[Funland] Tai nạn lao động tại nhà máy xi măng tỉnh Yên Bái

Mandalord

Xe điện
Thôi cứ đợi điều tra công bố sau, giờ làm gắt mấy cái suy đoán này lắm cụ..
Còn nghe qua thì em đã thấy không thủng tai lắm, máy lớn chứ có phải như mấy cái thiết bị điện gia dụng ở nhà đâu mà bật tắt át để vận hành...
Máy lớn cũng thế thôi cụ. Chẳng qua có khởi động từ.

Mandalord

Xe điện
Bên Trung Quốc, tỉnh Triết Giang thì tôi được mấy nhà máy khẳng định rằng tỉnh quy định cứng là bất kể nhà máy/xưởng nào dù tư nhân hay nhà nước để sảy ra tai nạn lao động chết từ 2 người là thay Tổng giám đốc điều hành. Doanh nghiệp tư nhân cũng phải thay.
Quy định thì quy định, lười và ẩu thì cứ lười và ẩu. Không phải tự nhiên live leak toàn video tai nạn lao động TQ. Phải thêm 20-30 năm nữa thì dần dần thay đổi.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Đến nhỏ như cái quạt điện, lớn hơn tý là cái điều hoà, tv ở nhà mà nó đang chạy mất điện rồi có điện lại mà không thêm bước ấn nút on thì nó cũng chả chạy ạ.
Nên là íu gì có chuyện bật at là vô số thiết bị chạy ngay

Dùng từ đóng cầu dao điện thì không chuẩn lắm. Máy móc to như này dùng động cơ 3 pha cs lớn thì ai khởi động trực tiếp. Phải có bộ khởi động chứ. Mỗi đóng cầu dao sao chạy được?
Em cũng thấy thế. Ko khởi động thì đâu có chuyện đóng điện là tự chạy đc?
Từ thời đầu 8x em mới đc dùng điện, mà đã phải luôn tuân thủ: khi đóng điện thì 2 lần đầu là nhấp nhả, làn 3 mới đóng chính thức kia mà.
Còn nghe qua thì em đã thấy không thủng tai lắm, máy lớn chứ có phải như mấy cái thiết bị điện gia dụng ở nhà đâu mà bật tắt át để vận hành...

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Vấn đề là khi ông chưa tự tay đã có người tự tiện rồi kia , phải khóa lại mới đúng, còn nghĩ như ông thế nào cũng có ngày !!!!
Em có được biết cụ không ạ?
Em chỉ nói quy mô gia đình em thôi mà.
Còn cụ nói quy mô, phạm vi gia đình của cụ khi sửa điện còn có quy trình nào chặt chẽ hơn thì bảo chúng em với ạ.

Ga_son

Xe điện
Vận hành lò quay đâu chỉ cần mỗi cái cầu dao là xong nhỉ, em nhớ còn cả hệ thống điều khiển, đóng điện rồi nhưng không ấn nút điều khiển thì máy có chạy đâu.
Máy nghiền xi măng (nghiền bi cụ ơi). Trong quả lô ấy nó có các quả bi sắt to cỡ quả bóng trẻ con đá.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Dạ

Nhưng mà cái chỗ at đang tắt ấy, mấy khi nó tắt mà nhìn thấy có treo cảnh báo kiểu đang sửa chữa, không tự ý đóng điện ạ
Chính những ông tắt để làm cũng có khi chả để ý tới sự an toàn của mình, nhóm/đội mình
Hichichic. Cụ tag em ạ?
Em chỉ nói quy mô gia đình em thôi ạ.
Nhà em chỉ nhõn có em, vợ em và vợ 3 thằng con rể thôi ạ. Hihihi.
Em có đao to búa lớn gì đâu.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Quy trình chuẩn là có khoá aptomat
Em không chủ quan, nhưng quy mô gia đình nhỏ như nhà em, 1 vợ 3 con thì có mấy ai trang bị không ạ?
Cách của em đương làm là:
Em sửa điện.
Em tắt át.
Em sửa xong.
Em bật át.
Chấm hết không ai được bật tắt át, trừ em.

XSim

Xe container
Dạ

Đến nhỏ như cái quạt điện, lớn hơn tý là cái điều hoà, tv ở nhà mà nó đang chạy mất điện rồi có điện lại mà không thêm bước ấn nút on thì nó cũng chả chạy ạ.
Nên là íu gì có chuyện bật at là vô số thiết bị chạy ngay
Như cái điều hoà lúc bật điện lên thường có màn mở cửa gió dàn lạnh rồi đóng lại, kiểu như reset mọi thứ về trạng thái xuất phát.

Máy công nghiệp em không rõ thế nào nhưng chắc không có chuyện bật tắt bằng cách tắt mở AT được, mà phải có công tắc điều khiển. Tuy vậy biết đâu cái quay này là để reset khi có điện lại giống điều hoà thì sao nhỉ?

khanhnguyen09

Xe container
Các cụ cho e hỏi cty xi măng này có phải là công ty xi măng Yên Bình không. Em đang có một mớ cổ phiếu của bọn giẻ rách này.:))

kenzzz

Xe buýt
Rõ ràng biện pháp an toàn lao động kém , cái cầu dao mà lại ngắt xong để đấy ko có ai trông , khóa cũng ko có , cả chục ông mà ông nào cũng suy nghĩ đơn giản thế nhỉ

VuNgoanMuc

Xe điện
Máy lớn cũng thế thôi cụ. Chẳng qua có khởi động từ.
Máy lớn ở chỗ em là đóng điện, sau đó đến bảng điều khiển ấn mấy nút xanh đỏ vàng tím gì đó thì máy mới chạy.. quy trình tắt cũng vậy, ấn nút xanh đỏ để máy dừng, sau đó mới cắt điện. Chỗ nhà máy xi măng kia thì em ko biết.

Máy nghiền xi măng (nghiền bi cụ ơi). Trong quả lô ấy nó có các quả bi sắt to cỡ quả bóng trẻ con đá.
Bi này em có biết, hồi xưa em có đến một nhà máy đúc ở HP xem rồi nhưng em không làm món này.

kduc

Xe container
Máy này là máy nghiền bi, kt chắc 3,2x1x m gì đó, nhìn clip quay và tin nhắn chắc bj tụt tấm lót và công nhân dừng vào trong sửa chửa, các viên bi thép đường kính 130 đổ tầm 2/3 mặt cắt. Cái này chạy động cơ 6kv cỡ 1200kw nên có tủ điều khiển và khi sc phải cắt cầu dao cao thé, khi đóng phải đóng cầu giao và bấm nút nên ko có chuyện tự quay đâu.
Nhiều người nó ngơ lắm. Quân e trước đi sửa động cơ hạ thế đã cắt at, treo biểm cấm vào tay at mà con bé từ đâu về bỏ biển ra, đóng át lên, ấn nút kđ. May ko sao. Bts.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Đúng như e dự đoán là có 1 ông bên ngoài bật cầu giao khi đọc tin này. Rất nhiều vụ e biết các loại tai nạn lđ ntn là do bật cầu giao
Chia buồn cùng gia đình các nạn nhân.
Ngày xưa em làm sản xuất, sửa chữa gì là em tắt cầu dao, cầm chìa khóa hộp điện. Sửa xong xuôi mình kiểm tra rồi mới đóng cầu dao.

cadilac30

Xe tăng
Em có được biết cụ không ạ?
Em chỉ nói quy mô gia đình em thôi mà.
Còn cụ nói quy mô, phạm vi gia đình của cụ khi sửa điện còn có quy trình nào chặt chẽ hơn thì bảo chúng em với ạ.
Gia đình chứ sao , vợ con cháu, ông bà , vv thiếu gì người không biết họ vô tình kéo lên thì sao
CF gia đình , nó có 1 cái chốt an toàn khóa đó , khóa xong viết 1 cái note dán vào đấy,
Ông nghĩ rằng chính tay ông bật lên , Nhưng đâu biết có người khác không biết ông đang sửa thì sao ?!!!!

0962226789

[Tịch thu bằng lái]
Nếu chạy động cơ đồng bộ tủ kích từ không tắt thì đấm phát ăn ngay.Trước chỗ em có mấy con 134kw khởi động trực tiếp trạm1500 kva cũng nhíu

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em dự nhà máy này ẩu từ nóc ẩu xuống, quy trình vận hành, bảo trì thực hiện ko nghiêm túc nên giờ xảy ra tai nạn thương tâm.
Phải xem xét trách nhiệm, xử lý hình sự nghiêm từ GĐ trở xuống.
Nhìn cơ sở vật chất là biết tình trạng chung của nhà máy rồi.

nunachuoi

Xe tăng
Khả năng cao bị quay trong máy, chết ngạt do hít bột đá.
Bi nghiền và tấm lót nó văng trong lòng máy cụ ạ, ít nhất cũng vài chục tấn bi và tấm lót, thùng to có khi hơn trăm tấn. Bọn em trước đúc bi và tấm lót thùng nghiền cho nhiệt điện nên biết, bình thường nó rơi vào chân đã thành tật, đây lại còn trong thùng nghiền đang quay.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Vấn đề là khi ông chưa tự tay đã có người tự tiện rồi kia , phải khóa lại mới đúng, còn nghĩ như ông thế nào cũng có ngày !!!!
Em chỉ đang nói về vấn đề trong gia đình khi sửa điện: nhà cụ, gia đình cụ mà cụ không làm được việc đó thì cụ sửa điện làm gì ạ?

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Gia đình chứ sao , vợ con cháu, ông bà , vv thiếu gì người không biết họ vô tình kéo lên thì sao
CF gia đình , nó có 1 cái chốt an toàn khóa đó , khóa xong viết 1 cái note dán vào đấy,
Ông nghĩ rằng chính tay ông bật lên , Nhưng đâu biết có người khác không biết ông đang sửa thì sao ?!!!!
Em xin lỗi cụ nếu cụ hiểu sai ý em.
Nhà em chỉ có vợ chồng em và 3 đứa con gái.
Em chỉ chia sẻ kinh nghiệm trong phạm vi đó.
Còn gia đình cụ có tứ đại, ngũ đại đồng đường thì em nghĩ sẽ phải có chia sẻ khác và kinh nghiệm khác ạ.