[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Doanh nghiệp của cụ là 100% vốn thì trừ phi cụ lấy tiền đấy rồi "bùng" đi mất hoặc phá sản trong khi các khoản vay ngân hàng, người khác thì không có khoản đâu trả mới quy tội này thôi (hoặc tội lừa đảo, chiếm đoạt tài sản...). Bình thường cụ lấy tiền, khi có người hỏi thì cụ trả lại (vẫn từ túi nọ sang túi kia của cụ thôi mà). Nếu doanh nghiệp cụ lớn, liên quan tới lãi tiền gửi (doanh thu tài chính) của doanh nghiệp thì số tiền cụ lấy ra cũng phải nhiều/rất nhiều, lại không chi cho hoạt động của doanh nghiệp thì họ mới "cù" được. Chứ lấy ra một vài đồng... thì ai hỏi và "cù" cụ làm gì? Hoặc hơn nữa, đúng nguyên tắc, cụ lấy tiền của doanh nghiệp, cụ sẽ phải có khoản chi, hóa đơn... phù hợp với nghiệp vụ và nhu cầu của doanh nghiệp thì chẳng ai đi "cù" cụ là chi này cho cá nhân cụ chứ không phải cho doanh nghiệp của cụ. Doanh nghiệp 100% vốn tư nhân em thấy có vụ tham ô là nhân viên phía dưới lấy tiền của doanh nghiệp (bản chất tiền của chủ) rồi trốn. Khi đó họ xử tội tham ô bình thường. Em đã đọc đâu đó về vụ án như vậy và em nghĩ trường hợp này xảy ra nhiều trong thực tế (không kém gì tiền nhà nước).
Em cho rằng nếu áp dụng cho cả doanh nghiệp tư nhân của mình thì quá nặng khi nhân viên nó bất đồng/bất mãn tố ngược. Tất nhiên án có thể khác nhưng cứ chiếu theo luật và khung hình để xxx họ cù mình thì cũng đủ chết!
Không phân biệt loại hình doanh nghiệp. Cơ bản các cụ nghĩ đơn giản doanh nghiệp tư nhân là hoàn toàn tiền của mình khi doanh nghiệp của cụ không vay nợ. Nếu doanh nghiệp có vay nợ ngân hàng, trái phiếu hay vay nợ từ bất kỳ nguồn nào thì rút ruột doanh nghiệp của chính mình thì dính tội tham ô là chính xác.

nq19832005

Xe buýt
Nửa cuối năm 2011, bằng hình thức nhờ người đứng tên sở hữu cổ phần, bà Lan đã bỏ ra khoảng 8.000 tỷ để mua và nắm giữ:
- 81,43% cổ phần của Ngân hàng TMCP Sài Gòn (cũ) dưới tên của 32 cổ đông.
- 98,74% cổ phần của Ngân hàng TMCP Việt Nam Tín Nghĩa dưới tên của 36 cổ đông.
- 80,46% cổ phần của Ngân hàng TMCP Đệ Nhất dưới tên 24 cổ đông.

Sau khi 3 ngân hàng này được hợp nhất thành Ngân hàng TMCP Sài Gòn (SCB) (Giấy phép được cấp tháng 12/2011, chính thức khai trương đầu năm 2012), bà Trương Mỹ Lan tiếp tục nhờ 73 cổ đông đứng tên sở hữu hơn 85,6% cổ phần của SCB. Đồng thời bà tiếp tục mua và sử dụng cá nhân đứng tên cổ phần SCB để tăng tỷ lệ sở hữu tại ngân hàng này lên 91,545% vào đầu năm 2018.
Em lười đọc, nên có mấy câu hỏi:

1. Bà Lan trước đó lấy đâu ra 8k tỉ tiền mặt nhỉ, nhiều tỉ phú thì sẽ vay và cầm cố chính bằng số cổ phần tương lai đó, nhưng chắc trường hợp này thì ko.

2. Với các phi vụ nhờ nhiều người đứng tên cổ phần thế này thì ko thể tất cả đó đều là họ hàng thân được, thì người ta làm thế nào để bảo đảm không bị "mất" nhỉ ? Em chưa tưởng tượng ra họ sẽ làm thế nào để đảm bảo pháp lý cho số cổ phần mang tên người khác.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cả 3 ngân háng dặt dẹo ấy cũng của bà lan nhé.
Nếu đúng như thế thì "cao tay" thật:
- Vòng 1: rút ruột 3 ngân hàng, rồi dùng tiền rút ruột mua thêm cổ phần để tăng tỷ lệ sở hữu.
- Vòng 2: sáp nhập 3 ngân hàng và bắt đầu ván mới.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
1. Bà Lan trước đó lấy đâu ra 8k tỉ tiền mặt nhỉ, nhiều tỉ phú thì sẽ vay và cầm cố chính bằng số cổ phần tương lai đó, nhưng chắc trường hợp này thì ko.
Cháu cũng thắc mắc điều đó, nhưng sau khi đọc còm của bác Pho_vang_buon_qua thì có thể đó là vòng 1 của "game rút ruột": thực chất bà Lan chính là chủ của 3 ngân hàng đó, rút ruột 3 ngân hàng, rồi dùng tiền rút ruột mua thêm cổ phần để tăng tỷ lệ sở hữu.
2. Với các phi vụ nhờ nhiều người đứng tên cổ phần thế này thì ko thể tất cả đó đều là họ hàng thân được, thì người ta làm thế nào để bảo đảm không bị "mất" nhỉ ? Em chưa tưởng tượng ra họ sẽ làm thế nào để đảm bảo pháp lý cho số cổ phần mang tên người khác.
Cháu cũng chưa hình dung ra được vì chưa đến tầm có thể làm được điều đó ạ.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
CCCM có ai còn nhớ vụ Tăng Minh Phụng " ...Ông được biết đến nhiều nhất vì vụ án Vụ án EPCO - Minh Phụng với các cáo buộc về các tội lừa đảo, lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản xã hội chủ nghĩa, cố ý làm trái gây hậu quả nghiêm trọng. Ông bị tuyên án tử hình và thi hành án bằng hình thức xử bắn vào năm 2003..."
Thế là 20 năm sau lặp lại vụ VTP này - cá nhân em so sánh thì sau 20 năm có lẽ vụ VTP cao hơn 20 hoặc 200 lần hơn vụ TMP năm nào? Nhưng về nguyên lý thì còn cao hơn nhiều cấp độ vì VTP gần như còn sở hữu cả SCB...
Liệu TML có gặp TMP hay không? Em đón là không vì pháp luật đã có nhiều thay đổi...Mời CCCM vào còm thêm
Vụ Tăng Minh Phụng "quyết định về tài sản có rất nhiều sai sót". Câu chuyện xử lý tài sản (bđs) Epco Minh Phụng cũng là câu chuyện dài kỳ, án chồng án

dheIa

Xe điện
Em lười đọc, nên có mấy câu hỏi:

Bà Lan này người Việt nhưng gốc Hoa!
Còn người Hoa có truyền thống và khả năng lũng đoạn ntn thì lịch sử còn lưu đó cụ!

cairong_2011

Xe container
VTP mới chỉ là "bề nổi của tảng băng bị vỡ": theo đại biểu đoàn Đồng Tháp, vụ Vạn Thịnh Phát có thể chỉ là bề nổi của tảng băng bị vỡ, còn những tảng băng khác chưa bị vỡ? “Người dân rất trông chờ vào việc thu hồi tài sản của các đối tượng trong vụ án này”.
Em nói nghiêm túc có lẽ các vụ việc điển hình kiểu thế này chỉ dân chúng hoặc các ĐB ko liên quan biết mới ko biết được rành rẽ. Chứ còn các VIP chắc gần rõ như bàn tay. Còn các vụ lẻ tẻ khác thì ko nói. Do vậy nếu chúng ta làm quyết liệt và nghiêm minh thì chống đc ngay từ khi mới thấy chứ ko cần vỡ tung ra rồi mới hô hào chống.

vutuanlong

Xe tăng
Báo có ghi đấy. Ngoài ra nếu VTP mang 1 triệu đô đến biếu thì dù có dốt cũng phải hiểu ngay có chuyện gì
---
Ông Du ký kết luận chỉ dựa vào các báo cáo của Đoàn thanh tra có đầy đủ chữ ký thành viên và Trưởng đoàn mà không đọc kỹ, không tổ chức họp Đoàn và không đọc báo cáo kết quả thanh tra của các tổ.
Có biết đấy cụ, nên mới không nhận quà. Còn ko ký KLTT thì Q cũng ko còn.
Chính trị là vậy!

opeth88

Xe máy
Ghê thật, tàu ngầm trên Voz trước giờ thì toàn nghe Vạn Thịnh Phát danh gia vọng tộc bí ẩn lắm, tài phiệt HongKong chống lưng, tiền mặt nhiều hơn cả Vingroup các kiểu, cuối cùng lại là trùm đa cấp, liều ăn nhiều. Đúng là ngu khi tin vào mồm vozer.

Trà Lý

Xe tăng
Những dự án quây tôn, khởi công rồi đứng yên, trùm mền đắp chăn sẽ tiếp bước theo chân VTP.

Cháu cũng thắc mắc điều đó, nhưng sau khi đọc còm của bác Pho_vang_buon_qua thì có thể đó là vòng 1 của "game rút ruột": thực chất bà Lan chính là chủ của 3 ngân hàng đó, rút ruột 3 ngân hàng, rồi dùng tiền rút ruột mua thêm cổ phần để tăng tỷ lệ sở hữu.

Cháu cũng chưa hình dung ra được vì chưa đến tầm có thể làm được điều đó ạ.
Khi sáp nhập 3 ngân hàng đấyvà không đổi chủ thì trong giới đều ngỡ ngàng,giống vụ sacombank bị thằng PNB sắp phá sản thâu tóm.Đều là đạo diễn của anh B và sau đấy là người ai cũng biết là ai.

matizvan2009

Xe ba gác
Sợ cụ luôn. Cụ nói "Bên CA và thẩm định xét tài sản (định giá ts cầm cố) và nợ (tiền gửi) rồi mới ra vốn chủ sở hữu âm" vậy thì cụ sai to về tài chính rồi ạ. Tài sản cầm cố và tiền gửi ko được đưa vào trong việc tính toán ra VCSH âm.
Thế theo cụ họ tính ra VCSH âm cách nào vậy?
âm vốn chủ: trên bctc chỉ âm khi tích lũy kết quả sxkd có số lỗ lớn hơn vốn chủ.

có thể trên bctc chưa âm (vì chưa phản ánh số liệu vào cân đối kế toán) nhưng có thể suy ra âm được:
VD: vốn chủ 1 dn là 10 tỉ đồng, anh giám đốc đi mua cái bộ hiend 2nd giá 12 tỉ. cân đối kế toán giảm tiền mặt 12 tỉ, tăng tài sản 12 tỉ nên chả ảnh hưởng gì đến kết quả sxkd cả (giả sử kinh doanh lãi vài trăm triệu đi). Nhưng khi bên ngoài (kiểm toán, công an, nhà đầu tư) họ đánh giá anh kia mua hớ bộ hiend, giá thị trường chỉ có 500 triệu thôi thì họ có kể kết luận: âm vốn chủ cmnr.

--Lamborghini--

Xe lăn
Đúng là ông nói gà, bà nói vịt.
Tôi bảo trưởng đoàn nhận 5.2tr usd, thì thành viên đoàn khả năng cũng phải 0.5 tr usd. Ông lại bảo nghĩ vậy oan cho họ.
Giờ cứ chờ ra tòa là rõ.
Nói chung là ai cũng có phần mới vui vẻ đôi đường.
Còn bao nhiêu thì chắc cũng khai bằng sạch thôi.

quy la tien

Xe điện
Các chị Đại ở trỏng như chị Bạch Diệp, chị họ Hứa, chị Lan...hóa ra cũng tội phạm cả.
Xem ra ở trỏng còn nhiều ĐẠI ZA dạng này lắm!

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Ngày trước thấy bà này có nhiều BĐS cứ đồn là tiền của TQ.
Chắc bè lũ cùng nhau tung tin để che giấu việc rút ruột ngân hàng đi mua bất động sản.
Ngoài ra còn có kiểu tung tin được tỷ phú nước ngoài nhận làm anh nuôi, mẹ nuôi, bố nuôi nữa.