[Funland] Tuổi nghỉ hưu có nên về quê sống?

vanhai493

Xe điện
E vote về quê có bạn bè ngày xưa
Kể chuyện ngày xưa bị ngã ao, ném đá vào đầu nhau.....

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Qua các yếu tố cụ nêu thì theo em:
Cụ về quê chuẩn bị một chỗ tươm tất tí để ở, lúc nào thích ở đâu thì cụ ở đó là tiện nhất.
Quan trọng nhất là điều kiện kinh tế thì cụ hòm hòm rồi, mọi yếu tố khác trong tầm tay cụ, cứ về quê rồi đến đâu tính đến đó cho nó phiêu.
Cũng đang bàn với gấu, về thì mua cái nhà nhỏ nhỏ tươm tất để ở. Nhà SG vẫn để, lúc nào thích thì chạy 1,5h xuống Nội Bài + bay 2h là lại về nhà SG.

Nhimtiu

Xe container
Chào các cụ! lại là em đây.
13 năm trước mở thread OF hỏi có nên vào Sài Gòn (https://www.otofun.net/threads/otofun-40-tuoi-roi-co-nen-di-dan-vao-nam.254553/)
Hồi đó 40 tuổi, thấy trẻ con nhà các cụ ở phố có điều kiện học tốt quá, bán tất ở quê để vào Sài Gòn.
Giờ tụi nó lớn hết rồi, đứa lớn tốt nghiệp kiến trúc sư, đứa thứ 2 và bé út thì 1 năm nữa đi du học Germany, hướng định cư bên đó.
Hôm rồi về quê Tuyên Quang, thấy phát triển hơn nhiều, đi từ Tuyên tới Hà Nụi có cao tốc chỉ 2h chứ không vất vả như xưa.
Về quê thì bạn bè hàng xóm cũ thân thiết quý mến, tình cảm chân thành. Tụi bạn cứ xui trở về.
Ở SG thì cuộc sống cũng ổn, nghỉ hưu không lo cơm áo nữa, về quê cũng không phải lo kiếm tiền nữa, đủ sống cả đời ung dung, chi tiêu ở quê rẻ bằng 1/2 SG mà đồ ăn ngon.
Xin các cụ cho cao kiến.

Hiu mà có sk thì đi lang thang ở mỗi nơi dăm bữa nửa tháng, chỗ nào thích quá thì ở nửa năm hay một năm hay hơn cụ ạ.

QMintech

Xe tăng
Cũng đang bàn với gấu, về thì mua cái nhà nhỏ nhỏ tươm tất để ở. Nhà SG vẫn để, lúc nào thích thì chạy 1,5h xuống Nội Bài + bay 2h là lại về nhà SG.
Mùa rét cụ vô SG thì hay quá, tuy nhiên kể ko được gần con cháu tương trợ nhau thì cũng buồn đấy.

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Hiu mà có sk thì đi lang thang ở mỗi nơi dăm bữa nửa tháng, chỗ nào thích quá thì ở nửa năm hay một năm hay hơn cụ ạ.
Cũng tính vậy đó cụ, gọi là về quê nghỉ hưu nhưng có nhiều thời gian thì lại rong ruổi đi chơi.

duytrong

Xe lăn
Ở đâu quen đấy nhưng về quê thì thường người ta nghĩ ngay đến sự gần gũi, quan hệ họ hàng ấm áp, nhưng thực tế thay đổi cuộc sống là cả vấn đề…
Em thì đang tính vào Vũng Tàu mua mảnh đất nho nhỏ làm cái nhà vảo ở để tránh bệnh Xương Khớp.

nowhereland

Xe điện
13 năm trước cụ đã có chục tỷ, các cụ ấy bảo đi Mỹ còn được. Bây giờ tài khoản nhân lên nhiều lần, con cái lại phương trưởng hết rồi thì sao phải hỏi nữa. Thích về thì cứ về thôi, nếu chán lại đi chỗ khác hoặc quay lại SG.

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Ở đâu quen đấy nhưng về quê thì thường người ta nghĩ ngay đến sự gần gũi, quan hệ họ hàng ấm áp, nhưng thực tế thay đổi cuộc sống là cả vấn đề…
Em thì đang tính vào Vũng Tàu mua mảnh đất nho nhỏ làm cái nhà vảo ở để tránh bệnh Xương Khớp.
Vũng Tàu cũng rất tốt, không khí biển sạch sẽ trong lành. Em nhiều bạn ở VT, cũng rủ gấu nghỉ hưu ở VT nhưng gấu thích về quê Tuyên Quang hơn, vì cả tuổi thơ sinh ra, lớn lên, lập nghiệp ở đó.
VT chỉ có là y tế và giáo dục không được như SG

phuongmit

Xe cút kít
Đặt lên cân để lựa chọn 1 trong 2 còn đắn đo chứ dc chọn cả 2 thì thênh thang quá rồi cụ, cứ theo thời tiết ở đâu hợp thời điểm thì check in thôi

Romeo_Beck

Xe hơi
Quê cụ còn đất đai mà gấu cũng ủng hộ thì cụ cứ về ở một thời gian. Con cái lớn hết rồi thì cũng không còn lo nhiều nữa. Em mà tầm cụ là cũng muốn chuyển đây chuyển đó sống để thay đổi không khí tuổi trung niên

Nhimtiu

Xe container
Cũng tính vậy đó cụ, gọi là về quê nghỉ hưu nhưng có nhiều thời gian thì lại rong ruổi đi chơi.
Đi chơi các vùng miền khác nhau và ở đủ lâu mỗi nơi để cảm nhận đc cuộc sống, nhịp điệu và hồn cốt của dân từ miền núi tới đồng bằng rồi ven biển nam trung bộ em nghĩ sẽ khá thú vị với ai chưa đc đi và cảm nhận nhiều. Cụ có đk về kt thì đi nhiều khi còn khoẻ là đẹp, có thể chơi xa trc rồi lại về gần sau, em ví dụ thế.

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Quê cụ còn đất đai mà gấu cũng ủng hộ thì cụ cứ về ở một thời gian. Con cái lớn hết rồi thì cũng không còn lo nhiều nữa. Em mà tầm cụ là cũng muốn chuyển đây chuyển đó sống để thay đổi không khí tuổi trung niên
Ở quê bán hết rồi, về thì lại mua cái nhà nhỏ đủ 2vc ở thôi cụ.

Thaytautranghiep

Xe đạp
Chào các cụ! lại là em đây.
13 năm trước mở thread OF hỏi có nên vào Sài Gòn (https://www.otofun.net/threads/otofun-40-tuoi-roi-co-nen-di-dan-vao-nam.254553/)
Hồi đó 40 tuổi, thấy trẻ con nhà các cụ ở phố có điều kiện học tốt quá, bán tất ở quê để vào Sài Gòn.
Giờ tụi nó lớn hết rồi, đứa lớn tốt nghiệp kiến trúc sư, đứa thứ 2 và bé út thì 1 năm nữa đi du học Germany, hướng định cư bên đó.
Hôm rồi về quê Tuyên Quang, thấy phát triển hơn nhiều, đi từ Tuyên tới Hà Nụi có cao tốc chỉ 2h chứ không vất vả như xưa.
Về quê thì bạn bè hàng xóm cũ thân thiết quý mến, tình cảm chân thành. Tụi bạn cứ xui trở về.
Ở SG thì cuộc sống cũng ổn, nghỉ hưu không lo cơm áo nữa, về quê cũng không phải lo kiếm tiền nữa, đủ sống cả đời ung dung, chi tiêu ở quê rẻ bằng 1/2 SG mà đồ ăn ngon.
Xin các cụ cho cao kiến.

Quan trọng là mình còn nặng nợ với con cháu nữa cụ ạ!

Thế là hay nhất cụ ạ, vì ở đâu lâu cũng sẽ có những lúc có cảm giác "nhàm nhàm".
Ở vài ba năm mà cụ thấy ở quê là chân ái cuộc đời thì lúc đó cụ quyết định ở hẳn cũng chưa muộn. Em cũng tính bài như này, nhà em làm gần xong rồi.
Vì có ý tưởng về quê nên chục năm nay em vun xới mối quan hệ với xóm làng rất tốt. Thường xuyên ủng hộ các cụ cao tuổi, 20-10, 1-6, quỹ khuyến học. lúc nào em cũng quan tâm.
Mỗi lần về làng xóm mọi người hồ hởi chào nhau, các cụ thấy ông cháu ở HN về là hỏi han quan tâm, giờ về quê em thấy cuộc đời nó cũng đáng sống đấy :D

Trần Đoành.

Xe container
em cũng có ý định về quê sống tuổi già, em có giao kèo vs vợ con là nếu con em đủ 18 tuổi mà nó học lên được, lực học tốt em sẽ nuôi nó đến lúc nó ngừng học thì thôi, còn nếu nó ko đủ lực hoặc ko muốn học lên thì lúc ấy em sống cuộc đời em, về quê vào lại xó rừng sống hoặc đi lang thang chu du đó đây hoặc em đi học cao học vì hồi trẻ em nhỡ ko được học, Nếu cản em là em bỏ luôn.
Càng ngày ý nghĩ về quê sống nhẹ nhàng nó càng thôi thúc em
Jôn sần Kyson1... Học cụ này, phải hung hăng thế ngan già nó mới kinh, chứ vừa thấy nó tợn mắt lên là đã giúm ró soắn quẩy cmnr thì làm ăn đc gì =)) =))=))

13 năm ở Tp.HCM khí hậu ôn hoà hơn nhiều so với ngoài Bắc đã quen, giờ về thích nghi lại với khí hậu miền Bắc cũng khó đấy
Thế nên giải pháp trên là ổn

Há há:D :D
Nếu về sẽ chạy xuống Hải Dương ăn vạ cụ anh bữa nhậu tiên tửu.
Cụ em bay từ TSN ra Cát Bi, lượn qua Hải Dương làm tí rươi, tí gà với Tiên Tửu rồi về Tuyên thì đúng bài quá rồi