[Funland] Thanh niên sống an nhàn, ko bon chen.. hay là sự biện minh cho lười làm, ham chơi?

teppia

Xe tăng
Xem Video 1 thanh niên 33 tuổi , sn 91 ( ghế đỏ) tranh luận với 1 em gái 32 tuổi, sn 92 ( ghế đỏ):

- Thanh niên 33 tuổi, sống ở Long An, hiện tại thất nghiệp, đang xin việc làm văn phòng, trước học ĐH Nông Lâm nhưng ra trường ko đi làm, rồi đi nghĩa vụ quân sự, xong về xã làm dân quân, nhà có miếng đất, dự định 2 năm nữa bán xong mua nhà cho thuê, giá trị miếng đất bằng căn chung cư Sài Gòn, giờ chỉ ở nhà chơi, xin việc, thỉnh thoảng đi chơi, đi phượt, quan điểm sống là ko bon chen, thấy đủ là được, ko có nhu cầu và ko có năng lực kiếm nhiều tiền, nên sống an phận.

- Em gái 32 tuổi, gốc Bắc, vào SG sống, làm qua nhiều nghề, từng quản lý nhà hàng, rồi mở nhà hàng nhưng thất bại, xong đi học Spa, giờ mở 1 tiệm Spa nhỏ ở Quận 2. Trải qua 4 mối tình mà ko thành.. Bản thân em này đi lên từ tay trắng, quan điểm muốn tìm 1 người đàn ông có ý chí, có tham vọng, muốn con cái sau này ko thua kém ai, muốn kiếm nhiều tiền để lo cho gia đình có cuộc sống tốt hơn, luôn có tham vọng đi lên.

Đọc cmt thấy nhiều người ủng hộ cho thanh niên Long An, sống thấy đủ, an phận. Còn cô gái thì nhiều người lại phê phán chạy theo đồng tiền, vật chất, luôn chạy theo thiên hạ. Theo các cụ giờ thanh niên còn trẻ mà lại đòi hỏi sự an nhàn, thảnh thơi, sống dựa vào tài sản sẵn có của bố mẹ, có phải biện minh cho sự lười biếng và thiếu ý chí tiến thủ?

chip_m

Xe buýt
Tùy bên trong bạn ấy thật sự nghĩ gì. Sống vừa đủ hay lười đôi khi có những biểu hiện người khác nhìn vào giống nhau. Nên em thấy không đánh giá được.
Còn theo góc nhìn kinh tế thị trường và mục tiêu sống để kiếm tiền, kiếm danh thì rõ ràng là thiếu chí tiến thủ.

tquang

Xe tăng
Nhu cầu mỗi người mỗi khác.
Quan điểm của cháu là suy nghĩ của bạn nam kia chỉ là ngụy biện thôi.

datinh

Xe container
Em có đất đai ông bà để lại em cũng như thanh niên kia. Kệ mịa thiên hạ oánh giá:))
chí ní. quá chí ní
tiền đút túi cứ kềnh kệnh. ăn trắng mặc trơn thì care quái gì miệng lưỡi thế gian.

jazzzzz

Xe lăn
Một chữ thôi: lười

datinh

Xe container
quay lại chủ đề chính. chúng ta có nuôi thanh niên kia ngày nào đâu mà có quyền đòi hỏi anh ta phải sống thế này thế nọ.
anh ta không nghiện và đi chôm đồ của làng xã đã là hồng phúc giồi !

Mytv

Xe điện
Ở 1 vũ trụ khác có thanh niên 4x 1 vk 2 con an phận đi làm hành chính tháng 12 củ. Ko bon chen, ko chí tiến thủ. Cuộc sống chỉ quanh quẩn với gia đình và thanh niên này cảm thấy hài lòng với những gì m có hiện nay. :D:))

camry2025

Xe hơi
Thanh niên đi học đại học, đi lính, đi làm, đi chơi tiêu dùng,đầy đủ nghĩa vụ vs tổ quốc vẫn bị of chê lười, không có chí tiến thủ.quả là VN ra ngõ gặp anh hùng, gặp toàn stat up vs cá mập, sắp hóa rồng l đến nơi rồi.

canhhoabatdiet

Xe container
Xem Video 1 thanh niên 33 tuổi , sn 91 ( ghế đỏ) tranh luận với 1 em gái 32 tuổi, sn 92 ( ghế đỏ):

- Thanh niên 33 tuổi, sống ở Long An, hiện tại thất nghiệp, đang xin việc làm văn phòng, trước học ĐH Nông Lâm nhưng ra trường ko đi làm, rồi đi nghĩa vụ quân sự, xong về xã làm dân quân, nhà có miếng đất, dự định 2 năm nữa bán xong mua nhà cho thuê, giá trị miếng đất bằng căn chung cư Sài Gòn, giờ chỉ ở nhà chơi, xin việc, thỉnh thoảng đi chơi, đi phượt, quan điểm sống là ko bon chen, thấy đủ là được, ko có nhu cầu và ko có năng lực kiếm nhiều tiền, nên sống an phận.

- Em gái 32 tuổi, gốc Bắc, vào SG sống, làm qua nhiều nghề, từng quản lý nhà hàng, rồi mở nhà hàng nhưng thất bại, xong đi học Spa, giờ mở 1 tiệm Spa nhỏ ở Quận 2. Trải qua 4 mối tình mà ko thành.. Bản thân em này đi lên từ tay trắng, quan điểm muốn tìm 1 người đàn ông có ý chí, có tham vọng, muốn con cái sau này ko thua kém ai, muốn kiếm nhiều tiền để lo cho gia đình có cuộc sống tốt hơn, luôn có tham vọng đi lên.

Đọc cmt thấy nhiều người ủng hộ cho thanh niên Long An, sống thấy đủ, an phận. Còn cô gái thì nhiều người lại phê phán chạy theo đồng tiền, vật chất, luôn chạy theo thiên hạ. Theo các cụ giờ thanh niên còn trẻ mà lại đòi hỏi sự an nhàn, thảnh thơi, sống dựa vào tài sản sẵn có của bố mẹ, có phải biện minh cho sự lười biếng và thiếu ý chí tiến thủ?

Thanh niên giờ hầu hết chúng nó như vậy đấy.
Nói cách khác là "tinh ăn mù làm".
Tất nhiên nhà có điều kiện thừa thãi ra cần gì phải làm lụng cực nhọc cho nó khổ. Còn thiếu thốn thì phải bươn trả mà kiếm sống. Lẽ dĩ nhiên ở đời.

Chỉnh sửa cuối:

Lãng khách 179

Xe buýt
Sống sao mà mình thấy thoải mái là được. Ai đánh giá kệ ai !!!

haunt86

Xe tăng
Em mà có nhà, có tiền thì cũng lựa chọn cuộc sống thảnh thơi an nhà, ai bảo lười cũng được, ko có chí tiến thủ cũng được :D . Chăm chỉ đi làm phấn đấu cũng là kiếm tiền để sống thôi mà :P . Mỗi người có cách suy nghĩ và cách sống riêng, ko đánh giá được :)

pbinh979

Xe tăng
Ở đời phải biết mình là ai.
mà nói chung làm gì cũng đừng ảnh hưởng đến người khác; ảnh hưởng đến xã hội là tốt lắm rồi.
ủng hộ em thanh niên kia

Aocom

Xe buýt
Tay không làm nên đống nợ cũng là có chí phỏng

duongqua

Xe container
có tài thì mới nghĩ làm ăn này nọ, ko có tài thì nằm im an phận chứ lớ ngớ ra đời thấy ngta làm ăn mình cũng phải làm ăn để rồi cuối cùng ôm đống nợ nhẹ thif về báo nhà, nặng thì lên cầu chơi để lại đôi dép. Âu cũng là tự mình thấy bản thân mình có tài có gốc gác gia sản bố mẹ để lại hay ko rồi quan trọng là cả may mắn nữa. Chứ cứ nhìn bên cạnh ngta làm ăn đc mình cũng lại sốt hết cả ruột lên là vỡ mồm đấy!

tuan_nguyen261188

Xe điện
có tài thì mới nghĩ làm ăn này nọ, ko có tài thì nằm im an phận chứ lớ ngớ ra đời thấy ngta làm ăn mình cũng phải làm ăn để rồi cuối cùng ôm đống nợ nhẹ thif về báo nhà, nặng thì lên cầu chơi để lại đôi dép. Âu cũng là tự mình thấy bản thân mình có tài có gốc gác gia sản bố mẹ để lại hay ko rồi quan trọng là cả may mắn nữa. Chứ cứ nhìn bên cạnh ngta làm ăn đc mình cũng lại sốt hết cả ruột lên là vỡ mồm đấy!
Cụ nói chuẩn...giờ cái gì cũng quy ra tiền làm méo mó cuộc sống đi.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Ở một thế giới khác, nữ thanh niên 26 tuổi không thấy cần phải kiếm thêm tiền cho bản thân, chỉ muốn giúp người khác kiếm tiền.

Mimeo

Xe điện
Ở một thế giới khác, nữ thanh niên 26 tuổi không thấy cần phải kiếm thêm tiền cho bản thân, chỉ muốn giúp người khác kiếm tiền.
Em cũng hay gặp được còm của mợ ở nhiều thớt. Về năng lực của mợ thì ko ai nghi ngờ nữa rồi. Em vẫn nhớ có 1 đợt mợ nói sẽ mở 1 dịch vụ/ công ty tư vấn gì đó (trong thớt ghi lại nhật ký trade ngắn thì phải) nên cũng rất hy vọng mợ sẽ sớm làm đc điều đó. Hữu ích giúp đỡ được nhiều người kiếm tiền.

Cs mà, hạnh phúc thì 1 trong những điều kiện cần là được đảm bảo, tự do về tài chính.