[Funland] Tất tần tật về Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

Gia Bảo Anh

Xe buýt
TÀI KHOẢN ĐỊNH DANH ĐIỆN TỬ

Mấy hôm nay khắp nơi nơi đang hô hào bà con ra CQ CA để được cấp cái gọi là “Tài khoản định danh điện tử”. Người thì nhiệt tình đi làm ngay, người thì kệ mẹ nhưng không phát biểu gì, người thì không chịu làm nhưng lại đi chửi vung xích chó. Haiza….

Thôi thì bằng mớ kiến thức hổ lốn cóp nhặt trên In tờ lét, tôi lại bi bô đôi câu theo cách nôm na nông dân để các mẹ chưa rõ lắm hoặc đang hiểu sai hiểu nhầm được thủng câu chuyện. Mẹ nào biết rồi thì bỏ qua, mẹ nào thấy có chỗ chưa chuẩn chỉnh lắm thì góp con ý cái kiến để tôi sửa đổi bổ sung cho nó ngon ke ke.
Nào, vào việc thoy….

Đâu tiên hãy nói qua một chút về cốt lõi của vấn đề, đó chính là “Mã số định danh cá nhân”. Vậy nó là cái quái gì mà Chính quyền phải hô hào, khuyến khích người dân đi làm CCCD gắn chip để có cái mã số này?
Đầu tiên là “Mã số”. Một tập hợp các con số sắp xếp theo một quy luật nhất định chính là nó. Hiện tại với 12 chữ số thì số lượng mã số được tao ra là nhiều, rất nhiều.

Tiếp theo là “Cá nhân”. Hiện tại dân số Việt Nam tính tròn là đâu chừng hơn trăm triệu người, chính là hơn trăm triệu cá nhân. Trong trăm triệu người thì có dăm chục nghìn ông tên là Nguyễn Văn A, vài chục nghìn bà Nguyễn Thị B, tương tự với các thên phổ thông khác.

Và để dễ quản lý, dễ phần biệt ông Nguyễn Văn A chính là Nguyễn Văn A mà không phải là Nguyễn Văn A, Nhà nước cấp cho mỗi cá nhân một mã số riêng biệt không ai trùng với ai. Hành động cấp cho cá nhân cụ thể một mã số cụ thể chính là nó: “Định danh”

Quá đơn giản và dễ hiểu: 1 mã số cụ thể sau khi được Nhà nước cấp cho 1 cá nhân cụ thể đã trở thành “Mã số định danh cá nhân”.

Hiện tại ngay từ lúc sinh ra, mỗi bé con đã được cấp Mã số này. Khi đủ 14 tuổi thì mã số này sẽ được in lên CCCD của bé. Đợt làm CCCD gắn chíp vừa qua chính là để cấp Mã số định danh cá nhân cho các Công dân Việt Nam đang sử dụng CMND 9 số đời cũ. Những mẹ đã có CMND 12 số hoặc CCCD 12 số là đã có Mã số định danh cá nhân rồi, chỉ việc đổi sang CCCD gắn chip thôi. Ngay cả các cháu chưa đủ 14 tuổi cũng sẽ được cấp Mã số định danh cá nhân nếu thực hiện khai báo.

Xong nhé. Về Quy tắc cấp Mã số định danh cá nhân thì mời các mẹ Gúc gồ hộ, đại loại là dựa theo nơi sinh, năm sinh, giới tính và số ngẫu nhiên mà phệt thoy….

Vậy Định danh là gì? Nôm na thì Định danh là xác định cái tên cụ thể cho 1 thứ cụ thể, mà thôi.
Tất nhiên không chỉ Mã số cá nhân là được định danh, nhiều thứ khác cũng có thể định danh hoặc không.
Ví dụ như tài khoản member thường trên Diễn đàn Otofun là tài khoản chưa định danh, chả ai biết ai là ai. Nhưng tài khoản của thành viên Ban ĐH lại là TK định danh, tất nhiên định danh chỉ với Otofun.

Tài khoản trên Phê tê bốc cũng vậy, đều là tài khoản chưa định danh. Nhưng khi một mẹ nào đó dùng giấy tờ tùy thân để xác nhận với anh Mắc xoăn rằng tài khoản đấy đấy là của tao, Nguyễn Văn A quê tại Thổ đu Việt Nam. Anh Mắc xét OK cho mẹ ấy cái tick xanh thì TK FB của mẻ đã được định danh, đương nhiên là chỉ với FB.
Và Mã số định danh cá nhân, đương nhiên là được Nhà nước định danh rồi.

Và đây rồi, mời các mẹ đến với cái gọi là "Tài khoản định danh điện tử"

Cơ quan quản lý Mã số định danh cá nhân là Bộ Công An sẽ cấp cho cá nhân trên 14 tuổi đã có Mã số định danh cá nhân 1 Tài khoản bao gồm tên đăng nhập (chính là Mã số định danh cá nhân) và mật khẩu (gửi qua điện thoại). Và đương nhiên tài khoản này đã được xác định là của cá nhân cụ thể trên môi trường số nên nó là "Tài khoản định danh điện tử"
Hiện tại cả nước đang trong quá trình nhập liệu, tích hợp các loại thông tin cá nhân vào Tài khoản này như số điện thoại, GPLX các loại từ xe đạp đến container, thông tin BH y tế, BH xã hội, hộ khẩu, đăng ký sở hữu xe máy xe ô tô du thuyền máy bay nhà cửa trang trại lâu đài, tạo thuận lợi cho việc quản lý của các cơ quan công quyền cũng như cá nhân khi thực hiện các công việc có liên quan. Các mẹ sẽ không phải cầm cuốn hộ khẩu hay các giấy tờ khác đi công chứng nữa, chìa mỗi cái CCCD thôi. Và hay nhất là hoàn toàn có thể thực hiện các thủ tục hành chính công ngay trên máy tính/điện thoại của mình.

Vì vậy, hỡi các mẹ đang còn mất niềm tin vào cuộc sống, hãy nhìn Chính quyền bằng ánh mắt dịu dàng và tin tưởng hơn, đừng hằm hằm nghi ngờ nữa. Họ đang tìm cách làm cho cuộc sống trở nên dễ dàng hơn đấy. Và hỡi những mẹ vẫn đang giữ khư khư cái CMND 9 số cũ rích, hãy nhấc người lên khỏi ghế và đi ra cơ quan CA để khai báo làm CCCD gắn chip đi thôi. Chưa làm là chưa có Mã số định danh cá nhân, đương nhiên cũng không thể có Tài khoản định danh điện tử he he.

cảm ơn Mợ đã chỉ dẫn

haivanphe

Xe container
Các bác cho em hỏi với ạ. Em dùng chức năng đăng nhập bằng faceID vào VNEid, giờ đánh passwords vào thì ko cho đăng nhập. Giờ phải làm thế nào ạ?

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Chuyển dữ liệu từ Ip cũ sang Ip mới, VNeID tự động chuyển hết, như một app thông thường.
Ô vậy ạ. Em dùng Samsung, hơi phức tạp một chút với các app ngân hàng và app này.

elevonic

Xe lăn
Ô vậy ạ. Em dùng Samsung, hơi phức tạp một chút với các app ngân hàng và app này.
À app ngân hàng thì đúng là thế cụ ạ, phải thêm bước xác minh nhưng cũng đơn giản chứ k như VNeID.
Em đổi Ip cũ sang Ip mới, cũng nghiên cứu kỹ vụ VNeID trong thớt này nhưng dùng thử Face ID một phát ăn ngay.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com

quangkhunglong

Xe tăng
Em vừa tích hợp cái bằng lái 4 bánh vào VNeID, thấy cũng tiện. Vậy là bây giờ không nhất thiết phải cầm theo bằng lái 4 bánh. Tuy nhiên, em lại không thể tích hợp được bằng lái xe máy (cấp năm 2011) vào VNeID. Có cụ nào đã từng thao tác thành công tích hợp bằng lái xe máy đời sâu cho em ít kinh nghiệm với.

NgocDmax

Xe tăng
Em vừa tích hợp cái bằng lái 4 bánh vào VNeID, thấy cũng tiện. Vậy là bây giờ không nhất thiết phải cầm theo bằng lái 4 bánh. Tuy nhiên, em lại không thể tích hợp được bằng lái xe máy (cấp năm 2011) vào VNeID. Có cụ nào đã từng thao tác thành công tích hợp bằng lái xe máy đời sâu cho em ít kinh nghiệm với.
Có em............., em đã tích hợp được cả 2 (bằng 2 bánh em thi cách đây 20 năm nhưng đã đổi sang pet từ hồi 2014, 2015 gì đấy)
Bằng giấy là không được, đã đổi bằng pet mới được.
Một số ng thi quá lâu thì dữ liệu chưa được cập nhật, do trước đây toàn hồ sơ giấy.

demen2003

Xe tăng
cụ cho cả đk xe ô tô vào ok hết đó kể cả sở hữu 10 xe

Moriarty

Xe container
cái đoạn đỏ kia thì cụ quên khẩn trương đi nhé, ra đường cứ cầm theo bản cứng đi

Fan gentra

Xe điện
em thì chả hiểu các nô bộc của dân đang làm cái quái gì ..tích hợp vào CCCD nhưng cũng chả có tác dụng gì ngoài cái BHYT ..còn lại ra đường vẫn phải mang thẻ cứng đi .. hơn nữa lại đổi cccd sang căn cước để làm gì cho tốn chi phí của nhà nước , CMTND---> thẻ cứng --->cccd ------> cccd gắn chíp -----> căn cước .mỗi lần đổi là cả 1 mớ tiền thuế của chủ nô bộc. :(( :(( :((

jazzzzz

Xe lăn
Em tích hopqj gần hết, còn mỗi cái xe máy dùng số CMND nên chưa đc, cũng chả sao.

Có cái này tiện bay cũng k cần mang CCCD, hôm rồi ra mobiphone cũng k cần, họ check VNeID là xong.
Tuần trước đi Huế vào KS đưa cái này ra cũng OK.
Tính em hay quên đồ, nhất là CCCD khi ở KS nên giờ k lo mất.

Không tích được đâu, bằng 2011 theo CMND cũ, VNEID cụ là CCCD mới.
Theo em hiểu vậy.

minh_viet.78

Xe buýt
các cụ cho em hỏi phát bằng xe máy giấy có bắt buộc đổi sang bằng làm từ bản pet không cảm ơn các cụ