Thớt từ thiện của chi hội FUNS Team

Xíu

Xe buýt
... nhà bán đường trước cổng trường cạnh công an p
Lâu lâu cháu mới vào thớt này, cháu có ý kiến với mợ Tân:
Vị chí 21 tên cháu còn để ngỏ, xin điền giúp cháu là 300k (cho cháu nợ hôm nào gặp mợ cháu dả sau).
Thơm mợ vì mợ chu đáo quá...........

Transporter2

Xe tăng
Người OF
Thớt này lại tỏ ra hiu quạnh rồi đấy, mợ Tan xem thế nào đi!

B.Anh

Xe tải
Đọc được mấy dòng này sao em thấy tâm trạng quá, một hoàn cảnh có liên quan đến giao thông mà tôn chỉ của Funs là hoạt động để giúp đỡ những trường hợp cần giúp đỡ khi tham gia giao thông. Em mạn phép được đưa suy nghĩ riêng của mình lên thớt này để góp phần nào đó giúp đỡ những người thật sự khó khăn do di chứng của tai nạn giao thông để lại. Em mong rằng Funs của chúng ta sẽ có quỹ từ thiện riêng chỉ dành cho những trường hợp như em bé này. Rất mong sự thông cảm sẻ chia của các cụ các mợ.
http://dantri.com.vn/c167/s167-463654/be-4-tuoi-bi-bo-roi-mat-doi-chan-trong-vu-tai-nan-tham-khoc.htm

Batto_moto

Xe tăng
Đọc được mấy dòng này sao em thấy tâm trạng quá, một hoàn cảnh có liên quan đến giao thông mà tôn chỉ của Funs là hoạt động để giúp đỡ những trường hợp cần giúp đỡ khi tham gia giao thông. Em mạn phép được đưa suy nghĩ riêng của mình lên thớt này để góp phần nào đó giúp đỡ những người thật sự khó khăn do di chứng của tai nạn giao thông để lại. Em mong rằng Funs của chúng ta sẽ có quỹ từ thiện riêng chỉ dành cho những trường hợp như em bé này. Rất mong sự thông cảm sẻ chia của các cụ các mợ.
http://dantri.com.vn/c167/s167-463654/be-4-tuoi-bi-bo-roi-mat-doi-chan-trong-vu-tai-nan-tham-khoc.htm
Thật xót xa với hoàn cảnh của bác Vỹ.Nhìn hình ảnh ông ngoại khắc khổ và bé con xinh xắn lòng em quặn thắt. Bé Tiên bằng tuổi zai nhà em.Nước mắt em đã rơi...
Em hi vọng Funs sớm chung tay có hành động thiết thực với trường hợp bé Tiên.

Chỉnh sửa cuối:

xauzai

Xe điện
Website
www.otofun.net
Tại sao ta không thu xếp khoảng 2 tiếng vào Việt Đức nhỉ ? Vừa để xác minh nội dung cũng là để trao cho gia đình gọi là đỡ phần nào khó khăn tài chính.

Nếu có thể, em đề xuất trích quỹ từ thiện cho bé và gia đình 1 triệu đồng ngay ngày mai, các kụ thấy sao ạ?

Mr_Che

Xì hơi lốp
Website
www.vaidep.com.vn
oài, thương tâm thật, em ủng hội ý kiến của cụ Xauzai

Hung Nissan

Xe buýt
Em hoàn toàn ủng hộ ý kiến của các cụ, mà cụ thể là trường hợp cháu của bác Vỹ. Các cụ lên chương trình và cho cháu đi theo với ạhh.
Cháu cảm ơn!

Mr_Che

Xì hơi lốp
Website
www.vaidep.com.vn
Thưa các cụ, vửa rồi ai cũng biết những sự kiện ở Nhật và được chứng kiến tinh thần của người Nhật rất tuyệt vời, em có mong muốn là ủng hộ về mặt vật chất dù chỉ là rất nhỏ tới những người dân Nhật Bản
Có cụ nào có chung ý muốn với em ko ạ? Em đang tìm hiểu 1 số báo và tổ chức có tài khoản ủng hộ tới người dân Nhật Bản

benghe

Xe điện
Thưa các cụ, vửa rồi ai cũng biết những sự kiện ở Nhật và được chứng kiến tinh thần của người Nhật rất tuyệt vời, em có mong muốn là ủng hộ về mặt vật chất dù chỉ là rất nhỏ tới những người dân Nhật Bản
Có cụ nào có chung ý muốn với em ko ạ? Em đang tìm hiểu 1 số báo và tổ chức có tài khoản ủng hộ tới người dân Nhật Bản
Xa quá cụ ạ, ủng hộ bằng tinh thần là được rồi... hay gom ít quần áo cũ rồi anh em ta tổ chức 1 chuyến sang Japan trao tặng kiểu như hôm đi Hà Tĩnh ẩy nhỉ???

Bắc Âu

Xe điện
Em nghe nói Việt Nam mình xin được cử đội cứu hộ tình nguyện sang giúp Nhật mà phía Nhật chưa đồng ý các cụ ạ.

moonlight

Xe tăng
Cty Sumitomo có chương trình trực tiếp đấy, cụ thưt tham khảo xem!

Chỉnh sửa cuối:

Batto_moto

Xe tăng
Tại sao ta không thu xếp khoảng 2 tiếng vào Việt Đức nhỉ ? Vừa để xác minh nội dung cũng là để trao cho gia đình gọi là đỡ phần nào khó khăn tài chính.

Nếu có thể, em đề xuất trích quỹ từ thiện cho bé và gia đình 1 triệu đồng ngay ngày mai, các kụ thấy sao ạ?
Việc này dư nào rồi CT, sáng mai e và bác tiền trạm luôn nhỉ ;)
Thời tiết mưa lạnh thế này nên cái gì cũng dễ đóng băng hết, mà đóng băng thì dễ tan và chìm lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Mr_Che

Xì hơi lốp
Website
www.vaidep.com.vn
Subject

Mail

Nguyen Hung la CEO cong ty Ashahi

Xin chào anh Nguyen Hung

Em là Minh Thành đây. Anh và gia đình khỏe không ? Mấy ngày nay mọi sự đều quay cuồng lên cả. Mở mắt cũng thấy xác chết, nhắm mắt cũng thấy xác chết. Mỗi thằng tụi em mỗi đứa phải trực 20h/một ngày. Ước gì thời gian dài 48 tiếng một ngày để mà còn đi tìm cứu người. Điện nước không , thực phẩm gần như số không ? Di tản dân chưa xong thì lại có lệnh đưa dân đi di tản tiếp.
Em đang ở Fukushima, cách nhà máy điện Fukushima 1 khoảng cách 25km, có rất nhiều chuyện có thể viết nên thành sách về tình người trong hoạn nạn.

Ngày hôm kia em đã tìm thấy và cứu được một người VN. Anh ta tên là Toàn đến từ Mỹ, kỹ sư nguyên tử lực làm việc tại nhà máy điện hạt nhân Fukushima 1, anh ta bị tai nạn ngay cơn động đất đầu tiên, mọi thứ hỗn loạn nên chẳng ai giúp anh ta liên lạc cả.

Tình cờ biết được em đã liên lạc với Đại sứ quán Mỹ và phải công nhận tụi Mỹ nó nhanh, ngay lập tức trực thăng của quân đội Mý đến bệnh viện bốc anh ta đưa thẳng ra hạm đội
Còn lại một số tu nghiệp sinh VN ở trong vùng này thì em đang tìm vẫn chưa có thông tin rõ ràng. Nếu có thông tin chính xác tên tuổi, nơi làm việc của họ thì dễ tìm kiếm hơn. Ở Nhật cảnh sát không có quản lý gắt gao về hộ tịch như ở VN và luật bảo hộ thông tin cũng khiến cho việc tìm thông tin của họ cũng khó. Em gặp một phụ nữ Nhật có làm việc chung với 7 cô gái đến từ VN làm việc với tư cách tu nghiệp sinh, chỗ họ làm cách bờ biển khoảng 3km, bà ta nói rằng họ không biết tiếng Nhật và lúc chạy loạn thì họ chạy theo bà ta, nhưng sau đó thì không biết chạy đi đâu còn sống hay là chết.Trong đó bà ta chỉ nhớ tên một cô gái tên là Nguyễn Thị Huyền (Có thể tên là Hiền) vì làm việc chung nhau.

Nhân viên Đại sứ quán và chính phủ VN vẫn chưa thấy xuất hiện ở đây, dù đọc trên báo mạng của VN thấy họ nói lo lắng cho dân VN rất tốt, toàn xạo cả.

Ngay cả cảnh sát tụi em còn đói khát tả tơi thì huống chi tới mấy đứa nhỏ tu nghiệp sinh VN. Nỗi khổ nhất ở vùng này bây giờ là Lạnh, Đói, Khát, không có điện, thiếu thông tin. Dân chúng thì vẫn bình tĩnh, lòng tự trọng và luân lý của họ tốt nên chưa đến nỗi loạn nhưng nếu tình hình này kéo dài thêm chừng 1 tuần nữa thì có khả năng tình hình an ninh không thể kiểm soát nổi. Họ cũng là con người mà, khi cơn đói khát đã vượt quá lòng tự trọng và nhân cách thì cái gì cũng phải làm thôi. Chính phủ đang lập cầu không vận thực phẩm và thuốc men vào vùng này nhưng chỉ như muối bỏ biển.

Có nhiều chuyện muốn kể cho anh nghe để đăng trang tin của anh nhưng mà nhiều đến độ bây giờ em cũng chẳng biết gì mà viết nữa.

Có một câu chuyện cảm động ngày hôm qua một đứa bé Nhật đã dạy cho một người lớn như em một bài học làm người.

Tối hôm qua em được phái tới một trường tiểu học phụ giúp hội tự trị ở đó để phân phát thực phẩm cho các người bị nạn. Trong cái hàng rồng rắn những người xếp hàng em chú ý đến một đứa nhỏ chừng 9 tuổi, trên người chỉ có chiếc ao thun và quần đùi. Trời rất lạnh mà nó lại xếp hàng cuối cùng, em sợ đến phiên của nó thì chắc chẳng còn thức ăn. Nên mới lại hỏi thăm.Nó kể nó đang học ở trường trong giờ thể dục thì động đất và sóng thần đến, cha của nó làm việc gần đó đã chạy đến trường, từ ban công lầu 3 của trường nó nhiìn thấy chiếc xe và cha nó bị nước cuốn trôi, 100% khả năng chắc là chết rồi. Hỏi mẹ nó đâu, nó nói nhà nó nằm ngay bờ biển, mẹ và em của nó chắc cũng không chạy kịp. Thằng nhỏ quay người lau vội dòng nước mắt khi nghe em hỏi đến thân nhân. Nhìn thấy nó lạnh em mới cởi cái áo khoác cảnh sát trùm lên người nó. Vô tình bao lương khô khẩu phần ăn tối của em bị rơi ra ngoài, em nhặt lên đưa cho nó và nói: " Đợi tới phiên của con chắc hết thức ăn, khẩu phần của chú đó, chú ăn rồi, con ăn đi cho đỡ đói".
Thằng bé nhận túi lương khô của em, khom người cảm ơn. Em tưởng nó sẽ ăn ngấu nghiến ngay lúc đó nhưng không phải, nó ôm bao lương khô đi thẳng lên chỗ những người đang phát thực phẩm và để bao lương khô vào thùng thực phẩm đang phân phát rồi lại quay lại xếp hàng.Ngạc nhiên vô cùng , em hỏi nó tại sao con không ăn mà lại đem bỏ vào đó. Nỏ trả lời: " Bởi vì còn có nhiều người chắc đói hơn con. Bỏ vào đó để các cô chú phát chung cho công bằng chú ạ".

Em nghe xong vội quay mặt đi chỗ khác để khóc để mọi người không nhìn thấy. Thật cảm động. Không ngờ một đứa nhỏ 9 tuổi mới học lớp 3 đã có thể dạy em một bài học làm người trong lúc khốn khó nhất. Một bài học vô cùng cảm động về sự hy sinh.
Một dân tộc với những đứa trẻ 9 tuổi đã biết nhẫn nại, chịu gian khổ và chấp nhận hy sinh cho người khác chắc chắn là một dân tộc vĩ đại. Đất nước này đang đứng ở trong những giờ phút nguy cấp nhất của sự điêu tàn, nhưng chắc chắn nó sẽ hồi sinh mạnh hơn nhờ những công dân biết hy sinh bản thân ngay từ tuổi niên thiếu.

Nghĩ lại câu nói của ông già Fuwa nguyên chủ tịch **** CS Nhật giáo sư dạy em về Tư bản luận đã nói rằng " Nếu Mac sống lại, ông ta sẽ thêm một câu vào trong cuốn Tư bản luận đó là " Chủ nghĩa CS chỉ thành công trên đất Nhật".
Vài dòng gửi cho anh, chúc anh khỏe .Tới giờ em vào phiên trực nữa rồi.
Chúc anh và gia đình vạn sự an khang.

Hà Minh Thành
Best regards,

Mr_Che

Xì hơi lốp
Website
www.vaidep.com.vn
đây là 1 email của 1 cảnh sát người Nhật gốc Việt đang làm việc tại Nhật gửi mail cho 1 người bạn VN, đọc rất nhiều thông tin trên các báo mạng rồi nhưng thực sự đọc email này e cảm thấy rất xúc động

Báo cáo các cụ/mợ!
Trưa nay em cùng các bác trong chi hội Funs thay mặt toàn thể AE trong chi hội đến bệnh viện Việt Đức thăm cháu Tiên (cháu bé bị TNGT đã mất đi đôi chân mà báo dân trí đã đưa tin ngày 8/3 vừa qua)
Đây là một vài hình ảnh

Nhìn cháu bé xinh xắn vô tư cười nói, cháu vẫn thoải mái cười đùa cùng người bác khi đang xúc cơm cho mình khi mà bản thân cháu chưa hề biết những gì mình phải gánh chịu mà rơi nước mắt. Chúng tôi không dám nhìn lâu, chỉ biết chúc cháu mau khỏe, chúc cho cháu và những người thân mau vượt qua những ngày tháng khó khăn này.

FUJITSU

Xe buýt
Ôi vụ này e thấy ý nghĩa quá, một trong những việc làm thiết thực.. e chốn đi Quảng Ninh mấy ngày cuối tuần nên ko tham gia được cùng...
Mợ Dương xem kỳ này quĩ nhà FunS dư lào nhỉ, đã tới kỳ đáo hạn chưa ah :-w

xauzai

Xe điện
Website
www.otofun.net
Thông báo :
Sáng mai thứ 7 ngày 02/04/2011 ,mấy anh em tổ chức đi tiền trạm cho chuyến từ thiện sắp tới tại Trung tâm lao động xã hội số 2,Yên Bài, Ba Vì, Hà Nội, nơi các bé không may nhiễm HIV bị bố mẹ bỏ rơi không nơi nương tựa.
Dự kiến đi 4 -5 người ,bác nào rảnh thì mai 8h30 phút sáng có mặt tại Siêu thị Big C để xuất phát.
Hiện tại có : Em, Batto_moto, Khoa_quay ,còn trống 2 ghế nữa bác nào đi thì đăng ký sớm nhé. Đầu giờ chiều cùng ngày về đến HN.

Chỉnh sửa cuối:

Transporter2

Xe tăng
Người OF
Thông báo :
Sáng mai thứ 7 ngày 02/04/2011 ,mấy anh em tổ chức đi tiền trạm cho chuyến từ thiện sắp tới tại Trung tâm lao động xã hội số 2,Yên Bài, Ba Vì, Hà Nội, Việt Nam nơi các bé không may nhiễm HIV bị bố mẹ bỏ rơi không nơi nương tựa.
Dự kiến đi 4 -5 người ,bác nào rảnh thì mai 8h30 phút sáng có mặt tại Siêu thị Big C để xuất phát.
Hiện tại có : Em, Batto_moto, Khoa_quay ,còn trống 2 ghế nữa bác nào đi thì đăng ký sớm nhé. Đầu giờ chiều cùng ngày về đến HN.
Tiếc quá, đầu giờ chiều mai em lại có việc nhà. Các bác cứ đi, khi nào đi thực tế em tham gia!