Tư vấn trăng mật Đà Lạt

hotboy2k7

Xe tải
Em dự định đầu năm sau cưới và sẽ đi trăng mật ở Đà Lạt nên muốn nhờ các cụ tư vấn cho 1 em 1 lịch trình sơ bộ. Em tính đi trong 4 ngày nhưng ngày đầu đến muộn (tầm chiều tối) nên thành ra 3 ngày với các điểm nhấn như hồ xuân hương, hồ tuyền lâm, hồ than thở, thung lũng tình yêu, đồi mộng mơ, vườn dâu, nhà ga Đà Lạt, trường cao đẳng sư phạm, cánh đồng hoa oải hương.

Em xin cám ơn các cụ trước o:-)

Chỉnh sửa cuối:

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Trăng mật thì ăn với ấy thôi chứ hỏi các địa điểm khác làm gì. Đi hết mấy điểm cụ liệt trên kia là hết thời gian.

hotboy2k7

Xe tải
vâng nhưng em muốn được tư vấn chi tiết về cách sắp xếp các địa điểm ý ạ, vì vợ chồng em không có nhiều thời gian :">

lttvtvn

Xe container
vâng nhưng em muốn được tư vấn chi tiết về cách sắp xếp các địa điểm ý ạ, vì vợ chồng em không có nhiều thời gian :">
Không ai có thể thay cụ làm chương trình chi tiết được. Tốt nhất cụ viết ra cái cụ chương trình cụ định chơi sau đó thì người ta góp ý cho hoàn thiện thì được.

vietau2012

Xe điện
303-A12 KTTVPCP, Phương Mai, Đống Đa, Hà Nội
Em dự định đầu năm sau cưới và sẽ đi trăng mật ở Đà Lạt nên muốn nhờ các cụ tư vấn cho 1 em 1 lịch trình sơ bộ. Em tính đi trong 4 ngày nhưng ngày đầu đến muộn (tầm chiều tối) nên thành ra 3 ngày với các điểm nhấn như hồ xuân hương, hồ tuyền lâm, hồ than thở, thung lũng tình yêu, đồi mộng mơ, vườn dâu, nhà ga Đà Lạt, trường cao đẳng sư phạm, cánh đồng hoa oải hương.

Chính xác là khoảng tháng mấy cụ định nghỉ Đà Lạt ? Vì hoa oải hương có mùa nhé!

Nam Đế

Xe buýt

Đà Lạt thì nên đi xa trước, gần sau.

Ngày đầu đến cũng muộn rồi nên ăn ngủ rồi về khách sạn nghỉ.

Ngày thứ 2 nên đi Làng Cù lần sau đấy đi tiếp đỉnh Lang Biang. Nếu nhanh thì gói gọn trong một buổi sáng. Mình đi Lang Biang xuống đến chân núi vừa vặn 12:00, vào luôn quán Liên Mút ngay dưới chân núi ăn gà nướng cơm lam. Kịp về nghỉ trưa, chiều đi loanh quanh thành phố, lựa chọn tham quan một vài điểm như: Dinh I, Dinh III, Crazy House, Thung lũng tình yêu, Trường Cao đẳng sư phạm, Vườn hoa thành phố hoặc lang thang ăn vặt.

Trên đường đi Làng Cù lần có qua Hồ Suối Vàng, nếu các bạn thích chụp ảnh thì nên đi sớm, rẽ vào đây để chụp đồi cỏ hồng với cây thông cô đơn nổi tiếng.

Ngày thứ 3 đi mạn thác Prenn (Đà Lạt có rất nhiều thác nhưng thác này được chiếu trên vtv trong chương trình dự báo thời tiết cách đây khoảng 20 năm). Đi thác xong về rẽ vào Hồ Tuyền Lâm, tham quan Thiền viện Trúc Lâm hoặc thuê thuyền du ngoạn cảnh hồ (thực ra cũng không có gì đặc biệt). Chiều về vào Ga Đà Lạt, nếu thích có thể mua vé tàu đi đến ga Trại Mát (tàu chỉ chạy 04 hay 05 khung giờ nhất định). Tàu dừng khoảng 01 tiếng trước khi về lại Ga Đà Lạt, trong thời gian đó phần lớn khách đi tham quan chùa Linh Phước gần đấy (tên khác là chùa ve chai, kiến trúc khác đặc biệt). Nếu có lỡ tàu về thì bắt taxi về lại trung tâm, cũng không xa xôi gì.

Ngày 4 không biết giờ bạn bay về khi nào, nói chung là nên đi gần, mua quà bánh hoặc thăm thú những nơi chưa đến trong thành phố.

Lưu ý: Dinh III (nên vào) gần với Crazy House (thích thì vào cho biết chứ nó cũng không có gì quá đặc biệt); Đồi Mộng mơ với Thung lũng tình yêu cạnh nhau, đối diện là XQ Gallery rất đẹp. Dinh I cũng rất đẹp nhưng vé vào cửa khá chát (hình như khoảng 150k) do để tư nhân khai thác.

Đường Trần Hưng Đạo có quán café/ nhà hàng Hoa Violet ngày thứ tư nằm trong khu biệt thự cổ rất đẹp, nên kết hợp ăn uống tham quan. Buổi tối nên ghé mấy phòng trà, nghe hát trong cái thời tiết se lạnh rất đã.

Ăn uống có mấy địa chỉ cụ có thể tham khảo: Nướng Cu Đức, dê Diệu Thông, Lẩu bò nhà gỗ Ba Toa, Bún bò Thiên Trang, Bánh Căn cây bơ hoặc Bánh Căn chị Lệ…

Chút kinh nghiệp cá nhân, hy vọng hữu ích với cụ.

hotboy2k7

Xe tải
cám ơn các cụ đã góp ý, các cụ cho em hỏi thêm là vợ chồng em muốn trải nghiệm hái dâu trong vườn thì nên đến vườn nào có uy tín. Em đi đầu tháng 4 thì liệu đã có hoa oải hương chưa và nên đi đến điểm nào để chụp ảnh

hotboy2k7

Xe tải
Đà Lạt thì nên đi xa trước, gần sau.

Ngày đầu đến cũng muộn rồi nên ăn ngủ rồi về khách sạn nghỉ.

Ngày thứ 2 nên đi Làng Cù lần sau đấy đi tiếp đỉnh Lang Biang. Nếu nhanh thì gói gọn trong một buổi sáng. Mình đi Lang Biang xuống đến chân núi vừa vặn 12:00, vào luôn quán Liên Mút ngay dưới chân núi ăn gà nướng cơm lam. Kịp về nghỉ trưa, chiều đi loanh quanh thành phố, lựa chọn tham quan một vài điểm như: Dinh I, Dinh III, Crazy House, Thung lũng tình yêu, Trường Cao đẳng sư phạm, Vườn hoa thành phố hoặc lang thang ăn vặt.

Trên đường đi Làng Cù lần có qua Hồ Suối Vàng, nếu các bạn thích chụp ảnh thì nên đi sớm, rẽ vào đây để chụp đồi cỏ hồng với cây thông cô đơn nổi tiếng.

Ngày thứ 3 đi mạn thác Prenn (Đà Lạt có rất nhiều thác nhưng thác này được chiếu trên vtv trong chương trình dự báo thời tiết cách đây khoảng 20 năm). Đi thác xong về rẽ vào Hồ Tuyền Lâm, tham quan Thiền viện Trúc Lâm hoặc thuê thuyền du ngoạn cảnh hồ (thực ra cũng không có gì đặc biệt). Chiều về vào Ga Đà Lạt, nếu thích có thể mua vé tàu đi đến ga Trại Mát (tàu chỉ chạy 04 hay 05 khung giờ nhất định). Tàu dừng khoảng 01 tiếng trước khi về lại Ga Đà Lạt, trong thời gian đó phần lớn khách đi tham quan chùa Linh Phước gần đấy (tên khác là chùa ve chai, kiến trúc khác đặc biệt). Nếu có lỡ tàu về thì bắt taxi về lại trung tâm, cũng không xa xôi gì.

Ngày 4 không biết giờ bạn bay về khi nào, nói chung là nên đi gần, mua quà bánh hoặc thăm thú những nơi chưa đến trong thành phố.

Lưu ý: Dinh III (nên vào) gần với Crazy House (thích thì vào cho biết chứ nó cũng không có gì quá đặc biệt); Đồi Mộng mơ với Thung lũng tình yêu cạnh nhau, đối diện là XQ Gallery rất đẹp. Dinh I cũng rất đẹp nhưng vé vào cửa khá chát (hình như khoảng 150k) do để tư nhân khai thác.

Đường Trần Hưng Đạo có quán café/ nhà hàng Hoa Violet ngày thứ tư nằm trong khu biệt thự cổ rất đẹp, nên kết hợp ăn uống tham quan. Buổi tối nên ghé mấy phòng trà, nghe hát trong cái thời tiết se lạnh rất đã.

Ăn uống có mấy địa chỉ cụ có thể tham khảo: Nướng Cu Đức, dê Diệu Thông, Lẩu bò nhà gỗ Ba Toa, Bún bò Thiên Trang, Bánh Căn cây bơ hoặc Bánh Căn chị Lệ…

Chút kinh nghiệp cá nhân, hy vọng hữu ích với cụ.
1. Em nghe nói làng Cù lần ko đẹp như trên mạng mà thấy làng Bình An ở hồ Tuyền Lâm có vẻ ổn hơn

2. Em không khoái đi Dinh Bảo Đại với Biệt thự Hằng Nga bằng trường cao đẳng sư phạm Đà Lạt

3. Em không thích đi thác nước lắm mà thích chỗ có hồ nước + rừng thông hơn

Mong cụ góp ý thêm cho chuyến đi của em

vietau2012

Xe điện
cám ơn các cụ đã góp ý, các cụ cho em hỏi thêm là vợ chồng em muốn trải nghiệm hái dâu trong vườn thì nên đến vườn nào có uy tín. Em đi đầu tháng 4 thì liệu đã có hoa oải hương chưa và nên đi đến điểm nào để chụp ảnh
Tầm tháng 5 hoa Oải Hương nở rộ ở khu vực Lavender Garden (Tuyền Lâm) và khu đồi chè Cầu Đất(cách TT 15km).

lttvtvn

Xe container
1. Em nghe nói làng Cù lần ko đẹp như trên mạng mà thấy làng Bình An ở hồ Tuyền Lâm có vẻ ổn hơn

2. Em không khoái đi Dinh Bảo Đại với Biệt thự Hằng Nga bằng trường cao đẳng sư phạm Đà Lạt

Làng Bình An nó là cái Resort

Làng Cù Lần là nơi đáng để đến.

Hồ nước có Thung Lũng tình yêu, Hồ than thở, Hồ Xuân Hương, Hồ Dankia Hồ Tuyền Lâm. Nhìn chung thì ghé Thung Lũng Tình yêu là đủ, Hồ Xuân Hương ngay trung tâm không muốn cũng nhìn thấy. Hồ Tuyền Lâm thì đặt Resort Endensee/Terracotta hay Swiss là có hồ kế bên, Hồ nào cũng có thông bên cạnh.

Thời gian ngắn, chưa đến Đà Lạt lần nào thì cứ chơi, khi chán thì mở bản đồ tìm cái gần nhất rồi phi đến là xong. Với hai người trẻ thì Thung lũng tình yêu, Vườn hoa thành phố, Thiền viện Trúc lâm, Làng Cù lần và Lang Biang là quá đủ cho từng ấy thời gian.

Mấy điểm này là thoải mái cho 3 ngày rồi, trăng mật thì chỉ cần cái giường, cái phòng sạch sẽ thơm tho view ra 1 khung cảnh mộng mơ là đủ. :D

Nam Đế

Xe buýt

Làng Cù lần em nghĩ đáng đi, không chỉ bởi cảnh sắc ở đó mà đường đi đến cũng rất đẹp, phải nói đấy là cung đường đẹp nhất mạn Đà Lạt. Làng Bình An là cái resort, có cho vào ngắm cảnh không thì mình không rõ.
Crazy House đúng là cũng không cần phải vào. Dinh Bảo Đại nên đi cho biết vì nó còn giới thiệu qua về cuộc sống đế vương. Trường CĐSP thì nói thật chụp ảnh ở đấy 15ph là chán.
Thác bỏ cũng được, còn hồ nước rừng thông thì trên đường đi làng Cù lần cụ sẽ được thưởng thức, hoặc trong Thung lũng tình yêu cũng đủ mỏi chân. Cụ lưu ý không nên mua sắm, ăn uống gì ở Chợ đêm, vừa không ngon, mất vệ sinh vừa dễ bị chặt chém.

P1-7450

Xe hơi
4 ngày mà danh sách điểm nhấn dài dằng dặc như thế kia thì cũng đủ phờ râu trê rồi, sức đâu mà mật nữa

korandovinhyen

Xe container
Trăng mật Đà Lạt thì quá tuyệt rồi, buổi chiều rất thơ mộng. Cụ nên thuê xe máy mà đi. Mà cụ cũng đi ít thôi, dành thời gian mà động viên mẹ cháu chứ.

hotboy2k7

Xe tải
cám ơn các cụ đã góp ý, các món đặc sản của Đà Lạt mà em tra được trên mạng là bánh tráng nướng, dâu tây, sữa đậu nành nóng, cafe vỉa hè, còn gì nữa không ạ. Ngoài ra, em thấy nhiều người bảo không nên ăn uống và mua sắm ở chợ đêm, thế theo các cụ là tụi em có nên ghé vào cho biết hay không :)

vietau2012

Xe điện
cám ơn các cụ đã góp ý, các món đặc sản của Đà Lạt mà em tra được trên mạng là bánh tráng nướng, dâu tây, sữa đậu nành nóng, cafe vỉa hè, còn gì nữa không ạ. Ngoài ra, em thấy nhiều người bảo không nên ăn uống và mua sắm ở chợ đêm, thế theo các cụ là tụi em có nên ghé vào cho biết hay không :)
Tất nhiên là cụ vẫn nên lượn 1 vòng cho biết cái chợ đêm ở ĐL là thế nào!

Cụ lên đường Trần Phú chỗ nhà thờ con gà cạnh đấy có quán nem nướng rất ngon. Ngon hơn các cửa hàng quảng cáo trên mạng. Năm kia e cũng mới đi 6 ngày 5 đêm e cũng chỉ đi được những chỗ như cụ.
À. Tối t7 cụ nên bắt taxi vào quán nhạc trịnh trên đèo ( e quên tên) mà nghe. Rất hay.

hotboy2k7

Xe tải
các cụ cho em hỏi thêm 1 xíu nữa, em xem trên mạng thấy Đà Lạt có nhiều nông trại kiểu châu Âu rất đẹp nhưng không hiểu ngoài thực có được như vậy không và nếu vợ chồng em muốn trải nghiệm thì nên đến nông trại nào? Em xin kính các cụ 1 ly ạ

ats2011

Xe tải
E đã đọc qua bài review của cụ về chuyến đi (ĐL- nơi cảm xúc thăng hoa),e thời gian có hạn hơn nên nhờ cụ tư vấn giúp
E và bạn gái định đi Đà Lạt 2 ngày thứ 7,cn cuối tháng này.
Dự kiến đến ĐL tầm 7h sáng, có thể lấy phòng vứt đồ, ăn sáng nhẹ và thuê xe máy luôn ( cũng có thể trưa về em mới lấy phòng, hành lý chỉ là mỗi ng 1 ba lô gọn nhẹ) nên tầm 8h-8h30 là có thể xuất phát. Cụ cho e vài điểm ăn chơi và lịch trình cho ngày thứ 7 và sáng ngày cn ở ĐL với (ăn trưa cn xong là e ra sb luôn để về HN)
Thứ 7: Đi lang biang – thung lũng tình yêu – về tt tp (chơi chợ đêm) , cụ giới thiệu em ăn trưa thế nào, cf ra sao
Cn : Ăn sáng, cf ( cụ giới thiệu em với), rồi đi hồ Tuyền Lâm, dinh bảo đại 3( kịp thì đi thêm thiền viện), mua sắm quà ,trả phòng, trả xe ( hoặc trả phòng từ sáng luôn), ăn trưa , bắt xe ra sb về HN
Cảm ơn cụ