[CCCĐ] Thăm các trường đại học ở đức

hanoi06

Xe buýt
F1 nhà kụ đi học theo diện tự túc hay có học bổng ah, iem thấy môi trường giáo dục bên Đức khá tốt.
Môi trường giáo dục ở Đức là rất tốt. Hiện nay ở Đức nhà nước còn bao cấp giáo dục nên vẫn được miễn học phí
Trường nó đẹp như lâu đài cụ nhỉ. Có đắt như du học Anh quốc không hả cụ
Không đắt như đi Anh đâu cụ ạ

Geniu

Xe hơi
Chuyến đi này của CỤ hay quá

hanoi06

Xe buýt
Thấm thoắt đã một năm ngày con gái lên đường đi du học. Cháu hòa nhập cuộc sống và kết quả học tập bước đầu khá tôt. Kết quả thi học kỳ 1 có 6 môn cháu đạt toàn bộ điểm 1, tiếng Đức không còn là trở ngại lớn nữa, sang học kỳ 2 cháu lại vừa được thưởng của nhà trường về kết quả học tập.
Bước đầu như vậy là tạm thời yên tâm, vợ chồng tôi tranh thủ sang thăm động viên cháu và xem nơi ăn chốn ở tại Coburg như thế nào.
Tới nơi mới thấy quá là tuyệt vời. Trường ngay cạnh nhà ga trung tâm, các cháu đi lại trong thành phố ( và ra tận Bamberg) đều miễn phí mọi phương tiện di chuyển.
Đây là Ký túc xá của nhà trường

Đây là Căng tin, nơi các cháu ăn trưa

Phòng giặt, sấy có ở từng tầng, mỗi lần giặt mất 1e

Đằng sau nhà KTX

Lúc nào cũng yên tĩnh và trong lành quanh khu nhà ở KTX

Mặt trước của trường FHCoburg

Nhà Ga Coburg

hanoi06

Xe buýt
Công ty Bảo hiểm HUK, nơi làm việc mơ ước của các Cử nhân FHCoburg

Thành phố Coburg nhỏ nhắn nhưng rất xinh đẹp. Đi bộ chắc cũng chỉ 15 phút từ trường đến trung tâm thành phố

Thật sự là một thành phố xanh

Bữa cơm nấu tại phòng của cháu mời bố mẹ thật sự ngon lành

hanoi06

Xe buýt
Cháu lớn nhà tôi cũng mới sang học cao học được 3 tháng. Cháu đã đi làm được hơn hai năm và quyết định đi học Master tại Trường ĐH Augsburg bằng tiếng Anh.
Augsburg là thành phố lớn thứ ba ở bang Bayern, sau Munchen và Nurnberg nên khá tấp nập và đông vui. Đặc biệt ở đây khá đông người Việt nên các hàng ăn và thực phẩm châu Á rất sẵn, giá rẻ, thậm chí còn rẻ hơn ở Coburg. Mặc dù mới sang nhưng cháu thích nghi được ngay và rất hài lòng với cuộc sống sinh viên ở thành phố này.
Ký túc xá nơi cháu ở

Phòng ở trong KTX cũng tương tự như ở Coburg

Giá thuê phòng ở đây là 170e trọn gói, rẻ hơn chút ít so với ở Coburg ( 190e)
Thành phố Augsburg

Đến trường ĐH nơi cháu đang theo học

hanoi06

Xe buýt
Đây khoa Kinh tế của cháu

Cả nhà chụp kỉ niệm rồi chia tay. Chương trình Master của cháu cũng khá bận

Tuanlq

Xe buýt
Em cảm ơn cụ/mợ đã chỉ bảo @};-@};- Em định cho f1 học xong PT rồi mới đi, mà nghe nói phải thi đỗ 1 trường đh ở Vn thì mới được bên Đức nhận. Em thì hiện giờ đang mù tịt không biết tham khảo thông tin trường nào, thành phố nào, ăn ở ra sao v.v vì nhà em cũng chả có ai quen biết bên đó. Cụ/mợ có nguồn nào để tham khảo cho em biết với nhé. Đội ơn cụ/mợ nhiều nhiều (b)
Cụ đã tham khảo được chưa ạ. F1 nhà em đang học lớp 12 cũng có ý định sang Đức học mà ko biết bắt đầu từ đâu.

hanoi06

Xe buýt
Cụ đã tham khảo được chưa ạ. F1 nhà em đang học lớp 12 cũng có ý định sang Đức học mà ko biết bắt đầu từ đâu.
Cụ nghĩ đến việc này hơi muộn vì trước hết cháu phải học tiếng Đức và có bằng B2, sau đó phải đỗ vào một trường ĐH của VN nằm trong danh sách được duyệt đã.