[Funland] Thi tư duy và Toán: Đánh tráo khái niệm.

CAP_bl

Xe điện
Giải bài toán nào mà con người không có tư duy?
Ngay cả khi cụ viêt com trên đây cụ cũng cũng phải tư duy chứ.
Nên cái gọi tên Toán tư duy là cách làm màu cho vẻ nguy hiểm thôi
Tôi không tranh luận với bác về khái niệm "Toán tư duy" làm gì.
Theo tôi, nếu có thời gian, bác nên tìm hiểu thêm về những khái niệm này để hiểu cho rõ hơn rồi hãy suy luận hoặc suy diễn... (ví dụ về "toán học", "tư duy", "so sánh toán tư duy và toán truyền thống", hay như lời dẫn tại môn học ở ĐH Stanford được nhà khoa học viết thế này "Mathematical thinking is not the same as doing mathematics – at least not as mathematics is typically presented in our school system ",...).

Chỉnh sửa cuối:
Em thấy ngay từ năm đầu tiên thì đề của BK cũng thường có nhiều nội dung, bao gồm cả toán, khoa học tự nhiên và đọc hiểu. Nên có thể gọi là tư duy cũng được mà. Có lẽ thế hệ ngày xưa nhiều bác tốt nghiệp xong đúng như máy vì học kiểu bác học quá, không có nhiều tư duy thực tế nên BK mới đưa ra phương án đó.

tratida

Xe container
Học BK là phải chăm chỉ mới mong điểm cao, cũng na ná học vẹt học gạo thôi. Ông nào tư duy tốt mà không đi học cũng tạch. Tóm lại là cần phải chăm chỉ
Hồi xưa em học lập trình tư duy hướng đối tượng, vào thi làm đúng kiểu hướng đối tượng cho phép toán đơn giản :)) thế là tèo vì ko đủ thời gian mà code lỗi debug mãi ko xong. Bạn bè làm thì đơn giản là print luôn kết quả tính :))

Sent from Other Universe via OTOFUN

tratida

Xe container
Toán tư duy là dành cho các cụ lười gọi môn tư duy. Chứ Toán là 1 phần của tư duy thôi chứ. Chả cần toán vẫn có thể tư duy được (dù hiệu quả có thể khác)
tư duy toán học
tư duy logic
tư duy hướng mục đích
tư duy hướng đối tượng
tư duy hướng khách hàng
tư duy x
tư duy y

..
là 1 trong các cách ưu tiên để tiếp nhận, hiểu và xử lý vấn đề

Sent from Other Universe via OTOFUN

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Thế bài này là toán hay tư duy hả cụ thớt ?

Giáp tết doanh nghiệp A đến biếu chủ tịch X 12k đô và 50 lượng vàng. Hỏi sang năm 2023 doanh thu của doanh nghiệp A là bao nhiêu?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

Vova

Xe container
Topic lâu lắm rồi, chắc lại có cụ nào đào lên. Em hỏi thật, cụ đã đọc và biết tên gọi chính xác của kỳ thi tuyển sinh Đại học Bách Khoa Hà Nội tổ chức chưa? Hay chỉ đọc lướt qua mấy post kêu ca trên này rồi phê phán?
Theo em nhớ không nhầm thì cả kỳ thi được gọi là "Kỳ thi đánh giá tư duy", trong đó có các phần về toán, khoa học + đọc hiểu, giải quyết vấn đề. Nhiều khi chính chúng mình cũng cố tỏ ra nguy hiểm ý nhỉ cụ nhỉ :P.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Chắc gọi là toán tư duy để phân biệt với mấy bài thuần tính toán như trước kia. Hồi xưa thi đại học, đề thì chỉ có 1 trang như sau
1) phân tích đạo hàm. Tìm tham số m để hàm số blah blah
2) giải (hệ) phương trình
3) cho x, y, z blah blah. Chứng mình bất đẳng thức..
4) cho hình vẽ. Chứng mình giao điểm của AB và CD là Trung điểm của EF.
5) ...

Mặc dù để giải mấy bài trren cũng cần tư duy, nhưng chắc chỉ 20% tư duy còn 80% kỹ năng tính toán, nên những người tư duy kém sẽ cảm thấy toán chả giúp ích gì cho cuộc sống. Do đó, giờ họ thay đổi cách dạy và học toán, gọi là toán tư duy.

atoxet

Xe tăng
Đề đây cho các cụ thẩm xem là Toán hay là Tư duy nhé.
Em thấy đề thi ra rất xuất sắc.
Em ko đọc hết cả đề, nhưng em rất thích kiểu cho 1 đoạn văn và hỏi thế này vì kĩ năng đọc hiểu sau này khá quan trọng trong công việc, mà lúc thi không cần phải học kiểu cày cuốc thuộc lòng.