[Funland] Trang Trại Chăn Nuôi

MuathuHN252

Xe lăn
"Không biết ăn gà"=> Bố và chồng mợ nói đúng còn gì :)). Gà già thịt xong rất ráo tay, không nhờn nhờn, rửa nước lã cũng sạch, luộc lên không có mùi tanh( gà non không ăn cám công nghiệp cũng hơi có mùi tanh).

Em toàn mua gà mà đủ tiêu chuẩn thịt(gà lai 2.5-3kg, gà ta thì 2-2.5kg), về nuôi thêm 3-5 tháng nữa mới thịt. Lúc nào cũng từ 15-20 con, "đánh tỉa, thả bù". Em chỉ thích ăn gà như thế này. Luộc xong, để tủ lạnh cho nó chắc lại mới mang ra chặt. Chặt nhát nào vuông thành sắc cạnh nhát đó. Da ăn giòn sần sật, dưới lớp da không còn lớp mỡ vàng óng nữa. Còn gà non ăn nó nát là em không thích, chắc tại răng em tốt ! Nuôi gà cũng là 1 trong sở thích của em.

Về 1 số nhà anh em ở quê, gà cũng tự nuôi mà không bằng em nuôi và chế biến. Nhìn đĩa thịt gà cứ lộn xộn, cứ nát nát, mỡ trên lớp da cứ "bóng nhẫy" => thích ăn thịt gà những em cũng không ăn :).
Nhưng gà dai quá, ăn nó dính răng lắm ạ, chưa kế gân và đầu cùi chỏ hoặc các khớp sụn của gà, nó cứng và rất dai em ko thể ăn dc, bọn trẻ muốn ăn cũng fai lấy dao hoặc kéo cắt rất bé, chứ nó cầm cả miếng là ko gặm dc vì quá dai. E đồng ý là gà già ăn sẽ ngon hơn gà non, non quá tất nhiên ăn dở nhưng già quá, em chỉ muốn ninh cháo thôi ạ

Drluoi

Xe máy
Em có ý tưởng xây dựng chu trình khép kín với mảng gia cầm từ trang trại tới bàn ăn. Mục đích tạo dựng 1 thương hiệu gia cầm(Gà vịt ngan ngỗng) chất lượng cao. Cụ nào đồng ý tưởng chúng ta cùng tính toán ?
Cụ có nuôi thủy hải sản thì cho e ngó xíu

Legoo TRAU VANG

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ có nuôi thủy hải sản thì cho e ngó xíu
Em hiện chăn nuôi gì cả. Chỉ là 1 ý tưởng thấy hay hay muốn thảo luận bổ xung hoàn thiện phương án B. Bao h việc kiếm tiền hiện tại kém đi thì chuyển phương án B :))

Chỉnh sửa cuối:
Nuôi lợn vài năm nữa là cuộc chiến với vấn đề môi trường xả thải... chăn nuôi thì bác yên tâm nhu cầu ngày càng lớn, hộ nhỏ lẻ k nuôi rồi.

TrdQuyen

Xe máy
Cụ đầu tư kha khá thế này phải xác định ko hoà chỉ phát chứ :D
Cơ mà cụ cho ăn ngần đấy máng cũng mất công phết, nhất khoản cho uống nước.
Cụ cải tiến công đoạn này để dành tgian cho việc theo dõi chăm sóc thì ổn hơn.
Lúc bé tầm 3 tuần đầu vất vả tý thôi, sau nhớn ròi máng nước thì tự động, còn cho ăn thì mất tgian chút đọ 25 30p gì đos

TrdQuyen

Xe máy
Bác nuôi dạng này mà mấy hôm nắng vừa rồi tụi gà vẫn lớn được là giỏi đấy.
Người đầu tư thấp họ nuôi bán chăn thả thì nắng gà vẫn trốn được dưới gốc cây.
Còn đầu tư cao hơn 1 chút thì giữa mái tôn và nền chuồng họ có thêm 1 trần tôn lạnh ngăn hơi nóng từ mái tôn xuống. Cao hơn chút thì có hệ thống cooling pad hạ nhiệt độ bên trong bằng hơi nước!

Đầu tư trại kín như ảnh cắn nhiều đạn lắm cụ, e làm mỗi cái tưới nước mái, vs lại trên cũng có Pin nặng lượng đỡ nóng chút kèm tưới nước mái thì trời 38 đọ thì chỗ gà chỉ 36 độ thôi

coolpix8700

Xe ngựa
Đầu tư trại kín như ảnh cắn nhiều đạn lắm cụ, e làm mỗi cái tưới nước mái, vs lại trên cũng có Pin nặng lượng đỡ nóng chút kèm tưới nước mái thì trời 38 đọ thì chỗ gà chỉ 36 độ thôi
Tưới nước mái chỉ có thể giúp nhiệt độ trong chuồng nuôi không cao quá so với nhiệt độ không khí, chứ không thể làm nhiệt độ giảm hơn được.
Không tin hôm trời nắng bác giơ tay ra hứng những giọt nước được tưới trên mái rơi xuống mà xem!

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
Cụ chủ tính cho kĩ chứ món này khó xơi lắm đó. Mà 100 ngày là xuất bảo sao gà mua trong siêu thị ăn chán nhỉ. Gà nhà e nuôi ở quê 10 tháng 12 tháng mới ăn
Gà trong siêu thị nấu món gì thì mợ phải ướp gia vị 15-30’, là ngon hơn gà quê ngay. Bản chất gà quê dai, nhiều xương nên ngoài món luộc chả có món gì ngon cả.
Các cụ nói vậy e nghe cũng hoang mang. Nhg mà nếu nuôi gà lỗ hết cả thế thì làm gì có ai nuôi mà cho dân ăn, vs lỗ hết thế cty bán giống cũng tiu vs đội bán cám cũng tiu hết cả, chắc cũng k đến mức lỗ sập thế chứ 😅
Cứ làm thôi cụ ạ. Quy mô vài nghìn con thì như đánh lô thôi. Có điều nên tham vấn những nguòi đã từng làm trang trại hay ký hợp đồng với nhà máy cám, thời gian bỏ truồng trống trong năm khá nhiều. (Quê em thấy mọi người nuôi 2 tháng lại nghỉ 1-2 tháng. Các trang trại khép kín mới nuôi đc liền nhau, sau khi tẩy trùng.
Nhìn mô hình khép kín mới thấy việc chăn thả tự nhiên mà CCCM khen là ngon thì mất vệ sinh, gây đủ thứ mầm bệnh vào người chứ chả phải cái bọn cho thức ăn công nghiệp, truồng trại kép kín tiêm thuốc ngừa

MuathuHN252

Xe lăn
Gà trong siêu thị nấu món gì thì mợ phải ướp gia vị 15-30’, là ngon hơn gà quê ngay. Bản chất gà quê dai, nhiều xương nên ngoài món luộc chả có món gì ngon cả.

Cứ làm thôi cụ ạ. Quy mô vài nghìn con thì như đánh lô thôi. Có điều nên tham vấn những nguòi đã từng làm trang trại hay ký hợp đồng với nhà máy cám, thời gian bỏ truồng trống trong năm khá nhiều. (Quê em thấy mọi người nuôi 2 tháng lại nghỉ 1-2 tháng. Các trang trại khép kín mới nuôi đc liền nhau, sau khi tẩy trùng.
Nhìn mô hình khép kín mới thấy việc chăn thả tự nhiên mà CCCM khen là ngon thì mất vệ sinh, gây đủ thứ mầm bệnh vào người chứ chả phải cái bọn cho thức ăn công nghiệp, truồng trại kép kín tiêm thuốc ngừa
Gà siêu thị đa số e sẽ rang sả ớt cụ ah. Còn gà quê ngoài luộc em hay nấu xáo ạ. Nấu kiểu 37, có hành tăm lá chanh, cũng ướp gia vị 1 lúc ạ

banmotnucuoi

Xe lăn
Gà siêu thị đa số e sẽ rang sả ớt cụ ah. Còn gà quê ngoài luộc em hay nấu xáo ạ. Nấu kiểu 37, có hành tăm lá chanh, cũng ướp gia vị 1 lúc ạ
Bọn trẻ nhà em nó chả thích mấy món đó, nó tự mua về làm gà rán, chiên mắm. Gà luộc có khi có mỗi mình ăn.
Xu thế chung sau này là gia vị là chính thịt gà, thịt lợn là phụ thôi

MuathuHN252

Xe lăn
Bọn trẻ nhà em nó chả thích mấy món đó, nó tự mua về làm gà rán, chiên mắm. Gà luộc có khi có mỗi mình ăn.
Xu thế chung sau này là gia vị là chính thịt gà, thịt lợn là phụ thôi
Dạ, con e đang bé nên nó chưa nấu dc, chắc là nó cũng thích rán và tẩm bột chiên, nhưng em sẽ cố gắng hạn chế đồ chiên rán nhất có thể ạ. Giờ đang bé nên mẹ nấu gì là ăn nấy thôi

thichrauxanh

Xe điện
Dạ, con e đang bé nên nó chưa nấu dc, chắc là nó cũng thích rán và tẩm bột chiên, nhưng em sẽ cố gắng hạn chế đồ chiên rán nhất có thể ạ. Giờ đang bé nên mẹ nấu gì là ăn nấy thôi
Chiên rán gia vị ngon lại nhiều mỡ, bổ xung năng lượng nhiều nên béo ú na ú nần nhìn rất thích mắt. Còn heo thì ko béo mấy lại đc cái tròn căng nhỏ hết cả nước ;))

MuathuHN252

Xe lăn
Chiên rán gia vị ngon lại nhiều mỡ, bổ xung năng lượng nhiều nên béo ú na ú nần nhìn rất thích mắt. Còn heo thì ko béo mấy lại đc cái tròn căng nhỏ hết cả nước ;))
Đồ chiên rán ăn nhiều e xợ ung thư ạ.hihi. Thôi chắc hạn chế dc xíu nào hay xíu đó, thi thoảng đổi vị chút thôi

tuan_nguyen261188

Xe điện
Em mua đất trồng rau mà đất nông nghiệp giá chát quá. Mấy thằng BDS kéo về miền quê làm loạn hết giá đất. Làm những người muốn làm ăn phát triển nông nghệp đã khó giờ lại còn khó hơn

TUCSON9389

Xe điện
"Không biết ăn gà"=> Bố và chồng mợ nói đúng còn gì :)). Gà già thịt xong rất ráo tay, không nhờn nhờn, rửa nước lã cũng sạch, luộc lên không có mùi tanh( gà non không ăn cám công nghiệp cũng hơi có mùi tanh).

Em toàn mua gà mà đủ tiêu chuẩn thịt(gà lai 2.5-3kg, gà ta thì 2-2.5kg), về nuôi thêm 3-5 tháng nữa mới thịt. Lúc nào cũng từ 15-20 con, "đánh tỉa, thả bù". Em chỉ thích ăn gà như thế này. Luộc xong, để tủ lạnh cho nó chắc lại mới mang ra chặt. Chặt nhát nào vuông thành sắc cạnh nhát đó. Da ăn giòn sần sật, dưới lớp da không còn lớp mỡ vàng óng nữa. Còn gà non ăn nó nát là em không thích, chắc tại răng em tốt ! Nuôi gà cũng là 1 trong sở thích của em.

Về 1 số nhà anh em ở quê, gà cũng tự nuôi mà không bằng em nuôi và chế biến. Nhìn đĩa thịt gà cứ lộn xộn, cứ nát nát, mỡ trên lớp da cứ "bóng nhẫy" => thích ăn thịt gà những em cũng không ăn :).
em cũng đang tính cái phương án này. nhưng em nuôi ko nhiều.
e hỏi cụ là cụ cho nó ăn thóc hay gì ạ ?

thichrauxanh

Xe điện
Em mua đất trồng rau mà đất nông nghiệp giá chát quá. Mấy thằng BDS kéo về miền quê làm loạn hết giá đất. Làm những người muốn làm ăn phát triển nông nghệp đã khó giờ lại còn khó hơn
Chuẩn cụ, bọn cò nó làm đất nn trở nên loạn cào cào, tổ cha bọn nó :D Nhà nc thì vô tích sự, để một lượng đất nn trở thành bỏ phí.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Chuẩn cụ, bọn cò nó làm đất nn trở nên loạn cào cào, tổ cha bọn nó :D Nhà nc thì vô tích sự, để một lượng đất nn trở thành bỏ phí.
Nhà nước ở giữa thu phế thì bảo sao...giờ đất nông nghiệp bị băm nhỏ ra để làm nhà vườn.
Mà nhà vườn đâu không thấy toàn đất trống không. x-(x-(x-(
Rùi mấy anh du ịch nữa chứ... Viu này viu kia.

Giờ mua đước 1ha giá vừa phải trồng cây phải vào tích trong sâu mới mua được...giao thông khó khăn thì bán cho ai giờ. Bán được thì chi phí vận chuyển đội cao lên. hazzz

KimQuang8888

Xe hơi
chúc cụ may mắn và tính toán cho kỹ vào nhé món này phải thật tập trung mới thành công đc

tuan_nguyen261188

Xe điện
chúc cụ may mắn và tính toán cho kỹ vào nhé món này phải thật tập trung mới thành công đc
Em trước cũng có nuôi gà phải cẩn thận không dính dịch cái thì chết...tuyệt đối cấm người ngoài vào.
Thăm quan thăm đồ là không luôn...