Tin tức Thả ra thì các cụ thích SUV/CUV hay sedan?

Website
www.peugeothungyen.vn
Không bàn đến vấn đề tiền, các cụ thích SUV/CUV hay sedan?
Em trước ạ, em thích SUV/CUV. Vì gầm cao, đi đường Việt Nam hạn chế chạm chỗ này chỗ kia. Tiếp theo tầm nhìn của người ngồi trong SUV khá tốt, không gian cũng thoáng, nhiều option, quan trọng nhất là chỗ ngồi rộng và ai say xe có thể nằm thoải mái luôn ạ.

Phân khúc này ngày càng hot trong thị trường VN, cũng phải thôi ạ. Các cụ để ý, mấy xe đạt top 1 bán chạy nhất tháng, kiểu Acent, Fadil, hay Vios thường không phải SUV/CUV, nhưng mà dân mình mua chạy dịch vụ nhiều, và tiếp theo nó liên quan đến vấn đề tiền. Còn nếu đủ tiền để mua SUV/CUV, chắc khá nhiều người không ngần ngại đâu ạ.

em vẫn thích gầm cao, máy thoáng, ở VN vỉa hè lại cao :))

vinhtroc

Xe tải
Nhà cháu đồng quan điểm với cụ chủ topic là với tình hình đường xá như Việt Nam ta thì cứ gầm cao mà xúc thôi.

Cuong_rublei

Xe tải
Em thích sedan, thỉnh thoảng đi SUV cảm giác xe chòng chành khó chịu, không bám đường như sedan (hoặc có thể đi sedan mình là lái chính nên không để ý).

chuacooto2

Xe máy
Nếu chọn gầm cao đa dụng vẫn hay, tôi đi làm hàng ngày trong phố HN. Ngày nghỉ kết hợp đi chơi các địa hình, nếu không xét yếu tố về chi phí - tiền thì xe phải đơn giản xe tin cậy không mất nhiều thời gian bảo hành sửa chữa, đèn sáng, lốp tốt, thoải mái thì CX5 hoặc toy cross là hợp lý với tôi.

cusao

Xe lăn
Mỗi người đều tự chọn cho mình 1 mẫu phù hợp nên kết quả thăm dò này chả có ý nghĩa gì sất

Bopbun

Xe điện
Em thích sedan, thỉnh thoảng đi SUV cảm giác xe chòng chành khó chịu, không bám đường như sedan (hoặc có thể đi sedan mình là lái chính nên không để ý).
Điều đó là đúng, nhưng em thích xe mềm mềm mà tròng trành mới lạ chứ. Lần đầu chuyển từ sedan lên SUV thấy khi đánh lái xe khá nghiêng thấy sợ sợ, sau khi biết cái nghiêng đó không ảnh hưởng gì thì lại thấy thích. Không biết có cụ nào như em không. Em thấy nhiều cụ sợ xe tròng trành gây đau đầu, em chả thấy sao cả.
Em đảm bảo cụ nào hồi trẻ hay cày game 3D sẽ thấy thích cái món tròng trành.

chuacooto2

Xe máy
Đi đường dài, ngồi lâu sợ nhất là Ù, thứ hai là mùi, tiếp là ngồi full chỗ, tròng trành chủ yếu là do người lái không kiểm soát xe, góc cua, đường gập ghềnh. Tôi chọn xe gầm cao tròng trành

TheReaper

Xe tải
Con số thực tế thôi, có bài nghiên cứu hàng năm là tỉ lệ người mua chọn sedan thấp dần mà:))
Cá nhân em không chơi sedan (trừ nhiều tiền mua xe sang nhà có hơn 1 xe), vì người to nên chui vào ngồi cúi cúi không thích. Và sedan không tiện vác đồ đi chơi.

chuacooto2

Xe máy
Con số thực tế thôi, có bài nghiên cứu hàng năm là tỉ lệ người mua chọn sedan thấp dần mà:))
Cá nhân em không chơi sedan (trừ nhiều tiền mua xe sang nhà có hơn 1 xe), vì người to nên chui vào ngồi cúi cúi không thích. Và sedan không tiện vác đồ đi chơi.
Có thể giống xu hướng thời trang không cụ. Giả thiết:
1. Xa lộ Việt Nam đẹp
2. Hạ tầng thoát nước tốt trên mọi miền
3. giao thông phố xá không có vỉa hè…
4. Nhà sx chú trọng làm đẹp cho sedan hơn

vậy các cụ sẽ thấy doanh số sedan tốt hơn. Ai đi mấy con suv máy dầu đâu

civic trần 1987

Xe điện
Có thể giống xu hướng thời trang không cụ. Giả thiết:
1. Xa lộ Việt Nam đẹp
2. Hạ tầng thoát nước tốt trên mọi miền
3. giao thông phố xá không có vỉa hè…
4. Nhà sx chú trọng làm đẹp cho sedan hơn

vậy các cụ sẽ thấy doanh số sedan tốt hơn. Ai đi mấy con suv máy dầu đâu
Chưa nói đẹp xấu, sedan chỉ phát huy tác dụng ở vế 1 và 2. Bởi sedan dùng để đi nhanh với cả ra vào cua nhiều (do trọng tâm thấp) cộng với chở đồ đạc gọn. Nhưng thực tế, lái hay không thể thắng được sự đa dụng của 1 xe SUV chassis rời hay CUV. Bởi không gian rộng, gầm cao đi muôn nơi, hành lí hàng hoá cồng kềnh như tivi, tủ lạnh vẫn nhét tốt là những ưu thế của SUV, CUV mà có thể chấp nhận đánh đổi việc dễ bị lật hơn sedan.

Bopbun

Xe điện
vãi cụ, e đi mazda 3 2016 cỏ mà chạy 5B e cho hít khói hết; nhất là mấy con cuv/suv. Duy có lần 1 thg LX 450 nó chạy cũng ác, theo đc e từ HN về HP.
Ý cụ kia không phải là chạy nhanh. Mà là sedan đi cạnh xe SUV cao thấy ngốt. Cụ kể thế người ta tưởng cụ thấy ngốt quá buộc phải cắm đầu cắm cổ vượt hết xe nọ xe kia về nhà cho sớm. Khổ thân cụ. Mà nói thật xe chạy cao tốc đường thoáng xe nào chả chạy max cho phép. Cụ vượt người ta là quá tốc rồi đó. Ở đó chờ hóa đơn nguội gửi đến.
Còn cụ khoe cho người ta hít khói. Đó là cụ tự sướng. Thực ra trong xe có khói đâu mà hít. Cụ chạy nhanh tạt ẩu người ta nhường cụ đó.
Thế còn con GLC kia vì max tốc chỉ cho 100-120 nên nó phải chịu theo cụ thôi. Chứ không hạn chế tốc độ thì cụ muốn ngửi khói nó cũng không xong.

Chỉnh sửa cuối:
Ý cụ kia không phải là chạy nhanh. Mà là sedan đi cạnh xe SUV cao thấy ngốt. Cụ kể thế người ta tưởng cụ thấy ngốt quá buộc phải cắm đầu cắm cổ vượt hết xe nọ xe kia về nhà cho sớm. Khổ thân cụ. Mà nói thật xe chạy cao tốc đường thoáng xe nào chả chạy max cho phép. Cụ vượt người ta là quá tốc rồi đó. Ở đó chờ hóa đơn nguội gửi đến.
Còn cụ khoe cho người ta hít khói. Đó là cụ tự sướng. Thực ra trong xe có khói đâu mà hít. Cụ chạy nhanh tạt ẩu người ta nhường cụ đó.
Thế còn con GLC kia vì max tốc chỉ cho 100-120 nên nó phải chịu theo cụ thôi. Chứ không hạn chế tốc độ thì cụ muốn ngửi khói nó cũng không xong.
Ko hẳn đi nhanh là ẩu đâu cụ, cụ cứ ngẫm mà xem. Những ô hay dính tai nạn toàn những ng lái xe đc tiếng cẩn thận, chậm, chắc. Ô cậu e đi yaris đg 5B, bị bán tải húc đít, bà mợ hy sinh còn cậu giờ vẫn liệt; lại có ô đi thỏng thả cạnh xe công, đến lúc vào cua xe công lật đè lên luôn ... còn nh vụ lắm. Mừ e cài cc tốc độ dứoi 125, thậm chí 120 đi 1 lúc là thấy xe dồn đống trc mặt. Nhưng sedan e chạy đc chứ cx5 2.0 chưa chắc, thấy nó bồng bềnh lại hãi

chuacooto2

Xe máy
Ko hẳn đi nhanh là ẩu đâu cụ, cụ cứ ngẫm mà xem. Những ô hay dính tai nạn toàn những ng lái xe đc tiếng cẩn thận, chậm, chắc. Ô cậu e đi yaris đg 5B, bị bán tải húc đít, bà mợ hy sinh còn cậu giờ vẫn liệt; lại có ô đi thỏng thả cạnh xe công, đến lúc vào cua xe công lật đè lên luôn ... còn nh vụ lắm. Mừ e cài cc tốc độ dứoi 125, thậm chí 120 đi 1 lúc là thấy xe dồn đống trc mặt. Nhưng sedan e chạy đc chứ cx5 2.0 chưa chắc, thấy nó bồng bềnh lại hãi
Đi nhanh 120 như cụ là max tại đường cao tốc Việt là đúng quy định nhưng với tôi cụ đi như thế là không nên. Cụ đi đúng nhưng cái đường việt nam mình nó khác không như các xa lộ nước ngoài

civic trần 1987

Xe điện
Sedan trọng tâm thấp nên sẽ có lợi thế khi chạy nhanh. M3/CX5, Civic/CRV...nếu đem so sánh chả cần chạy kịch 120 đâu, chỉ cần 100 thôi thì M3 hay Civic chạy dư hay hơn CX5, CRV rồi.

bspvietnam

Xe tăng
THẢ RA thì em mua 1 Sedan và 1 SUV :)
U60 thích SUV cơ bắp, rộng rãi, lang thang núi rừng được.
U90 thích sedan, bước lên bước xuống dễ dàng, thò 1 chân rồi ghếch đít là vào, tránh leo trèo dễ chóng mặt.

Kiencoi79

Xe hơi
Đi SUV sướng đủ đường, từ lái đến ngồi ghế khách

nq19832005

Xe buýt
Thực tế là:
- CUV/SUV an toàn hơn sedan.
- CUV/SUV lái tâm lý thoải mái hơn sedan (ổ gà, mố cầu, lội nước, lên xuống dốc hầm, leo lề...).
- CUV/SUV chở người chở hàng thoải mái hơn.
- Đa phần người chuyển từ sedan lên CUV/SUV chứ ít người chuyển ngược lại.