[Funland] Thất vọng về cha mẹ

starsn

Xe điện
Nếu cụ có vài đứa con, cụ sẽ thấy, chúng có thể khác nhau nhiều. Dù cùng điều kiện gđ và môi trường. Từ khi sinh đến khi chúng vài tuổi là đã thấy khác phần nào. Có thể thay đổi theo thời gian, nhưng bản chất là 1 cái gì rất khó thay đổi.
Trời sinh tính là tính cách là có đứa nổi đứa trầm, có đứa thể hiện ít có đứa thể hiện nhiều, chứ không phải tính cách là có đứa biết ơn có đứa vô ơn cụ ạ.

Bản chất con người không ai không tốt cả, con cái ai cũng muốn làm cha mẹ vui theo bản năng đấy.

Nên gd không hoà thuận không phải chỉ là lỗi của con đâu. Cả ngày xưa lẫn bây giờ. Đầy bm cư xử chả ra gì nhưng cứ đòi con cái phải nọ kia.

lai 4 fun

Xe tải
Em chẳng biết các cụ thế nào chứ em sinh con ra và em chăm sóc con như em trồng nâng niu một cây non. Em chẳng mong cây cho trái chỉ từng ngày chăm và thưởng thức cây lớn lên là em đã vui lắm rồi. Điều em mong nhất là con cái khoẻ mạnh học tập tốt và hanh phúc. Chúng nó ốm em lo , chúng nó buồn em buồn gấp vạn lần. Sau này em chỉ mong chúng nó sống vui vẻ và có tuổi thơ đầm ấm bên bố mẹ. Lúc con làm sai em cũng mắng và giải thích cho con hiểu , lúc em sai em cũng xin lỗi các con . Em muốn các con cùng bố mẹ cùng nhau phân bổ các việc trong nhà một cách vui vẻ và tự nguyện. Con lo cho sức khoẻ bố mẹ nên cũng làm giúp chứ ko phải vì bị bắt mà làm. Bố mẹ thương con ôn thi mệt thì làm giúp giai đoạn ôn thi . Cứ thế cả nhà em vợ chồng con cái cùng lao động và vui chơi. Khi con lớn lập gia đình thì sẽ buồn nhưng mình cứ cho hết yêu thương thì sẽ nhận được yêu thương thôi mà. Em tin các con cũng sẽ quan tâm yêu thương mà ko cần phải đòi hỏi, rào trước tính sau với chúng nó làm gì. Đời em khổ lắm rồi em chỉ mong chúng nó không phải khổ như em thôi.

skype0211

Xe tăng
Hầu như ai cũng có bố mẹ và con cái, cùng trong vai trò là con và là bố mẹ, có nói đi phải nói lại, con mình sau này không thể áp đặt nó sống theo cách mình muốn, quan tâm mình theo cách mình muốn được, nó có sự tự do của nó. Nhiều bố mẹ cứ hở ra con cái ko như ý là nói nó bất hiếu, cũng dở.

nvk155

Xe điện
Có mỗi mấy chữ cụ đã đánh giá về con người rồi!
Em cũng làm bố của 2 đứa con, con nhà em thằng lớn đã ra trường và đi làm, con gái nhỏ đang cuối c1, nói vậy để cụ biết em cũng là người làm bố.
Người Việt mình có suy nghĩ rất buồn cười, đó là cha mẹ cho con cái sự sống vì thế con cái phải biết ơn bố mẹ. Thực tế là chúng nó có xin mình đem chúng nó đến với thế giới này đâu, tự bố mẹ quyết định đẻ, đẻ ra nuôi chúng nó khổ cực rồi lại tính công ơn, mình tự chọn chứ chúng nó đâu khiến. Quan điểm của em là đẻ con ra phải có trách nhiệm với con, trách nhiệm nuôi và dạy, nuôi đến khi con học đại học xong, có đủ năng lực tự nuôi sống và chăm lo cho bản thân, dạy con cách hành xử trong gia đình, dạy con cách ra đời đối nhân xử thế. Cha mẹ chỉ nuôi lớn mà không dạy con khôn đó là lỗi của cha mẹ, đừng trách con không biết cư xử khi chính bản thân mình ko dạy cho nó.
Em không bàn luận chuyện của nhà khác, càng không đánh giá ai đúng ai sai trong chuyện gia đình họ, em chỉ thấy đứa trẻ mà sống và phát triển trong môi trường người thân luôn không nói thẳng thắn, không dạy cho nó phân biệt đâu là điều hay lẽ phải mà chỉ biết nói móc nói dỗi, bắt đứa trẻ đó tự suy diễn tự hiểu ý bố mẹ là đứa trẻ thiệt thòi, đừng đánh giá và phán xét nữa bởi đứa trẻ đó cũng chẳng sung sướng gì rồi.
Cũng chỉ mong con cái vui vẻ hạnh phúc thôi.
Nhưng mấy dòng mợ chủ viết nó vô cả tình, vô cả nghĩa. Người như thế muốn hạnh phúc vui vẻ cũng khó đấy.

Chỉnh sửa cuối:

keyon

Xe tăng
Tối qua chị e bọn e hỏi bố mẹ e là nghỉ lễ sắp tới đi hạ long, về quê, hay đi đâu bố mẹ chọn đi. Ông bà phang luôn cho câu: ko đi đâu hết ở nhà. :)) 2 bà kia điên lên đứng dậy đi về.:D

Bố mẹ suốt ngày nói con cái hổng có quan tâm j đến bố mẹ cả. Con nhà ngta hết mua cái này cái kia, cho bố mẹ đi đây đó... đằng này con nhà m.:((
Khốn khổ 3 chị e e. Tiền nong, thuốc thang, mọi thứ ko thiếu thứ j. Đặt vé đi du lịch ko thèm đi. Nói chung là chán lắm, càng già càng kiểu j. Nhiều lúc ko hiểu nổi luôn.
Mẹ em cũng vậy ngoài 70 rồi , nhưng chỉ thích ở nhà , vậy em cũng phải chiều bà. Ngày lễ tết ngoài đi nhà ngoại em cứ ở nhà bảo vợ nấu nướng mời anh em về ăn thôi. Cứ như vậy là vui hết. Còn du lịch với chơi bời cứ ngày thường mà chiển thôi, dần em cũng quen , cũng không thích đi đâu dịp lễ , chỉ cần ở nhà làm bữa cơm là vui.

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Thớt này thực tình cũng có phần trong em băn khoăn suy nghĩ rất lâu. Thực sự thì em cũng thương mẹ, vì chỉ còn mỗi mẹ nhưng đk mình còn vợ còn con nhỏ, cũng ko dư dả gì, ko thể như "con người nhà người ta" được. Từ lúc nào mẹ em làm em suy nghĩ mình không giàu có, ko giỏi kiếm tiền = bất hiếu.

Cũng chỉ mong con cái vui vẻ hạnh phúc thôi.
Nhưng mấy dòng mợ chủ viết nó vô cả tình, vô cả nghĩa. Người như thế muốn hạnh phúc vui vẻ cũng khó đấy.
Cuộc sống của những người trẻ nhưng không có nền tảng ở các tp lớn bây giờ áp lực lắm cụ, cv lương thấp, cs vất vả sinh ra áp lực, bt bận rộn đi làm về vừa mệt vừa muộn chắc gì đã có sức và tâm trí mà điện cho bố mẹ để trò chuyện, lúc có tâm trí điện mà cuộc nói chuyện không có sự chia sẻ thấu hiểu thì thấy thất vọng là điều đương nhiên.
em nghĩ mợ ấy cô đơn, ko muốn nói chuyện này với bạn bè nên lên đây mở thớt, tưởng được giải toả ai dè nhiều cụ có nhận xét khắt khe và nặng lời quá!

Vinhhht12

Xe buýt
Con vs cái mất dậy !

Cuonglv

Xe tăng
Hnay rảnh rỗi, em gọi điện cho mẹ em. Nào ngờ bị nói kháy mỉa mai, kiểu nói mát như: con này chả nhờ vả được gì. Cha mẹ chết chắc nó cũng không thèm về...
Mà em thì từ trước tới giờ cũng ít nói chuyện chia sẻ được với cha mẹ. Do không hợp. Nhưng thật tâm mình cũng luôn mong những điều tốt dành cho họ.
Nên nghe họ nói vậy em thấy khó chịu quá.
Có cụ mợ nào gặp tình huống như vậy không ạ
Cha mẹ nuôi ăn mình, chăm mình ăn học, lo cs cho mình đến khi trưởng thành, méo biết mợ đã báo đáp được gì chưa mà kêu thất vọng. Bất hiếu

nvk155

Xe điện
Cuộc sống của những người trẻ nhưng không có nền tảng ở các tp lớn bây giờ áp lực lắm cụ, cv lương thấp, cs vất vả sinh ra áp lực, bt bận rộn đi làm về vừa mệt vừa muộn chắc gì đã có sức và tâm trí mà điện cho bố mẹ để trò chuyện, lúc có tâm trí điện mà cuộc nói chuyện không có sự chia sẻ thấu hiểu thì thấy thất vọng là điều đương nhiên.
em nghĩ mợ ấy cô đơn, ko muốn nói chuyện này với bạn bè nên lên đây mở thớt, tưởng được giải toả ai dè nhiều cụ có nhận xét khắt khe và nặng lời quá!
Thì bảo : con trên này vất vả lắm mẹ ạ, con muốn về lắm.
Hoặc cứ im lặng mà nghe.
Như thế có sao đâu. Lắm lúc thèm đc chửi còn chả đc ấy.

cantona

Xe container
Cha mẹ cũng có this that như trên mạng mn vẫn nói thôi. Nguồn cơn cũng do cách ông bà ý ngày xưa nuôi dạy, yêu thương bác chủ thớt chưa thực sự hiệu quả, nên mới có thớt này.
Nhà em bán hàng, năm 2018 có con bé 1996 đem con qua gửi nhờ trông hộ 1 ngày để em nó đi hội nghị gì đó, rất cần đi. Mà trc đó chỉ mua hàng 2 3 lần thôi. Nói sơ qua: lấy chồng lần 1 đc 1 giai, bỏ. Dại lần 2 lại dính 1 thằng có thêm đứa con gái mà gửi nhờ em trông, xong cũng bỏ thằng đấy. 1 mình cân 2 đứa con 3t và 9 hay 10th gì đó lúc mới 22t. Có bà ngoại nhưng ko trông được cháu, ở nhà bán nước. Cũng ko đưa đón cháu đi học bao giờ. 1 mình mẹ nó cân hết. Đấy, những người mẹ, người bà kiểu đó sau có ốm đau mà con hay cháu nó bỏ bê cũng ko trách được. Ko yêu thương thì mong gì trẻ nó dưỡng. Mọi trách nhiệm về tình cảm đều cần thời gian yêu thương, vun đắp, chăm sóc, duy trì. Đúng ko các cụ mợ?

lai 4 fun

Xe tải
Câu cửa miệng : ko nhờ bố mẹ sinh ra sao có mày. Thực ra bố mẹ “sướng” rồi sinh ra con,con đâu có quyền lựa chọn được sinh ra. Rồi câu biết mày thế tao đẻ ra hột vịt lộn còn hơn. Con biết khổ thế này thà bố mẹ bóp chết con từ lúc mới sinh còn hơn. Rồi câu con không chê bố mẹ khó nhưng con mà nghèo thì bố mẹ chê sao ko giàu như thằng A con B nhà kia. Con sẽ không bao giờ có quyền buồn hay trách bố mẹ mà chỉ có bố mẹ được như vậy. Mà đọc trên này em thấy sẽ có nhiều con của các cụ đang phải chịu áp lực và khổ lắm đấy. Các cụ gia trưởng quá và ăn nói thô tục thì các con lại gánh đủ , sau này chúng nó bật thì mang tiếng bất hiếu , chúng nó theo thì chúng nó sẽ phải khổ ấm ức hoặc áp lực. Nhưng nhiều cụ bênh bố mẹ là tốt chứng tỏ phần đông bố mẹ vẫn là hổ dữ ko ăn thịt con. Nhưng ko có nghĩa tất cả đều ko ăn thịt con các cụ ạ.

nhuataiche

Xe container
Em ko hiểu rõ hoàn cảnh của chủ thớt lắm nên ko dám có ý kiến.

Nhưng có nhiều cụ lên án chủ thớt quá nên em muốn nói 2 điều: thứ nhất là có rất nhiều người kỹ năng làm bố mẹ rất kém cỏi, thứ hai là ko phải ai cũng may mắn có bố mẹ tốt. Các cụ có gạch đá chủ thớt cũng nên nhẹ tay !

nvk155

Xe điện
Em ko hiểu rõ hoàn cảnh của chủ thớt lắm nên ko dám có ý kiến.

Nhưng có nhiều cụ lên án chủ thớt quá nên em muốn nói 2 điều: thứ nhất là có rất nhiều người kỹ năng làm bố mẹ rất kém cỏi, thứ hai là ko phải ai cũng may mắn có bố mẹ tốt. Các cụ có gạch đá chủ thớt cũng nên nhẹ tay !
😂😂 thế quá bằng cụ chửi người ta mất dạy

red_dragon88

Xe buýt
Câu cửa miệng : ko nhờ bố mẹ sinh ra sao có mày. Thực ra bố mẹ “sướng” rồi sinh ra con,con đâu có quyền lựa chọn được sinh ra. Rồi câu biết mày thế tao đẻ ra hột vịt lộn còn hơn. Con biết khổ thế này thà bố mẹ bóp chết con từ lúc mới sinh còn hơn. Rồi câu con không chê bố mẹ khó nhưng con mà nghèo thì bố mẹ chê sao ko giàu như thằng A con B nhà kia. Con sẽ không bao giờ có quyền buồn hay trách bố mẹ mà chỉ có bố mẹ được như vậy. Mà đọc trên này em thấy sẽ có nhiều con của các cụ đang phải chịu áp lực và khổ lắm đấy. Các cụ gia trưởng quá và ăn nói thô tục thì các con lại gánh đủ , sau này chúng nó bật thì mang tiếng bất hiếu , chúng nó theo thì chúng nó sẽ phải khổ ấm ức hoặc áp lực. Nhưng nhiều cụ bênh bố mẹ là tốt chứng tỏ phần đông bố mẹ vẫn là hổ dữ ko ăn thịt con. Nhưng ko có nghĩa tất cả đều ko ăn thịt con các cụ ạ.
Trong thời đại ngày nay cha mẹ thô tục, đối xử ko tốt với con cái ko thiếu. Có lần em chạy bộ trong công viên thấy có đôi vợ chồng nhìn vẫn còn trẻ, thằng bố thì mải chơi game, đứa nhóc con nó chạy lại khoe bố cái gì đấy mà thằng bố quát nạt chửi bới văng hết cả tiếng đan mạch với giọng điệu cứ ngỡ ko phải con mình, vợ thì thấy ngồi im. Đứa bé đấy lớn lên nó có nhỡ chửi lại bố thì đừng bảo nó bất hiếu.

lai 4 fun

Xe tải
Cha mẹ cũng có this that như trên mạng mn vẫn nói thôi. Nguồn cơn cũng do cách ông bà ý ngày xưa nuôi dạy, yêu thương bác chủ thớt chưa thực sự hiệu quả, nên mới có thớt này.
Nhà em bán hàng, năm 2018 có con bé 1996 đem con qua gửi nhờ trông hộ 1 ngày để em nó đi hội nghị gì đó, rất cần đi. Mà trc đó chỉ mua hàng 2 3 lần thôi. Nói sơ qua: lấy chồng lần 1 đc 1 giai, bỏ. Dại lần 2 lại dính 1 thằng có thêm đứa con gái mà gửi nhờ em trông, xong cũng bỏ thằng đấy. 1 mình cân 2 đứa con 3t và 9 hay 10th gì đó lúc mới 22t. Có bà ngoại nhưng ko trông được cháu, ở nhà bán nước. Cũng ko đưa đón cháu đi học bao giờ. 1 mình mẹ nó cân hết. Đấy, những người mẹ, người bà kiểu đó sau có ốm đau mà con hay cháu nó bỏ bê cũng ko trách được. Ko yêu thương thì mong gì trẻ nó dưỡng. Mọi trách nhiệm về tình cảm đều cần thời gian yêu thương, vun đắp, chăm sóc, duy trì. Đúng ko các cụ mợ?
Em đồng ý. Mọi mối quan hệ đều bắt nguồn từ 2 phía. Mẹ chồng con dâu hay vợ chồng hay bố mẹ với con cái muốn bền đẹp đều phải có sự vun bồi từ 2 phía.

congthuong

Xe điện
Toàn những câu bắt nạt trẻ con nhỉ

Nhiều bậc cha mẹ ra ngoài thì nói năng rất mềm mỏng, với con cái thì như cái xô để trút giận. Điều này khá phổ biến ở gia đình VN, kể cả những gia đình hạnh phúc.

Nói chung mỗi gia đình mỗi cảnh, con cái không hợp cha mẹ là bình thường, cứ bỏ ngoài tai mà sống thôi.

lai 4 fun

Xe tải
Hôm trước đi trong siêu thị Nhật ở Lê Duẩn , em chứng kiến một mẹ dắt con gái nhỏ lững chững đi mà cứ đá đánh bé ngã dúi dụi xuống đất. Em nhìn mà ức chế nhưng cũng trách bản thân hèn ko dám nói vì nhìn xăm trổ em sợ. Con của những người bố mẹ như vậy khổ quá. Ko biết có được quyền ghét ko hay ghét sẽ mang tội bất hiếu.

nhuataiche

Xe container
Còm của cụ làm em nhớ tới một cuốn sách có nhan đề: 99 câu bố mẹ không nên nói với con.

Thành thực mà nói, 99 câu đó được dùng khá là phổ biến ở xứ ta !