Trở lại Kuala

Kualalumpur - thủ đô vương quốc hồi giáo Malayxia chắc cũng chả xa lạ gì với rất nhiều cụ, mợ OF nhà mình. Với em cũng vậy, Malai chả còn xa lạ gì với em vì em đã qua đó nhiều lần, có năm đến dăm ba lượt. Vậy nên khi có kế hoạch đi Malai, trong em cũng chả có nhiều sự háo hức lên đường thường có trước mỗi chuyến đi xuất ngoại. Nhưng dù thế nào thì mọi chuyến đi đều có những điều hấp dẫn của nó, dù điểm đến có quen thuộc đến mấy. Vậy nên em quyết định cứ kể lại bằng hình ảnh về chuyến đi của mình, hy vọng sẽ có vài thông tin bổ ích cho những ai sắp qua đó và nhất là giúp các cụ các mợ mua vui được một vài trống canh.

chuotlang

Xe lừa
Lâu lắm em mới thấy cụ đẹp trai lai Mỹ viết bài ;)

kaktuki.tk

Xe đạp
Chưa thấy gì cả,lại hóng tiếp.

Vietnamairline giờ đã mở đường bay thẳng đi Malai chứ không phải transit qua Sài Gòn như trước đây. Có điều 4h chiều mới bay nên đến sân bay KIA hơi muộn tầm 8h tối. Giờ Malai sớm hơn Việt Nam một tiếng. Đến sân bay làm thủ tục xong ra ngoài bọn em đã có đối tác đến đón. Sau màn chào hỏi xã giao, tay đi đón bọn em hỏi: chúng mày có nghe thông tin gì về nước tao không? E bảo hình như chúng mày đang có xung đột sắc tộc giữa người hồi giáo và đạo phật phải không? HaiZul ( tên tay Male đi đón bọn em ) nói không phải mà ở SaBa đang có phong trào li khai nên mới có mấy vụ thảm sát, nhưng mà sao mà làm được? E bảo hắn: thông tin đó tao không bận tâm lắm, cái mà tao quan tâm là dạo này tao nghe nói an ninh ở Kuala bất ổn lắm, trộm cắp, cướp giật lừa đảo nhiều đúng không? Đáp lại là sự im lặng. Vậy là em hiểu mình càng phải cẩn thận hơn bao giờ. Malai bây giờ không còn như 5-6 năm trước đây.

khongthuphi

Xe điện
Chờ ảnh đẹp của cụ chủ!

Lâu lắm em mới thấy cụ đẹp trai lai Mỹ viết bài ;)
Thanks cụ. Cuối năm cái nghề bọn em nó bao giờ cũng bận. Bữa nào phải nhờ cụ gia sư thêm cho chút kỹ năng chụp hình nhé. Nhà cháu có nhời nghiêm túc đấy ạ. Cụ cứ chỉ giáo cho em qua mail cũng được.

TL_Vietnam

Xe lăn
Thêm ảnh cho bài vở ló sinh động đi kụ ơi :D

chuotlang

Xe lừa
Thanks cụ. Cuối năm cái nghề bọn em nó bao giờ cũng bận. Bữa nào phải nhờ cụ gia sư thêm cho chút kỹ năng chụp hình nhé. Nhà cháu có nhời nghiêm túc đấy ạ. Cụ cứ chỉ giáo cho em qua mail cũng được.
Ok em vote cái link rồi đấy, dạo này em bụng to quá đang định chuyển sang ăn mặc theo phong cách của cụ nhìn cho thon chút ;)

Nguyen_VuHa

Xe máy
Em bỏ ngủ trưa hóng ảnh nhà kụ đây ;))

Đến Kuala thì ai cũng vậy, dù có là ta hay tây thì kiểu gì cũng phải ghé qua mấy chỗ như tháp đôi Petronas Twin tower, tháp truyền hình, khu vực Bukit Jalin, Bukit Bintang.vvv vì đó là những chỗ phồn hoa đô hội nhất. E sẽ đưa các cụ đến thăm những chỗ đó. Nhưng trước tiên em muốn các cụ đến với cuộc sống đời thường trước đã, vì đó mới là bản chất của vấn đề. Có thể nói sự phân cực giàu nghèo ở Kuala nói riêng và Malai nói chung là cực kỳ rõ nét, tương tự như bên Manila. Ngay sau khách sạn em ở là khách sạn Rit 5 sao, chỉ cách nhau có một bờ tường thôi là một sự tương phản như nước với lửa giữa sự xa hoa và vất vả

Những khu nhà tập thể cũng cơi nới chuồng cọp như nhà mình

Những dãy hàng quán bán cơm cũng lô nhô, xiêu vẹo và nhếch nhác như ở đâu đó rất quen thuộc

Cánh công sở tan giờ làm đi ăn cơm trưa. Đừng có nói chỉ có dân Việt là miễn nhiễm với bẩn có thể ngồi ngồi xổm ăn trên miệng cống. Dân Male cũng vậy thôi, toàn công chức, trí thức cả mà em cũng thấy tụi nó ngồi ăn ngon lành trên rác rưởi, bẩn thỉu. Và cũng như dân công sở bên mình, đứa thì cơm hộp đứa cơm đĩa, đứa bát mì húp xì xụp

Lang thang mãi em cũng tìm được một quán cơm gà để ăn

Đói quá, nhà em làm sạch như chùi. Gặp thực khách như em chắc đến chó của nhà hàng cũng chết đói

Nhưng mà nhà em là " rân chơi " hơn tụi nó là em dám uống bia. Malai là nước hồi giáo không khuyến khích bán rượu bia nên những thứ đó đắt lòi kèn. Chai bia này có giá từ 105k - 120k vnđ tùy từng quán

Cứ tưởng chỉ ở Việt Nam mới quảng cáo đặc sản gà quê, gà đồi Yên thế. Bên này cũng thế cả: cơm gà quê nhá 8->

chuotlang

Xe lừa
Cơm Gà Hải Nam dễ ăn mà, chén 1 cái hết sạch luôn ;)

Nhưng phải nói cơm gà bên này ăn tuyệt hảo luôn. Rất rất ngon. Ăn xong âm ấm cái dã dày em lại lang thang tiếp

Những con phố kinh doanh chật ních xe cộ

Các loại hàng hóa kinh doanh, kể cả vàng mã

Trông như trên phố Hàng Mã ấy nhỉ

Một mình lơ ngơ giữa trưa nắng

Cơm Gà Hải Nam dễ ăn mà, chén 1 cái hết sạch luôn ;)

Cụ ở HK biết cái chữ Tàu, chứ nhà cháu chỉ biết đó là cơm gà quê thế là chén thôi. Nhưng không hề hối hận gì dù quán ăn chả lấy gì làm sạch sẽ, he he

buicongchuc

Tháo bánh
Lộn xộn chả kém gì ở VN.

Các kiểu xế nổ xế hộp. Ô tô bên Malai rất nhiều nhưng đa phần là đã rung rúc và phần lớn là xe sản xuất trong nước mang thương hiều Pronto, có giá khoảng từ 10-15k $

Một xe bán ngô luộc di động

H1975

Xe tải
Hóng cụ, em sang đấy 1 lần từ năm 2009, tháng sau cũng sang lại mấy ngày.