[CCCĐ] Tết Bính Thân: Từ Kinh đô Thăng long tới Cố đô Huế

TungNguyenMD

Xe container
Tôi là một thằng thích lọ mọ, thích tìm hiểu những vấn đề về văn hóa, lịch sử.... Chính vì thế mà tôi ôm cái mộng ngao du đây đó và đặc biệt là vào những dịp tết. Cũng muốn xem xem ở các nơi khác bà con ăn tết ra răng. Đặc biệt là Huế, nơi còn lưu giữ khá nhiều truyền thống của dân tộc. Tôi ôm cái mộng vào Huế ăn tết từ mấy năm trước, nhưng cứ lần nữa, lần nữa mãi chưa thực hiện được. Đến năm nay nghiến răng quyết định đi. Nhưng cũng như đa phần người con đất bắc, phải thực hiện hết "Mùng 1 tết cha, mùng 2 tết mẹ" đã rồi tối mùng 2 mới lên đường.

TungNguyenMD

Xe container
Sáng mùng 2 ngủ dậy, dắt được cái xe máy ra đường. Ơn giời là bấm phát nổ ngay. Chứ không lại sợ đề không nổ rồi dông cả năm..... Phức tạp lắm.
Sở dĩ em chọn đi xe máy trong nội thành dịp tết vì cả năm lúc nào cũng bụi bặm, tắc đường kẹ xe...... Nên đi xe máy nó cũng mất sướng. Rồi suốt ngày chui vào ô tô hít cái thứ gió điều hoà làm em không thích.
Được ngày quang đãng tại sao lại không đi xe máy phải không các bác?

TungNguyenMD

Xe container
Chạy xe trên những con đường vắng dưới ánh nắng vàng ngày đầu năm mới. Qua cổng công viên Thống Nhất thấy nhiều hoa đẹp quá, hai bố cin em check in cái

TungNguyenMD

Xe container
Đường Đinh Tiên Hoàng vắng lặng chẳng mấy ai đi

Hàng Ngang - Hàng Đào con đường bận rộn của mọi ngày đây

Chợ Đồng Xuân chưa mở cửa

TungNguyenMD

Xe container
Đến đầu Hàng Khoai, thấy cô bán bún riêu ốc nhẩy vào ăn. Giá 50K/ bát

Người bán hoa đầu năm mới

TungNguyenMD

Xe container
Lê Thái Tổ​

Phố Chả cá

Bờ hồ buổi sớm đã có mẫu ra chụp ảnh

TungNguyenMD

Xe container
Phố Hai bà Trưng

Con phố đặc biệt của Hà Nội. Phố có 1 số nhà mà ngày xưa chẳng ai muốn vào. Nhưng ngày nay phải mất tiền mua vé mới vào được

TungNguyenMD

Xe container
Em chạy đến Văn Miếu - Quốc Tử Giám. Chẳng là nhà em có cụ tổ đỗ TS ở đây vào thời Lê - khoa thi 1628. Và vinh dự được gắn tên trên bia đá ở đây. Nên năm nào cũng đến không phải chỉ cầu cho sự nghiệp học hành của con cháu. Mà vào đây để nhắc các F1 noi gương theo các cụ tiếp nối truyền thống gia đình

TungNguyenMD

Xe container
Đến Văn Miếu ngày xưa bao giờ cũng gặp 2 cảnh rất chướng mắt là ném tiền lẻ và sờ đầu rùa.
Chẳng biết cái lệ sờ đầu rùa sinh ở đâu ra? Nhưng có một điều lạ là gần đây các nam thanh nữ tú đến Văn miếu thi nhau sờ đầu rùa. Họ quan niệm sờ càng nhiều thì càng được điểm cao. (Bố khỉ, biết thế ngày xưa mình ra đây sờ cái đầu rùa có khi không phải thi lại mấy môn.). Thế là họ thi nhau, nam sờ mu rùa, nữ sờ đầu rùa.... Sờ chán rùa chưa ttoả mãn họ lại sờ lên bia. Cái này thì bỏ mẹ rồi. Họ sờ lên làm cho các chữ mờ đi dek đọc được nữa. Với tốc độ sò thế này vài năm sau nó mờ cmn đi thế rồi ông nào ngày xưa thi TS trượt lại thành thi đỗ thì bcm. Vậy là BTC cấm tiệt, họ dựng hàng rào không cho các anh chị thanh niên vào sờ nữa. Ấy mà kể cũng lạ ngày xưa mấy trăm năm trời, các bia đá phơi sương nắng mà không hỏng, không mòn. Vậy mà mấy năm phong trào sờ lên ngôi, đã có những tấm bia bị mờ và một số chữ không đọc được nữa.
Chuyện sờ đã hết. Nay chỉ có kẻ nào cả gan dám sờ trộm nữa thôi thì lại sinh ra chuyện mới. Chuyện cho các cụ TS tiền lẻ.
Dân tộc ta là một dân tộc có lòng thương yêu vô bờ bến. Thương yêu đồng loại chán, họ thương yêu cả thần thánh, cả những vị cố nhân... Họ sợ thần thánh, các vị TS khi xưa xuống dưới âm phủ đói nên họ thi nhau ném tiền lẻ cho các ngài. Khổ nỗi, ở trên này cái bằng TS bây giờ mua nó cũng rẻ quá nên họ thi nhau ném tiền để các cun TS xuống dưới kia có mua thêm cái ghế nào thì mua để ra oai với các âm hồn dưới đấy

Sơ đồ bia góc tây nam

Bia cụ nhà em đây rồi, F1 kính cẩn khấn vái cụ

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Vào Văn Miếu xong, bố con em chạy vòng lên hồ tây. Nắng đẹp lại tranh thủ check in và ăn kem

HorsePower

Xe container
Có năm mồng 1 Tết em đi Huế, và cũng chỉ năm đó mà thôi em đi ăn Tết Huế.
Thành Nội, Lăng tẩm vắng vẻ lắm, mưa buồn, quán xã cũng thưa.
Hoa cúc vàng tưng bừng trước bậu cửa không xoá tan được nét trầm mặc vương vấn ngay cả những ngày Tết của Huế.
Cái vui nhất trong chuyến đi là cả nhà chơi với nhau.
Bọn trẻ được bộ ảnh đén giờ xem vẫn thích.
....
Giờ ngóng bài cụ xem Tết Huế bên cụ thế nào.
Mời cụ Tùng túc tiệp.

TungNguyenMD

Xe container
Kế hoach của em dự định chạy đường 1 thẳng vào Huế, nhưng vì có mỗi 1 mình em lái sợ chạy liên tục mệt. Nênbtoois mùng 2 em chạy vào Thanh hoá nghỉ 1 đêm ở đó để sáng mai lên đường sớm cho đỡ mệt.
Vào Thanh hoá do ngủ có 1 đêm với hơn nữa cũng không cầu kỳ quá về sự sang trọng của chỗ ngủ. Nên cả nhà em thuê 1 phòng Triple của KS Thanh hoá ở ngay mặt đường Quang Trung (QL 1 cũ) với giá chỉ 350K/ phòng. Quá rẻ.
Phòng ốc ở đây tuy không sang trọng nhưng cũng khá sạch sẽ.

Bye bye Hanoi

Và Hello Thanh hoá

TungNguyenMD

Xe container
Có năm mồng 1 Tết em đi Huế, và cũng chỉ năm đó mà thôi em đi ăn Tết Huế.
Thành Nội, Lăng tẩm vắng vẻ lắm, mưa buồn, quán xã cũng thưa.
Hoa cúc vàng tưng bừng trước bậu cửa không xoá tan được nét trầm mặc vương vấn ngay cả những ngày Tết của Huế.
Cái vui nhất trong chuyến đi là cả nhà chơi với nhau.
Bọn trẻ được bộ ảnh đén giờ xem vẫn thích.
....
Giờ ngóng bài cụ xem Tết Huế bên cụ thế nào.
Mời cụ Tùng túc tiệp.
Cám ơn cụ, rất may là năm nay nhà em vào trong đó tết trời nó nắng ạ. Trước khi có kế hoạch vào em có điện hỏi anh bạn người gốc Huế xem tết có hay mưa không thù được trả lời là có 30% là không mưa thôi. May quá năm nay không những không mưa còn nắng đẹp nữa

PILOT123

Xe tải
Hay lắm cụ ơi, em hóng ảnh và bài viết của cụ .
Ps, xe máy cụ đẹp lắm, nhãn hiệu gì thế cụ ?

ca_kiem

Xe container
Cảm giác cụ lên cân nhỉ, tập gim đi cụ

TungNguyenMD

Xe container

morning_86

Xe hơi
Hóng lộ trình và kinh nghiệm của cụ, năm sau em làm 1 chuyến vào Huế xem thế nào