[Funland] Tiềm năng Bất động sản Hà Nội cho chu kỳ phát triển mới từ 2023

Hanh Ha

Xe tăng
Em đang cày tiền để mua thêm. Cứ quận đường oto tránh là em phang.

BARCA

Xe tăng
Hoài đức vị trí thuận lợi nhất, đẹp nhất. Nhưng lại chưa phát huy đc nội lực cụ ạ. Giá Hoài Đức hiện cao hơn khoảng 30-50% so với ĐA.
Quỹ đất của HD ko còn nhiều, thêm vào đó quy hoạch bị băm nát từ hàng chục năm nay rồi. Diện tích tối thiểu 30m, đường vào 2m là mô hình đc các đội sale tận dụng triệt để nhiều năm nay. :(. Nếu đc vd3.5+vd4 thì sẽ đúng giá trị hơn.
Vân Canh HUD em đang bán căn LK vị trí chắc đẹp nhất HĐ rồi cụ nhỉ, sát M.Đình luôn mà các cụ đến xem toàn trả giá như Novaland vỡ nợ :)). Cụ Hanh Ha quan tâm không, đường 12m ạ

KoenigseggPigani

Xe tăng
Nhường các cụ ra tp vệ tinh mà mua, em chả biết có sống dc đến lúc mấy cái làng ở ven Ba Vì thành thành phố dc k, chứ 10 năm qua e chả thấy khác mie gì
E có tiền cứ nội đô các tp lớn e vụt

Hanh Ha

Xe tăng
Vân Canh HUD em đang bán căn LK vị trí chắc đẹp nhất HĐ rồi cụ nhỉ, sát M.Đình luôn mà các cụ đến xem toàn trả giá như Novaland vỡ nợ :)). Cụ Hanh Ha quan tâm không, đường 12m ạ
Em còn đang cày. Chưa đủ xèng để nhắm dc đến căn của cụ.

Thudovang

Xe buýt
Giờ thế giới phẳng nên ai cũng khôn rồi nên không kỳ vọng lãi xx mà chỉ mong có lợi nhuận 25-30%/ năm là ngon rồi . Còn tính khách quan về mức độ thanh khoản,tiện ích, mật độ dân số và việc làm, giá trị dòng tiền khai thác cho thuê trên bđs... thì thấy giá bđs ở quê còn ngáo giá đắt hơn thành phố rồi.

VUDINHKY

Xe tải
Quan điểm của em thì vẫn nên đợi, Vì rất nhiều dự báo chỉ số năm 2023 sẽ là năm suy thoái toàn cầu. Do đó về mặt vĩ mô là xấu. Toàn bộ nên sản xuất lao dốc do không còn sức mua. Nợ xấu ở các ngân hàng sẽ tăng. Mặt khác lãi suất tại các NH đang rất cao, vậy thời điểm này ta nên tạo lợi nhận từ việc gửi NH. Em nghĩ nên đợi tiến hiệu từ lãi suất NH là rõ nhất.

Hanh Ha

Xe tăng
Em đang định bỏ ra tầm 800tr để xây ít phòng trọ để cho thuê. Nhưng đang lăn tăn là xây hay để gửi ngân hàng. Vì lãi suất hiện giờ đang khá hấp dẫn. Nhờ các cụ cho em ít lời khuyên ah.

Thudovang

Xe buýt
Em đang định bỏ ra tầm 800tr để xây ít phòng trọ để cho thuê. Nhưng đang lăn tăn là xây hay để gửi ngân hàng. Vì lãi suất hiện giờ đang khá hấp dẫn. Nhờ các cụ cho em ít lời khuyên ah.
Tầm này thì gửi bank cho nhàn và an toàn nhất

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Nhường các cụ ra tp vệ tinh mà mua, em chả biết có sống dc đến lúc mấy cái làng ở ven Ba Vì thành thành phố dc k, chứ 10 năm qua e chả thấy khác mie gì
E có tiền cứ nội đô các tp lớn e vụt
Ven đô có nhiều loại ven mà cụ. Ở phía mạn ấy e thấy có Thạch Thất, Xuân Mai là còn khá hơn Ba Vì nhiều. Quy hoạch, dự án có, đang và đã làm 1 số r. Lại gần các KCN.
Còn câu cuối cụ nói, vấn đề là mua đất nội đô ra hình ra hài thì tiền to dâyd chứ chả vừa. Có phải ai cũng có tiền nhiều đâu, hơn nữa mua nhà nội đô để đầu tư thì xác định gửi bank còn hơn cụ ạ. :D.
Ven đô phải chờ hạ tầng, có thể lâu, đó là rủi ro khi đầu tư phải chấp nhận thôi. Chờ đc và chọn đc thì có quả ngọt đấy. Nó là xu hướng tất yếu thôi. Về khoản mở rộng hạ tầng, đường xá cầu cống ra ngoại thành thì HN thua xa HCM. Quá đáng buồn.

muabenem123

Xe container
Cụ đánh giá dòng tiền mang lại của 2 bên để quyết định xem. Thêm nữa so sánh cả lợi thế của bds khi có thêm các công trình trên đất nữa :D
Bt lô đất mua 500, 1 thời gian sau thị trg tốt cụ có thể bán đc 600, lãi 100 củ.
Nhưng nếu đắp thêm 200 vào xây, tổng chi phí khoảng 700 thì cụ bán có khi đc 900-1 tỏi đấy. :D

HuyArt

Xe lăn
Trung và dài hạn em nghĩ SS nhiều tiềm năng
Trên này cụ nào nắm rõ dự án 1060 ha của Vin trên Phổ Yên, Thái Nguyên không nhỉ?

muabenem123

Xe container
Giờ thế giới phẳng nên ai cũng khôn rồi nên không kỳ vọng lãi xx mà chỉ mong có lợi nhuận 25-30%/ năm là ngon rồi . Còn tính khách quan về mức độ thanh khoản,tiện ích, mật độ dân số và việc làm, giá trị dòng tiền khai thác cho thuê trên bđs... thì thấy giá bđs ở quê còn ngáo giá đắt hơn thành phố rồi.
Thực tế là e từ trc đến h mua bds cũng chỉ mong lãi gấp đôi gửi tk, khoảng 20% thôi. Nhưng ai nắm giữ đủ lâu thì hiệu quả sẽ bất ngờ đấy. Hơn cả mức cụ nói. Điều này là do các yếu tố khách quan, chủ quan từ thị trg, kinh tế XH đem lại. Câu cuối cụ nói cũng là câu mà cuối 2021 e nói rất nhiều lần trên này. Ko thể tưởng tượng đc lúc đó giá bds quê tính trên 1 lô còn cao hơn cả HN. Bọn e vẫn trêu nhau bây h bán nhà HN đi về quê cũng ko mua dc đất quê. :))

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Gớm, 25-30%/năm thì cứ 3 năm là x2 á … dễ thế thì cả nước giàu. Đảm bảo với cụ là đến hết 2025 chả có bđs nào x2 hết. May lắm thì có thể nơi khỉ ho nào đó có đột biến hạ tầng mà giờ chưa ai biết.

Gato2009

Xe điện
Lại là e đây. :)).
Gắn bó vs box bds tương đối lâu, từ những ngày đầu, tranh luận khá nhiều trên này. Bước sang đầu 2023, rảnh rang ngày nghỉ lễ cuối, e mạn phép đưa ra quan điểm về bds Hà Nội giai đoạn tiếp theo. :D
NHẤN MẠNH: Quan điểm đầu tư bds ở đây là đầu tư trung dài hạn, xác định là nắm giữ tài sản. Ko phải là đầu cơ.
A. Lý do đầu tư bds:
- Cá nhân e là người đã, đang, sẽ đầu tư bds. Có thời gian gắn bó vs bds cũng tương đối. (Hơn là chứng khoán, cụ nào thích chứng khoán có thế giao lưu riêng, e cũng tiếp đc nhé. )
- Bds là kênh trú ẩn, giữ tiền an toàn, bền vững. Cái này do cá nhân e đánh giá vậy, hiệu quả dài hạn hơn chứng khoán, coin.....
- Bắt đầu từ 2023 sẽ là giai đoạn mới của lạm phát và tăng giá chi phí sinh hoạt, hàng hoá thiết yếu: điện, nước, giáo dục, y tế.....buộc người dân sống tại HN phải bỏ ra nhiều tiền hơn cho cuộc sống do với trước đây (mất giá đồng tiền). Người dân có thể thắt lưng buộc bụng trong thời kỳ này, 1-2 năm, ko thể thắt lưng buộc bụng mãi.
B. Tiềm năng bds Hà Nội
- Xu hướng dân số về Thủ đô hàng năm tăng mạnh, nhu cầu đất ở kéo theo sẽ lớn.
- Quy hoạch Nội đô Hà Nội đang trong trạng thái "vỡ trận". Rất cần đc đầu tư mạnh về hạ tầng.
- Giai đoạn hiện tại , các dự án tại HN trong các năm qua đã được triển khai khá nhiều, bộ mặt thay đổi đáng kể NHƯNG ko thể đáp ứng được nhu cầu của người dân: nhu cầu về hạ tầng, sinh hoạt, ăn chơi..... ---> Mở ra tiềm năng RẤT LỚN cho khu vực ngoại thành, ven đô.
TIỀM NĂNG chính là ở chỗ hạ tầng chưa phát triển tương ứng với đô thị hoá. Nếu pt tương ứng thì ko còn tiềm năng nữa (ví dụ HCM đã làm có hạ tầng kết nối ra ngoại thành, ven đô, các khu vực vệ tinh tốt hơn hẳn so với Hà Nội).
- Kinh tế Việt Nam đang trong giai đoạn tăng trưởng mạnh, là 1 địa điểm thu hút đầu tư hấp dẫn của thế giới. Thực tế điều này thế giới đã có đánh giá về VN nhất là qua giai đoạn covid chưa từng có trong lịch sử và giai đoạn lạm phát, khủng hoảng này. Hà Nội là thủ đô VN nên cũng sẽ nằm trong xu hướng tăng trưởng chung của đất nước.
- Đầu tư công sẽ đóng vai trò lớn trong việc nâng đỡ giá trị bds. Nói đến đây chắc nhiều cụ bĩu môi. :)). Nhưng chính phủ khoá này quyết liệt hơn bao h hết. Và dù làm nhiều hay làm ít thì cũng phải làm, cũng bị thúc làm. Đây là đặc điểm vì sao phải mua bds cho dài hạn :)
C. Vị trí đầu tư BDS
Rất khó để có thể nói chính xác đầu tư ở đâu hấp dẫn vì tùy quan điểm mỗi người. Với cá nhân, từ 2015-2016, e đã định hướng đầu tư bds 5 huyện lên quận vì nó đc được các cấp thông qua, có trong nghị định. Thì dù có nhanh hay chậm vẫn phải làm. Đến bây h, khi giá 5 huyện đã tăng lên đáng kể thì tiềm năng của các khu vực này sẽ phụ thuộc rất lớn vào nội lực hạ tầng của từng khu.
---> Do đó, e định hướng mở rộng thêm các khu vực tiềm năng ở HN. Cụ thể lấy 3 KHU ĐÔ THỊ VỆ TINH của HN làm đường biên ngoài hắt vào nội đô.
Có thể các cụ bảo, 5 huyện sát nội đô còn chưa đâu vào đâu lại đòi bày đặt xa hơn :)). Nhưng e nghĩ cái j nó cũng phải làm song song, khu nào làm khu ấy, ko đợi làm xong cái này mới làm cái kia.
D. Kỳ vọng đầu tư
- Đã qua rồi thời kỳ x2 x3 giá bds. Vừa qua là giai đoạn mà biến động thế giới, covid mang lại cơ hội cho nhiều người.
Kỳ vọng đầu tư trong giai đoạn tiếp theo là kỳ vọng bền vững trong trung dài hạn. (Ko còn khái niệm ăn bằng lần nữa).
BÃO GIÁ đã và đang ập đến. E kỳ vọng ở trung dài hạn % lợi ích của bds sẽ LỚN HƠN % bão giá (chi phí sinh hoạt). Vì nếu chỉ đi làm và hưởng lương thì chắc chắn Bão giá sẽ ăn mòn tích lũy của mỗi gia đình, cá nhân. :)
-----------++++++----------
Trong pic này e cũng sẽ cố gắng update các dự án tại HN để các cụ có thể nắm đc và giao lưu thông tin thêm để có thêm kiến thức nhé.
-------+++++-------
Hỏng rồi, em lại đang bỏ tiền vô đô thị sinh thái Quốc Oai. Có lên cơ cấu lại không cụ.
Tks.

Trần Gia

Xe tăng
E cắm chốt ở đây hóng các cụ bàn luận đất đai. Tầm này thì e thấy thích khu nào thì ngắm nghía, nghe thật kĩ, luyện kĩ năng nghe xong đọc giá . Chờ khi luật đất đai đc phê thông qua , thông tue nghị định hướng dẫn đầy đủ thì ta ra quân ạ 😌

vietsunboy

Xe tải
Em hóng kinh nghiệm để tham gia bđs hợp lý hơn

trunganh13

Xe đạp
Tiền giờ để mua chứng or tích lũy là hợp lý nhất. Đất cát cứ phải đi xem oánh giá tiềm năng mới mua được. HN 10 năm nữa giãn nở ra theo các trục chính hiện tại 1.2 đến 1.5 lần là cái chắc. Khu trung tâm khó mà có đột biến x2 x3 đc