Topic chuyên về Mazda 3 1.6 2009 Taiwan

Aids

Xe điện
Các bác ơi đừng tiếc quá . Tôi đi mấy lần Hà nội- Điện Biên toàn máy bay nhưng với cái máu thích khám phá cảnh đẹp , thích đâu dừng đấy nên quyết tâm lái xe xem thế nào . Xe chạy rất tốt các bác ạ . Mà đường đẹp rồi phẳng chẳng kém gì ở Pháp hay Châu Âu. Các bác cứ chạy 2 tiếng nghỉ một tí ngó nghiêng hay lắm .
Aids

Cuong762001

Xe buýt
M3 chạy đường trường đồi núi thích lắm các bác ạ . Tôi vừa chạy Hà nội - Sơn La sáng nay đây . Để chế độ M chạy , Santafe đi sau bở hơi tai , tôi chủ động ghìm ga lại mà mãi mới bắt kịp . Vote cho M3 về kiểu dáng thể thao và chạy đường trường . Mai tôi sẽ chạy vượt đèo Pha- đin lên Điện Biên xem thế nào .
Aids
:41::41::41: Kụ lên chân lém :41::41::41: , Tôi dự rằng chủ nhân của Santafe này chắc mới nhận xe , chưa có biển , còn nếu cũ thì chắc bị tụt hơi đang trên đường đi sửa . Mặc dù tôi đang chạy Maz3 nhưng cũng phải thừa nhận nếu chạy đường đồi núi thì không thể bằng Santafe được vì xe Santafe tôi cũng đã từng chạy rùi rất bốc , đồ chơi ngon , gầm cao đi địa hình chắc chắn hơn Maz 3 nhiều :69:chỉ có cái mác là Củ Sâm thôi .:69:

Aids

Xe điện
Hi hi , M3 vượt Pha Đin ngon ơ các bác ạ . Chắc Santafe chủ í đi chậm thôi .
Aids

guestx

Xe máy
Website
www.facebook.com
Đầu tháng em có đưa girl lên nghỉ ở Tam Đảo rùi xuống luôn, hôm sau lên đón về. Để số tự động chạy, tắt điều hòa, mở cửa, nhiều lúc cũng thấy xót xe ghê.
Ơ!:101:sao lại để em nó lại qua đêm, mình quay về HN, hôm sau mới lên đón về...*-) khác với lẽ thông thường đấy. (l)
Chẳng lẽ bạn......................:))chạy taxi cho girl à :))

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
Ơ!:101:sao lại để em nó lại qua đêm, mình quay về HN, hôm sau mới lên đón về...*-) khác với lẽ thông thường đấy. (l)
Chẳng lẽ bạn......................:))chạy taxi cho girl à :))
Hì hì. Em hay làm những điều kì quái gây ấn tượng cho girl ạ. Girl không hiểu tại sao như thía nữa, cảm thấy yên tâm với mình vì thấy mình không ham hố. Sau này mình thích làm gì cũng dễ hơn vì nghĩ mình xyz vì tình cảm. Em thấy bài này hiệu quả phết. Các cụ thử xem sao. :21::21::21:

No.2

Xe hơi
Hì hì. Em hay làm những điều kì quái gây ấn tượng cho girl ạ. Girl không hiểu tại sao như thía nữa, cảm thấy yên tâm với mình vì thấy mình không ham hố. Sau này mình thích làm gì cũng dễ hơn vì nghĩ mình xyz vì tình cảm. Em thấy bài này hiệu quả phết. Các cụ thử xem sao. :21::21::21:
Chẳng hay đâu. Lần trước em cũng giống bác, làm bài y như bác, dưng mà lúc em vừa quay đi (định về Hà Nội để hôm sau lên đón mà) thì nhớ ra quên bao thuốc, quay lai lấy đúng lúc e ấy đang nói một mình: Xìiiiiiiiiiiiii, trông thế mà hoá ra là Gay....:)):)):)). Bài của cụ xưa như Diễm rồi.

guestx

Xe máy
Website
www.facebook.com
Chẳng hay đâu. Lần trước em cũng giống bác, làm bài y như bác, dưng mà lúc em vừa quay đi (định về Hà Nội để hôm sau lên đón mà) thì nhớ ra quên bao thuốc, quay lai lấy đúng lúc e ấy đang nói một mình: Xìiiiiiiiiiiiii, trông thế mà hoá ra là Gay....:)):)):)). Bài của cụ xưa như Diễm rồi.
hic. mình có ông bạn kinh doanh trên Tam đảo núi, hay dòm ngó các girl ban đêm đó 1 mình hoặc cùng bạn gái lém.:))

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
Đấy là cụ, em tình cảm va chạm tì ăng ten xe vào là girl đã biết ngay rùi ạ :)):)):))

guestx

Xe máy
Website
www.facebook.com
Chỉ dành cho newbies: Cách sử dụng Mazda tiết kiệm xăng.

(b)
Mình mới dùng M3 1.6 2009.
tài liệu theo xe là tiếng TAIWAN, k xem được gì.
Vậy nên lược dịch ra đây 1 vài trang trong quyển hướng dẫn sử dụng Mazda 3 owners manual 2007 hy vọng giúp cho những người mới như mình.
Có gì chưa đúng, xin mọi người cùng tham gia góp ý nhé.

Khi mới nổ máy, tránh làm nóng máy quá lâu. Một khi động cơ chạy êm, bắt đầu lái xe.
Tránh khởi hành đột ngột..
Giữ cho động cơ ổn định. Thực hiện lịch trình bảo dưỡng và kiểm tra và phục vụ tại các đại lý ủy quyền của Mazda.
Sử dụng điều hòa không khí khi cần thiết.
Chạy chậm trên những con đường ghồ ghề.
Giữ lốp xe đúng áp suất.
Không mang theo trọng lượng không cần thiết.
Không để chân bạn trên bàn đạp phanh trong khi lái xe.
Các bánh xe phải được căn chỉnh chính xác.
Đóng tất cả cửa kính khi ở tốc độ cao.
Chạy chậm khi lái xe trong điều kiện gió ngang hoặc ngược chiều.

Chỉnh sửa cuối:

guestx

Xe máy
Website
www.facebook.com
Tiếp: Chế độ số tự động

Chiếc xe Thể thao AT này có thêm tùy chọn khác với bản truyền thống, đó là, cho người điều khiển lựa chọn chế độ số nhân công thay cho chế độ tự động.

Thậm chí nếu bạn định sử dụng chức năng số tự động, bạn cũng nên biết rằng có thể bạn vô tình chuyển sang chế độ nhân công và xe chuyển sang một tốc độ số không thích hợp khi bạn thay đổi tốc độ. Nếu bạn nhận thấy tốc độ xe cao hơn hoặc nghe tiếng máy gằn thì bạn đã không vô tình vào chế độ chạy số nhân công.

Cần số phải để ở P hoặc N khi khởi động (đề máy).
P (Park): khóa cần số và khóa vô lăng
Luôn luôn đặt cần số ở P và cài phanh tay khi đỗ xe.
Đỗ xe mà chỉ để cần số ở vị trí P mà không cài phanh tay là nguy hiểm. Xe có thể di chuyển và gây tai nạn.
Chuyển sang vị trí P, N hay R trong khi xe đang chạy có thể gây hỏng hộp số.
Chuyển sang vị trí D hay R trong khi máy đang ở vòng tua cao có thể gây hỏng hộp số.

R (Reverse): xe chạy lùi. Xe phải dừng bánh hòan toàn trước khi chuyển vào hoặc ra khỏi vị trí R, trừ tình huống Rocking của xe.

N (Neutral) Trong N, các bánh xe và hộp số không bị khóa. Chiếc xe sẽ lăn tự do ngay cả
trên đường dốc nhỏ nhất, trừ khi dùng phanh tay hoặc phanh chân.

Nếu vòng tua động cơ đang nhanh hơn chế độ galangti, không chuyển từ N hay P sang D.
Điều này nguy hiểm vì chiếc xe có thể di chuyển đột ngột, gây ra một tai nạn hay chấn thương nghiêm trọng.

Không được chuyển vào N khi đang lái xe vì hệ thống phanh không vận hành được khi đang hãm gia tốc, điều này có thể dẫn đến tai nạn hoặc thương tích nghiêm trọng. Và có thể gây hư hỏng hộp số.

Sử dụng phanh tay hoặc chân trước khi chuyển khỏi N, để đề phòng xe di chuyển đột ngột.

D (Drive): vị trí lái xe bình thường. Từ điểm dừng, xe sẽ tự động thay đổi số tốc độ thông qua chuỗi 4-số/5-số

Chỉnh sửa cuối:

NewMeou

Đi bộ
Chào các bác! em lái xe mới, chưa có kinh nghiệm nên sẽ có nhiều câu hỏi trên OF, mong các bác chỉ giáo nhè nhẹ. Em cảm ơn nhiều!(k)

NewMeou

Đi bộ
Xin các bác chỉ hộ em các nút công tắc ở bên trái cạnh vô lăng có tác dụng gì: một trong 3 cái nút, 2 cái kia em biết rùi: 01 cái chỉnh gương, 01 cái chỉnh đèn đồng hồ, cái còn lại làm gì mà bật lên nó kêu "tít" em chả biết thế nào? Thanks.

bathuc_1968

Đi bộ
Chào bác ! cái nút thứ 3 là tắt cảm ứng báo hiệu đụng xe phía trước

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn

bathuc_1968

Đi bộ
Xe mình là Mazda 1.6 Taiwan thôi , phía trước có 2 cái cảm ứng giống 2 cái cảm ứng lùi phía sau

Chỉnh sửa cuối:

manh39kd4

Xe hơi
Chiếc xe Thể thao AT này có thêm tùy chọn khác với bản truyền thống, đó là, cho người điều khiển lựa chọn chế độ số nhân công thay cho chế độ tự động.

Thậm chí nếu bạn định sử dụng chức năng số tự động, bạn cũng nên biết rằng có thể bạn vô tình chuyển sang chế độ nhân công và xe chuyển sang một tốc độ số không thích hợp khi bạn thay đổi tốc độ. Nếu bạn nhận thấy tốc độ xe cao hơn hoặc nghe tiếng máy gằn thì bạn đã không vô tình vào chế độ chạy số nhân công.

Đỗ xe mà chỉ để cần số ở vị trí P mà không cài phanh tay là nguy hiểm. Xe có thể di chuyển và gây tai nạn.
Chuyển sang vị trí D hay R trong khi máy đang ở vòng tua cao có thể gây hỏng hộp số.

R (Reverse): xe chạy lùi. Bạn phải dừng lại ở một vị trí hòan chỉnh trước khi chuyển sang hoặc ra khỏi vị trí R, trừ tình huống Rocking của xe.

N (Neutral) Trong N, các bánh xe và hộp số không bị khóa. Chiếc xe sẽ lăn tự do ngay cả

Nếu vòng tua động cơ đang nhanh hơn chế độ galangti, không chuyển từ N hay P sang D.
Điều này nguy hiểm vì chiếc xe có thể di chuyển đột ngột, gây ra một tai nạn hay chấn thương nghiêm trọng.

Không được chuyển vào N khi đang lái xe vì hệ thống phanh không vận hành được khi đang hãm gia tốc, điều này có thể dẫn đến tai nạn hoặc thương tích nghiêm trọng. Và có thể gây hư hỏng hộp số.

Sử dụng phanh tay hoặc chân trước khi chuyển khỏi N, để đề phòng xe di chuyển đột ngột.

D (Drive): vị trí lái xe bình thường. Từ điểm dừng, xe sẽ tự động thay đổi số tốc độ thông qua chuỗi 4-số/5-số
còn không cụ. bài của cụ rất hay. Cám ơn nhìu.
(b)(b)(b)

NewMeou

Đi bộ

R (Reverse): xe chạy lùi. Bạn phải dừng lại ở một vị trí hòan chỉnh trước khi chuyển sang hoặc ra khỏi vị trí R, trừ tình huống Rocking của xe.

Thanks Bác. Em cũng có đọc topic về sử sụng số M3 rồi. Nhưng mà em vẫn chưa rõ khi đang đi số D muốn chuyển số M thì phải làm sao? gạt sang rồi + -, có phải giảm chân ga k, quay lại số D thế nào? mong các bác chỉ giáo ạ.