[Funland] Tư vấn chuyện họ hàng hay đi nhờ xe khi về quê

Thế nhà Cụ và nhà em vk Cụ ko hay đi chơi cùng nhau à? Nhà em thì mấy ace cũng ở quê ra thủ đô lập nghiệp và sống ngoài này nên cuối tuần hay nghỉ lễ thường xuyên rủ nhà các em đi chơi cùng. Tuy nhà nào cũng có xe nhưng hay rủ đi chung xe vừa tk xăng xe, vừa có ng thay lái mà lại vui. Nghe Cụ nói với vk Cụ mà em thấy Cụ khó tính quá. Em mà là em gái vk Cụ chắc chẳng bao giờ có lần 2 đi chung xe.
Nhiều người rất thích làm phiền người khác cụ ạ.

cuongkilo

Xe tăng
Thế nhà Cụ và nhà em vk Cụ ko hay đi chơi cùng nhau à? Nhà em thì mấy ace cũng ở quê ra thủ đô lập nghiệp và sống ngoài này nên cuối tuần hay nghỉ lễ thường xuyên rủ nhà các em đi chơi cùng. Tuy nhà nào cũng có xe nhưng hay rủ đi chung xe vừa tk xăng xe, vừa có ng thay lái mà lại vui. Nghe Cụ nói với vk Cụ mà em thấy Cụ khó tính quá. Em mà là em gái vk Cụ chắc chẳng bao giờ có lần 2 đi chung xe.
Chắc cụ ý không ưa em gái của vợ ý chứ.Họ hàng xa đã đành , nhưng đây là em gái ruột của vợ
Em lấy vợ xa 120km , cũng về quê vợ nhiều , ae nhà vợ thì đều lập nghiệp trên HN , đều có xe cả. Nhà có công có việc em đều chủ động thuê xe tự lái hoặc chủ động đi xe ghép về.Mấy ông nhiều lúc còn chủ động hỏi e về cùng không nhưng em ngại ,nhiều lúc còn bị mắng là xa cách ae quá.Quan trọng là e ko thích nhờ vả mà quan trọng là nhiều khi không chủ động thời gian của mình dc thôi cứ đi xe ngoài cho tiện.

Langthang_Mercedes

Xe container
Đi trong phố vài chục km tập trung ăn nhậu thì vui, đi chơi xa trăm cây chuối 4 người ngồi 1 xe không sướng hơn 6 người 1 xe nhồi như cá hộp sao? Chả biết vui gì nhưng thấy khổ ngay trước mắt.

Website
joombooking.com
Eo hãm l bằng họ hàng nhà e. Về quê ko bảo con cái chở về, cũng éo bỏ tiền đi thuê xe mà lại gọi ông già e đến đón tận nơi. Dm kể cả ngược đường cũng gọi chứ nhất định ko chịu đi taxi qua nhà ông già e. Khổ nỗi ông già e lại rất thích qua đón như vậy. E điên tiết gọi trực tiếp nói cho trận mà cuối cùng kết quả vẫn vậy. Phải đến khi nhân cơ hội 1 lần ông già e đi phang vào xe khác e mới có cớ bán cmnl xe đi thì mới đỡ tình trạng này.
Cụ không hiểu thâm ý của ông cụ rồi, ông cụ đang muốn tích đức để cho con cháu được hưởng đấy :)

firefox4

Xe điện
Em thì tiện đường đi nhờ e ko ngại lắm nhưng ngại nhất phải đưa đón tận nơi. Thả xuống giữa phố cho bắt grab về thì áy náy hoặc bị đánh giá là khó khăn, mà đưa về thì 1 là ngược đường, 2 là tắc đường. Ngại lắm. :(

hairyscary

Xe điện
Oh, sao bây giờ có cái xe lại thành ra khổ thế?!!!

kaku223223

Xe tăng
xã hội mà lắm thành phần cấu thành. Em có thằng bạn chơi từ thời đi học. có lúc cũng nợ gần tỏi. mình có cho vay 1 chút ko đáng kể., giờ may mắn làm ăn phất, cũng 4 bánh. đánh golf. lên ông lên bà rồi nó ko ngồi cafe vs trà đà với mình nữa. cũng đúng thôi đời mà. mình đi xe máy nó chơi với mình lại sợ mình mượn xe.

Đó là do cụ tốt chứ ko phải do bạn xấu, đời phù thịnh chứ ai phù suy.

Mối quan hệ nào cũng phải nắm đàng chuôi, cho nó 1 lý do để chơi với mình.
Chứ để vào thế mà mình thấp kém hơn thì chỉ còn cái nịt, phải luôn giữ 1 thế mạnh để phòng thân.

Mytv

Xe điện
He he, cụ hơi dã man, lúc cụ lái xe bị va chạm thì có ai tước bằng cụa cụ nuôn hôn chừ???

Nhiều khi sở thích và niềm vui sống của các cụ là thế mà :D e chỉ ngại các cụ bị bọn lừa đảo nó dụ, chứ còn chơi vs ai, giúp ai e ủn hộ. Bẩu mong ng ta giúp lại thì thôi e xin, 1 giúp 10 lèm bèm, e tự thuê tất cho vui cả làng.
Cụ không hiểu thâm ý của ông cụ rồi, ông cụ đang muốn tích đức để cho con cháu được hưởng đấy :)
Mọi việc sẽ chẳng có j nếu cno tự qua nhà e đi cùng, đằng này lại bảo ông cụ nhà e chạy xuyên thành phố, ngược đường hẳn đường về quê đến tận nhà cno đón. Cứ như bố đời. Nếu chạy luôn từ nhà e thì chỉ lái 2-3h là về quê, ko bị mệt. Cái e lo là lo cho sức khoẻ của ông cụ thôi. Chứ chuyện đi cùng, thậm chí cho mượn xe e làm suốt bao năm nay. Đi cùng e cũng thoải mái ăn uống trên xe, mang vác kể cả động vật sống cũng dc. E coi xe chỉ là phương tiện thôi.

Binhcoi8x

Xe tăng
Đi trong phố vài chục km tập trung ăn nhậu thì vui, đi chơi xa trăm cây chuối 4 người ngồi 1 xe không sướng hơn 6 người 1 xe nhồi như cá hộp sao? Chả biết vui gì nhưng thấy khổ ngay trước mắt.
À em ko nói về trường hợp của Cụ chủ top ạ, th cụ Chủ cũng hơi khó tư vẫn, vì giả sử như Cụ ấy cứ thẳng thắn nói luôn với người họ hàng là xe 2 chỗ chỉ ngồi thêm dc 1,2 chỗ thì không sao. Em đang còm ở 1 Cụ khác là đi chơi đến em gái vk mình cũng ko muốn cho đi cùng ấy. Có lẽ như 1 Cụ trên nói là Cụ ấy ko ưa em gái vk nên mới khó tính như vậy.

lamhuy34

Xe máy
Sao lần nào nhà cụ về quê là anh em họ hàng đều biết mà hỏi đi nhờ thế? Cụ lên lịch xong post công khai ạ?

sakai_yo

Xe lăn
Sao lần nào nhà cụ về quê là anh em họ hàng đều biết mà hỏi đi nhờ thế? Cụ lên lịch xong post công khai ạ?
hihi có xe về quê ra vẻ thành đạt lượn 1 vòng làng xã cho oai chứ cụ.
Sao cc nói khó nghe thế, nói mỉa mai người khác thì vui lắm à?
Nhà em chả post gì nhưng ai cũng biết đây. Tỷ dụ ngày lễ Thanh minh, 30/4, 2/9, giỗ ông bà, giỗ cụ, đám hỷ...

thichrauxanh

Xe điện
Mọi việc sẽ chẳng có j nếu cno tự qua nhà e đi cùng, đằng này lại bảo ông cụ nhà e chạy xuyên thành phố, ngược đường hẳn đường về quê đến tận nhà cno đón. Cứ như bố đời. Nếu chạy luôn từ nhà e thì chỉ lái 2-3h là về quê, ko bị mệt. Cái e lo là lo cho sức khoẻ của ông cụ thôi. Chứ chuyện đi cùng, thậm chí cho mượn xe e làm suốt bao năm nay. Đi cùng e cũng thoải mái ăn uống trên xe, mang vác kể cả động vật sống cũng dc. E coi xe chỉ là phương tiện thôi.
E hiểu ý cụ :) quả thật lái xe trong phố cực hình :))

lamhuy34

Xe máy
Sao cc nói khó nghe thế, nói mải mai người khác thì vui lắm à?
Nhà em chả post gì nhưng ai cũng biết đây. Tỷ dụ ngày lễ Thanh minh, 30/4, 2/9, giỗ ông bà, giỗ cụ, đám hỷ...
Em nói bình thường mà cụ? Chắc cụ hay đi khịa với mỉa mai người khác nên bụng ta suy bụng người. Em thấy cụ chủ thớt bảo họ hàng hay đi nhờ xe thì e thấy lạ nên mới hỏi. Vì lịch nhà mình thì nhà mình biết, sao họ biết mà hỏi đi nhờ được.
Còn nếu họ hỏi bâng quơ, hoặc hỏi trước kiểu như: Lễ này có về ko, 2/9 có về ko....thì chỉ cần nói là: "Em cũng không chắc có về ko, còn tùy công việc nên chưa biết được, với lại nếu có về thì em cũng còn đi 1,2 chỗ công việc của em nữa"
Nói như này thì em chắc chắn chả ai cũng biết ý và ko hỏi đi nhờ nữa. Mọi việc nó đơn giản mà nhỉ?
Khi đi cũng vậy, mọi người sang chơi mà hỏi có đi Hà Nội ko, bao giờ đi cho đi nhờ với thì cũng bảo: "Em có, nhưng em ko lên luôn mà còn đi mấy chỗ công việc của em nữa" Vậy thôi là được mà.

sakai_yo

Xe lăn
Em nói bình thường mà cụ? Chắc cụ hay đi khịa với mỉa mai người khác nên bụng ta suy bụng người. Em thấy cụ chủ thớt bảo họ hàng hay đi nhờ xe thì e thấy lạ nên mới hỏi. Vì lịch nhà mình thì nhà mình biết, sao họ biết mà hỏi đi nhờ được.
Còn nếu họ hỏi bâng quơ, hoặc hỏi trước kiểu như: Lễ này có về ko, 2/9 có về ko....thì chỉ cần nói là: "Em cũng không chắc có về ko, còn tùy công việc nên chưa biết được, với lại nếu có về thì em cũng còn đi 1,2 chỗ công việc của em nữa"
Nói như này thì em chắc chắn chả ai cũng biết ý và ko hỏi đi nhờ nữa. Mọi việc nó đơn giản mà nhỉ?
Khi đi cũng vậy, mọi người sang chơi mà hỏi có đi Hà Nội ko, bao giờ đi cho đi nhờ với thì cũng bảo: "Em có, nhưng em ko lên luôn mà còn đi mấy chỗ công việc của em nữa" Vậy thôi là được mà.
Tôi đọc tôi không thấy thiện chí gì trong còm của cụ, tôi thấy cụ mỉa mai người ta.

buicongchuc

Tháo bánh
Thế thì cho bà con quá giang cũng có sao. Em mà rộng em vẫn cho đi nhờ, chỉ có vợ là hay cằn nhằn nên chỉ là ae cô gì chú bác ruột thịt hoặc là bạn vợ😅thì em mới cho đi nhờ khi đi cùng vợ con thôi. Mà bây giờ vé xe đưa đón về các xã cũng rẻ và tiện nên hãn hữu lắm mới có người đi nhờ. Chục năm trước thì mới nhiều.
Thích nhất là có cô bạn gái xinh đẹp nào đó của vk đang cô đơn xin đi nhờ cụ nhỉ :))

vieteuro

Xe container
Ruột nhà vợ chứ ruột đếch gì với tôi đâu? Và như bác nào trên nói đó. Cái xe nó cũng là không gian riêng của 1 gia đình. Cần đi đâu ok tôi chở giúp. Nhưng chỉ dăm lần. Còn khi gia đình tôi dành time cho nhau thì đó là riêng tư. Chưa kể tôi kỹ tính thật. Tôi hút thuốc nhưng xe tôi không bao giờ có mùi thuốc. Vì nguyên tắc k hút thuốc trên xe hay để ảnh hưởng tới gia đình. Và tôi lái xe không thích ồn ào,không thích phân tâm.....
đây này cụ
em thấy vợ cụ nó khổ thân thôi
câu cảm thán thôi mà

TrongNghia

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nói ra lại ngại, cách đây chục năm trên OF có phong trào cho đi nhờ xe, hồi đó con em còn nhỏ, nhà phải đi thuê chứ đừng nói đến có tiền mua xe. Mỗi lần về quê là lại vào OF tìm đi nhờ các cụ trên này, mà công nhận các cụ nhiệt tình, nhiều cụ còn đưa đón tận nơi miễn phí. Đến khi em có xe thì phong trào đó cũng không còn. Tính em lại thích anh em họ hàng đi cùng, thậm chí là hàng xóm, nhưng giờ con em nó lớn, lại thêm mẹ con cô em gái hay về cùng nên các anh em họ hàng khác đành chịu không còn chỗ.

banmotnucuoi

Xe lăn
Chả bù cho em, nhiều lúc bảo anh về muộn, chúng mày chờ anh đi làm về rồi về cùng anh, mấy thằng nó toàn nhảy về trc để chuẩn bị đón Bác.
Lái xe 1 mình buồn vãi, lại năn nỉ chúng nó cho bọn trẻ con ở lại về cùng mình

tienaka

Xe điện
E đi toàn rủ đi cùng mà chẳng ai đi :)
Thường thì e báo ghế trống 1 hay 2 để ko bị chật
Dặn không mang nhiều đồ
Và ko đón tận nơi. Ra chỗ nọ chỗ kia thì e đón
Cụ chủ cứ rõ ràng từ đầu xem
Là họ hàng anh em càng rõ từ đầu càng tốt. Để lâu âm ỷ lại mất tình cảm