[Funland] Tất tần tật về trà: Nhất nước Nhị trà Tam pha Tứ ấm

coolpix8700

Xe ngựa
Em cần mua Lá trà xanh sạch để đun nước uống. Mà không biết chỗ nào bán lá trà xanh tươi sạch không phun thuốc. có cụ nào biết chỗ mách em với
Bác tìm được nguồn hàng ở Đại Từ (Thái Nguyên) thì yên tâm. Bên ấy có nhiều khu đồi chè bị bỏ hoang, không ai chăm sóc, nên chắc cũng chẳng bao giờ được phun thuốc. Những nơi chè đang được khai thác thì khó nói.
Tiếc là sang bên với em là trái tuyến!

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Em cần mua Lá trà xanh sạch để đun nước uống. Mà không biết chỗ nào bán lá trà xanh tươi sạch không phun thuốc. có cụ nào biết chỗ mách em với
Trừ khi là trà trong vườn, hoặc bãi trà bỏ hoang ( do chủ làm việc khác) còn đâu thì gần như ko có trà nào ko phun. Tất nhiên trà rừng tự nhiên ( vô chủ, hay công cộng thì ko tính)

Gió_123

Xe tải
Mua một cây về trồng đi cụ. Cho an toàn.. :)

Trà ủ lạnh đúng là nhạt vị đắng chát hơn chút nhưng có khi nào vì tỉ lệ pha ko các cụ? Vì một nhúm trà pha nóng có một ấm nho nhỏ mà pha lạnh lại cả bình thì hiển nhiên nó cũng nhạt đi nhiều. Có điều em thấy vị nó sâu hơn hẳn đấy ạ. Các cụ thử tỉ lệ trà thêm tí xem sao. :)

coolpix8700

Xe ngựa
Mua một cây về trồng đi cụ. Cho an toàn.. :)
...
Cây chè đã to rất khó đánh chỗ khác để trồng lại, trồng được vào chậu lại càng khó.
Nếu không có chuyên môn thì không nên mua cây họ đánh sẵn về trồng.
Em viết trên kia là trong vườn em còn 3 cây (đã được hơn 3 năm) từ 5 cây đánh về.
Đó là những cây chè ở bờ rào. Đầu tiên họ đào hố ở 1 bên gốc chè rồi để 3 tháng mới mở rộng cái hố ấy to ra 1/2 gốc và chờ thêm mấy tháng mới đánh về chỗ em. Mới đầu chỉ 1 cây chết, nhưng đến mùa hè nóng chết thêm 1 cây nữa. Chúng đã lên, nhưng vẫn chưa bằng lúc chúng còn ở bờ rào.
Bây giờ trồng chè họ không gieo hạt nữa mà cắm hom nên chè lên khá·nhanh (tất nhiên không thể bằng đánh 1 cây to sẵn về được)!

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Giải pháp chỉ là mua 1 bao tướng (50kg lá trà sạch - trà hoang, nhiều năm ko phun) rồi mang về bảo quản trong tủ bao ôn chẳng hạn, khả năng cụ dùng dc vài ba tháng, mà chi phí cũng khá thấp! (Chắc 1 công ng ở quê đi cắt trà hoang + tiền gửi xe giao tận nơi quanh Hn + ... tổng chỉ vào tầm 1000đ-1500đ/kg mà thôi, quá rẻ)

Gió_123

Xe tải
Cây chè đã to rất khó đánh chỗ khác để trồng lại, trồng được vào chậu lại càng khó.
Em viết trên kia là trong vườn em còn 3 cây (đã được hơn 3 năm) từ 5 cây đánh về.
Đó là những cây chè ở bờ rào. Đầu tiên họ đào hố ở 1 bên gốc chè rồi để 3 tháng mới mở rộng cái hố ấy to ra 1/2 gốc và chờ thêm mấy tháng mới đánh về chỗ em. Mới đầu chỉ 1 cây chết, nhưng đến mùa hè nóng chết thêm 1 cây nữa. Chúng đã lên, nhưng vẫn chưa bằng lúc chúng còn ở bờ rào.
Bây giờ trồng chè họ không gieo hạt nữa mà cắm hom nên chè lên khá·nhanh (tất nhiên không thể bằng đánh 1 cây to sẵn về được)!
Vâng tai em thấy dì em mua được một cây chè gốc nho nhỏ về trồng nên em nghĩ đấy cũng là một giải pháp an toàn ạ. Còn có sống đc ko nhờ vào tài trồng cây.. ;;)

Chứ giờ mà cứ mua ở ngoài cũng biết đâu mà lần. Hoặc là cụ ấy làm quen với cụ hoặc cụ nào có cây trà sẵn để uống lá.. ;)

Civic TN

Xe lăn
Trồng khó lắm cụ ạ, trước e đc ku e ở Tân Cương trồng cho 1 cây khá đẹp, dặt dẹo đc 2 năm thì e bỏ đi vì cây ko lên đc

coolpix8700

Xe ngựa
...
Chứ giờ mà cứ mua ở ngoài cũng biết đâu mà lần. Hoặc là cụ ấy làm quen với cụ hoặc cụ nào có cây trà sẵn để uống lá.. ;)
Em đã giới thiệu rồi.
Nếu quen ai ở vùng trồng nhiều chè về chơi sẽ thấy có khá nhiều vườn chè không khai thác, chắc do vườn nhỏ, người trong gia đình thoát ly hết nên không có người làm. Nhờ người quen đặt hái định kỳ gửi về. Lá chè không bị dập, giữ mát cũng để được khá lâu!

eng.tuananh

Xe tải

Cuối tuần, em mời các cụ chén trà.
Dân loa đài, trà đạo hay đi liền với nhau cụ nhể?
Em chỉ có mỗi cái mong ước được 1 góc nho nhỏ ntn mà chưa được.
trà đạo7.jpg

Bây giờ chỉ đc góc này. Quê nhà e có trà bà Tụng, e uống trà của bà được 30 năm rồi nên quen miệng, bjo uống trà khác k thích. Mod hungalpha chắc cũng biết bà Tụng nhể?
trà đạo8.jpg

Dân loa đài, trà đạo hay đi liền với nhau cụ nhể?
Em chỉ có mỗi cái mong ước được 1 góc nho nhỏ ntn mà chưa được.
trà đạo7.jpg

Bây giờ chỉ đc góc này. Quê nhà e có trà bà Tụng, e uống trà của bà được 30 năm rồi nên quen miệng, bjo uống trà khác k thích. Mod hungalpha chắc cũng biết bà Tụng nhể?
trà đạo8.jpg
HD có Trà Bà Tụng có từ khá lâu, ngót 5 chục năm trước em đã thấy cửa hàng ở Mạc Thị Bưởi
Xuân Hùng thì khoảng 20-25 năm, cậu Hùng là con bà Cục, người buôn chè có tiếng ở Tp HD.

Nhưng em lại hay dùng trà Ngọc Bích.
Ông Ngọc Bích lập ra thương hiệu này cũng ngót trăm năm và ông là con rể của cụ Bảo Hiên bánh đậu xanh

eng.tuananh

Xe tải
HD có Trà Bà Tụng có từ khá lâu, ngót 5 chục năm trước em đã thấy cửa hàng ở Mạc Thị Bưởi
Xuân Hùng thì khoảng 20-25 năm, cậu Hùng là con bà Cục, người buôn chè có tiếng ở Tp HD.

Nhưng em lại hay dùng trà Ngọc Bích.
Ông Ngọc Bích lập ra thương hiệu này cũng ngót trăm năm và ông là con rể của cụ Bảo Hiên bánh đậu xanh
Trà XH vs NB e cũng đã thử nhưng không hạp bằng trà bà Tụng nên uống miết đến tận giờ.
Em so sánh trà có sử dụng lọc và không sử dụng lọc thấy có lọc uống ngọt nước hơn khá nhiều
trà đạo9.jpg

kdomino

Xe máy
E hay bị tiêu hoá khi uống cf nên vào quán toàn uống trà, nhưng giờ toàn loại ngọt của bọn teen
Ở nhà thì dùng túi lọc, các loại lá - uống nhiều loại thấy lá vối là nhẹ nhàng nhất
Có lần đi nước ngoài nó có cái loại gì như bột uống rất hay mà không biết tên

xukthal

Xe lăn
Em mới đấu giá đc cái bình thủy tinh pha trà di động đây, pha sẵn ở nhà mang đi uống dọc đường và cq luôn :D

eng.tuananh

Xe tải
Có cụ nào đã ướp hoa sói vs trà mạn cho e hỏi kinh nghiệm về tỷ lệ ntn cho hợp lý chỉ e phát

Có cụ nào đã ướp hoa sói vs trà mạn cho e hỏi kinh nghiệm về tỷ lệ ntn cho hợp lý chỉ e phát
Hoa sói em chưa từng ướp.

Do nhà có bụi nhài ta nên em hay úp nhài vào chén uống trà từ cuối lần uống trước để lấy hương cho cữ trà sau. Đây là lý do em hay dùng bộ chén sành mộc để uống trà vì loại này lưu đc hương nhài lâu và nhiều hơn loại tráng men
Thỉnh thoảng em cũng cho vài bông nhài đc phơi 1 nắng cho vào lọ đựng trà để tự ướp.

Khi hết mùa hoa nhài, em hay mua trà ướp nhài của Ngọc Bích đấu với trà mộc để trà có hương nhài và quả thật phương tiện và kỹ thuật ướp nhài của Ngọc Bich tốt hơn nên đấu vào uống ổn hơn, để lâu ko sợ bị hỏng trà

Đấu trà thì tuỳ theo gu và cảm nhận của mình khi uống
Em thì 1 lạng trà nhài với 2 lạng trà mộc
Nhạc phụ em trước đây thì 1-1

eng.tuananh

Xe tải
Em thấy nếu ướp quá tay thì mất hương trà đi khá nhiều. Ku em mời qua nhà uống trà ướp hoa sói, e thấy vị trà đậm hơn mà không bị mất hương, uống xong thấy ngọt hậu. Em có hỏi thì nó bảo kiểu chung chung cho hoa sói vào ướp thôi

coolpix8700

Xe ngựa
Nhà máy họ ướp hoa ngâu sấy khô rồi mới đóng gói nên để được lâu.
Các cụ ngày xưa thả 1 hay 2 bông nhài tươi vào lọ đựng chè thì để được 1 - 2 ngày!

jobber

Xe tăng
E toàn uống trà nhài Tuấn chè HN nhưng ít khi uống thấy mùi nhài, nghiện thì uống thôi

xukthal

Xe lăn

Nhân thớt các cụ bàn về trà thì 100% trà ướp khô đều phun thuốc sâu. Em mua cây trà cổ về trồng, hàng ngày hái lá rồi đun sôi uống, bổ béo hay k thì chưa rõ nhưng cũng thấy thư thái.
Này thì cụ vò nát xong cho vào ấm đổ nc sôi và cho vào cái giỏ ủ ấm nó ra nước xanh và ngon hơn là nấu trực tiếp => gọi là chè om.