mấy cô hàng xóm đang tuổi sồn sồn để còn đc hưởng khoan hồng của nhà nác

formen

Xe lăn
cụ úp phone nghe thử chính cảm xúc của mình, r tự q định, vì tài chính cụ nhẽ đủ mua nhà quê rồi, giờ thì lắng nghe con tim mình thôi.

Thành khẩn khai thêm khoản quan hệ cực tốt với mấy cô hàng xóm đang tuổi sồn sồn để còn đc hưởng khoan hồng của nhà nác
Quê em, mấy cô sồn sồn chồng đi vắng có danh sách hết, cứ 17h giờ là người ta đọc trên loa, đỡ hẳn được công đoạn đi thả dê :))

mango

Xe tăng
Chào các cụ! lại là em đây.
13 năm trước mở thread OF hỏi có nên vào Sài Gòn (https://www.otofun.net/threads/otofun-40-tuoi-roi-co-nen-di-dan-vao-nam.254553/)
Hồi đó 40 tuổi, thấy trẻ con nhà các cụ ở phố có điều kiện học tốt quá, bán tất ở quê để vào Sài Gòn.
Giờ tụi nó lớn hết rồi, đứa lớn tốt nghiệp kiến trúc sư, đứa thứ 2 và bé út thì 1 năm nữa đi du học Germany, hướng định cư bên đó.
Hôm rồi về quê Tuyên Quang, thấy phát triển hơn nhiều, đi từ Tuyên tới Hà Nụi có cao tốc chỉ 2h chứ không vất vả như xưa.
Về quê thì bạn bè hàng xóm cũ thân thiết quý mến, tình cảm chân thành. Tụi bạn cứ xui trở về.
Ở SG thì cuộc sống cũng ổn, nghỉ hưu không lo cơm áo nữa, về quê cũng không phải lo kiếm tiền nữa, đủ sống cả đời ung dung, chi tiêu ở quê rẻ bằng 1/2 SG mà đồ ăn ngon.
Xin các cụ cho cao kiến.

Tài chính đầy đủ thì thích là nhích thôi cụ.
Mua thêm cái ở quê chạy đi chạy về.
Ở 1 thời gian tự điều chỉnh theo cuộc sống quê và TP.
Sau thấy ở chỗ nào ở lâu nhất thì chuyển về đó.
Suy nghĩ nhiều làm gì cho thêm mệt.

ngxchinhs

Xe tải
Tuy nhiên các bạn thì chỉ muốn nói chuyện ấy 1 lần 1 năm thôi.
Chuẩn đấy cụ nhỉ, e cũng làm chỗ ở quê, cứ rảnh lại lượn về. Nhiều khi đấu đá ở hn này mệt mỏi thật sự. Nhưng mà ko buông được,

tuha_vt2015

Xe tăng
Tuyệt quá cụ ạ !
Thuận vợ chồng, kinh tế tốt, con khoẻ mạnh và tự lập,... thì cụ làm thêm cái nhà Tuyên Quang ở mùa ấm nóng, mùa lạnh thì lại vào phương nam cho khoẻ phổi và xương khớp.

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
cụ úp phone nghe thử chính cảm xúc của mình, r tự q định, vì tài chính cụ nhẽ đủ mua nhà quê rồi, giờ thì lắng nghe con tim mình thôi.

Cảm ơn cụ, nghe xao xuyến nhớ quê quá. Quê em có dòng sông Lô nè

Minhnd

Xe điện
Về quê ở hẳn không phải là ý hay. Hay nhất là mua thêm cái nhà ở quê. Về chơi chán rồi lại đi, đi chán rồi lại về.
Nhà cháu có mấy người về quê sống nhưng rồi lại phải đi hết.
Có mấy lý do sau:
1. Lâu về thì anh em, bạn bè qua lại thăm rất đông nên cứ tưởng mãi mãi vui thế. Nhưng ở lâu rồi thì ít người đến nhà nên lại nhớ anh em bạn bè nơi đang sống.
2. Mình có điều kiện ngồi nhà chơi trong khi họ đi làm nên trở thành cái gai trong mắt một số người.
3. Lối sống, lối suy nghĩ cũng khác nhau giữa người thành phố và người nông thôn nên ở dài sẽ hết chuyện để “chém gió”.
4. Ở quê không tiện nghi như thành phố, ở ngắn không sao chứ ở dài lại thấy bất tiện, mua sắm, ăn uống cứ thấy thiếu.
5. Phát sinh va chạm cũng lại thấy chán.
..,,

agrimeco

Xe lăn
Nghỉ rồi cụ, 2 năm nay không làm gì nữa. Tiền không nhiều nhưng cũng đủ xài.
Có thể do khó khăn nên cụ tạm dừng công việc thôi, chứ tuổi cụ về quê chưa ngồi yên đc đâu: ;))

sirius6688

Xe điện
có rất nhiều phương án ,mới có 53 tuổi về đâu thì về cụ nhớ thể dục thể thao, tập gym gủng nhé.
quê e có mấy cụ 70 tuổi vẫn lấy vợ đẻ thêm 2-3 nhóc :D

vneseman

Xe lăn
Vẫn có nhà SG, đủ lực mua nhà ở TQ thì quá tuyệt vời rồi cụ, triển thôi.
Em mà tới tuổi nghỉ hưu đủ tiền thì cũng mua thêm cái nhà ở vùng quê nào đó ở cho sướng.

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Về quê ở hẳn không phải là ý hay. Hay nhất là mua thêm cái nhà ở quê. Về chơi chán rồi lại đi, đi chán rồi lại về.
Nhà cháu có mấy người về quê sống nhưng rồi lại phải đi hết.
Có mấy lý do sau:
1. Lâu về thì anh em, bạn bè qua lại thăm rất đông nên cứ tưởng mãi mãi vui thế. Nhưng ở lâu rồi thì ít người đến nhà nên lại nhớ anh em bạn bè nơi đang sống.
2. Mình có điều kiện ngồi nhà chơi trong khi họ đi làm nên trở thành cái gai trong mắt một số người.
3. Lối sống, lối suy nghĩ cũng khác nhau giữa người thành phố và người nông thôn nên ở dài sẽ hết chuyện để “chém gió”.
4. Ở quê không tiện nghi như thành phố, ở ngắn không sao chứ ở dài lại thấy bất tiện, mua sắm, ăn uống cứ thấy thiếu.
5. Phát sinh va chạm cũng lại thấy chán.
..,,
Cảm ơn cụ, cũng tính vẫn để cái nhà SG khi nào thích lại bay vào, tự do thời gian rồi

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Có thể do khó khăn nên cụ tạm dừng công việc thôi, chứ tuổi cụ về quê chưa ngồi yên đc đâu: ;))
Về quê thì không có việc gì làm, chắc lại rong ruổi đi chơi cho đỡ rảnh thôi cụ.

The Killer

Xe điện
Em bỏ phiếu về, nhớ phố thì đi lên chơi
Em đã di chuyển rồi, tất nhiên khác với bác em không cần hỏi ý kiến ai

Langthang_Mercedes

Xe container
Em bỏ phiếu về, nhớ phố thì đi lên chơi
Em đã di chuyển rồi, tất nhiên khác với bác em không cần hỏi ý kiến ai
Cụ chủ thớt hỏi cho vui thôi, câu trả lời quá dễ với điều kiện của cụ ấy.

duytrong

Xe lăn
Vũng Tàu cũng rất tốt, không khí biển sạch sẽ trong lành. Em nhiều bạn ở VT, cũng rủ gấu nghỉ hưu ở VT nhưng gấu thích về quê Tuyên Quang hơn, vì cả tuổi thơ sinh ra, lớn lên, lập nghiệp ở đó.
VT chỉ có là y tế và giáo dục không được như SG
Tháng trước em cũng phượt theo đoàn đi Tuyên Quang vào Na Hang, Hồng Thái, nói chung giờ phát triển cực nhanh, đường xá thì khỏi chê luôn, phong trào du lịch lên vùng cao đang phát triển, cụ về đáy cũng ngon rồi.

Hacking

Xe buýt
Chào các cụ! lại là em đây.
13 năm trước mở thread OF hỏi có nên vào Sài Gòn (https://www.otofun.net/threads/otofun-40-tuoi-roi-co-nen-di-dan-vao-nam.254553/)
Hồi đó 40 tuổi, thấy trẻ con nhà các cụ ở phố có điều kiện học tốt quá, bán tất ở quê để vào Sài Gòn.
Giờ tụi nó lớn hết rồi, đứa lớn tốt nghiệp kiến trúc sư, đứa thứ 2 và bé út thì 1 năm nữa đi du học Germany, hướng định cư bên đó.
Hôm rồi về quê Tuyên Quang, thấy phát triển hơn nhiều, đi từ Tuyên tới Hà Nụi có cao tốc chỉ 2h chứ không vất vả như xưa.
Về quê thì bạn bè hàng xóm cũ thân thiết quý mến, tình cảm chân thành. Tụi bạn cứ xui trở về.
Ở SG thì cuộc sống cũng ổn, nghỉ hưu không lo cơm áo nữa, về quê cũng không phải lo kiếm tiền nữa, đủ sống cả đời ung dung, chi tiêu ở quê rẻ bằng 1/2 SG mà đồ ăn ngon.
Xin các cụ cho cao kiến.

sống luôn ở 2 nơi đi cụ. 2 tuần ở quê, 2 tuần HN.

heroesdaubu

Xe điện
Về quê thì không có việc gì làm, chắc lại rong ruổi đi chơi cho đỡ rảnh thôi cụ.
Em đã tính giống cụ năm 40 tuổi, năm 2019 đã rủ mấy cu bạn cấp 3 về xây xong nhà cửa ở quê, chờ già nghỉ là về thôi. Nhưng cũng còn lâu, chục năm nữa. Mấy đứa trẻ sẽ đi hết, mình về quê ở, chán lại chạy ra Hn.