Chi hội Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa ##

Trạng thái
Thớt đang đóng

Orient Sea

Xe điện
Có kinh nghiệm gì hay giữ riêng làm gì vào đây mà khoe các cụ nhá, v2 có bệnh cần chăm sóc dư lào cứ việc hỏi ở đây, ối chiên gia quạt mo sẽ trả lời các cụ :)

akaoko

Xe buýt
Em mở hàng đây. Chiều nay em mới nhận cái đo áp suất lốp Tekton chỗ cụ Hải quầy tạp hoá USA gửi vào. Em test với đồng hồ các chỗ làm lốp và cái bơm nhà em đang dùng chính xác lém các cụ ạ.

Orient Sea

Xe điện
Em mở hàng đây. Chiều nay em mới nhận cái đo áp suất lốp Tekton chỗ cụ Hải quầy tạp hoá USA gửi vào. Em test với đồng hồ các chỗ làm lốp và cái bơm nhà em đang dùng chính xác lém các cụ ạ.
Cụ cho mấy trăm ảnh để anh em chiêm ngưỡng chứ ợ!

phongt147

Xe đạp
Cụ mua cái này bao nhiêu ạ?

HAICON

Xe điện

akaoko

Xe buýt
Cóa khi e phải nàm chú về xem thế nào
Cái này cụ chỉ đường cho iem lấy mà. Tks cụ nhóe :) cụ làm đi em thử thấy ok lém ạ. Nó có các lại đơn vị sau : PSI . BAR . KPA. KG/CM2. Cụ đo xong chuyển đổi giữa các đơn vị vẫn được miễn sao trong giới hạn 30s

Ducloidsn

Xe tải
Xử lý vụ trộn nhầm lẫn dầu SP4 vào SP3.

Topic kia hết khấu hao nên e đào lại vụ thay nhầm dầu SP4 vào SP3 của em để các cụ rút kinh nghiệm.

Cụ Hardtop thì khuyên nên thay lại dầu vì khác phẩm cấp không chơi được với nhau: "Dầu nó là một loại hóa chất, cụ hãy hiểu nôm na như vậy, và gốc gác của nó cũng có nhiều, vậy nên trộn lẫn chúng vào với nhau thì ai mà biết được liệu chúng có đánh nhau hay không! Vậy nên tốt nhất là cụ nên thay lại".

Cụ Ngọc khánh thì tư vấn thêm: "Dầu SP3 và SP4 cùng một gốc và cùng một nhà chế tạo chỉ có điều dầu SP4 có phẩm cấp cao hơn nên hoàn toàn có thể thay thế được cho dầu SP3 cụ ạ (Cũng như dầu bôi trơn ta dung dầu Mobil 1 so với các loại Mobil rẻ tiền hơn chẳng hạn)"

E xác định là thay lại cho yên cái tâm thôi còn để đi một thời gian chắc chẳng sao.

E cũng định gọi cụ 4 để nhờ nhưng thấy mấy cái việc con con này thì hơi phiền hà và diệu vợi nên tự xử cho nhanh, nhân viên ở KIA cũng nhiệt tình và nhanh nhẹn còn vụ nhầm này thì ngoài ý muốn thôi. Tiện e có chút góp ý nhỏ là trong danh mục bảo dưỡng 5 vạn có mục xiết lại ốc gầm, kiểm tra tùm lum nhiều thứ nhưng chỉ là quan sát và sờ soạng là chính nên em nghĩ Cụ 4 nên đào tạo thêm kĩ năng biểu diễn cho nhân viên để khách hàng thấy nó có vẻ hợp lý với mấy trăm k tiền công ạ. =)) Chứ hôm đó em nhìn động tác của bác thợ mà cứ tủm tỉm cười một mình, mấy động tác đó tuần nào đi rửa xe em cũng tự làm được =)).

Chỉnh sửa cuối:

aladin_co

Xe buýt
Có cụ nào nhà mềnh thay dầu hộp số cho Carem chưa nhở, cho e xin tý kinh nghiệm tý: Khi nào cần thay, thay bao nhiêu, ở đâu, giá cả thế nào. E xin cảm ơn ah

nothinghd

Xe điện
Có cụ nào nhà mềnh thay dầu hộp số cho Carem chưa nhở, cho e xin tý kinh nghiệm tý: Khi nào cần thay, thay bao nhiêu, ở đâu, giá cả thế nào. E xin cảm ơn ah
em thay rồi.

xe AT thì tầm 6 vạn trở lên thì mới nên thay.

nên thay ở hãng

giá tầm 1,2 củ cả công.

Ducloidsn

Xe tải
Khuyến cáo của NSX là nên thay ở mức 4 vạn cụ ạ. Nhưng e cũng rút tý nghiệm của các cụ trên này là 5V e mới thay. Dầu cũng bẩn nhưng chưa đến mức đen xì, màu vẫn còn hơi đỏ (Đương nhiên là không đỏ choét như dầu mới). Dầu thay là SP3 thay tuần hoàn theo hướng dẫn của Hãng Kia. E thấy các bác thợ tháo cái ống dầu ngay gần dưới nắp két nước rồi nối ống tuy ô sau đó nổ máy để số N rồi cho dầu tràn ra ngoài, rồi lại tắt máy bổ sung dầu mới, rồi lại cho dầu tràn ra ngoài tiếp, rồi lại đổ dầu mới vào. Tổng thiệt hại là hết 7 hộp (7l) giá khoảng 1300K + 150K công. Theo em cụ nên thay tại hãng cho yên tâm vì dầu đúng chủng loại. E vừa thay xong nhưng chắc là lại phải đi thay tiếp tiền dầu thì chỉ bằng 2 lần đổ xăng nhưng tiếc nhất là cái công đi thay vì mất toi nửa buổi công và lại phải xin xỏ nghỉ việc mới đi được. :D

gacan

Xe tăng
E đi 8 vạn mà chưa thay có sao không a?

nothinghd

Xe điện
E đi 8 vạn mà chưa thay có sao không a?
8 vạn giờ thay là vừa đẹp :) - cụ bố trí đi thay đê/

Cụ có thể rút que thăm dầu hộp số AT trong khoang máy ra kiểm tra mức dầu có bị hụt hay ko? Màu sắc, độ nhớt còn ok hay không... Khi cụ kiểm tra mức dầu hộp số phải nổ máy xe và ra vào số 1 lượt cụ nhé :)

Em nghe khuyến cáo của anh Hải đi thay lúc 4 vạn - nhưng ở bên gara của Huyndai GP; ở đó các KTV tròn xoe mắt bẩu mới 4v sao a lại vội thay dầu hộp số thía... họ bẩu xe Hyundai AT đời mới thì hầu như ko phải thay dầu hộp số (??? cụ nào check em phát), còn nói chung nếu thay cũng phải từ 8 - 10 vạn.

Khi tháo dầu xe em ra thì vẫn đỏ như mới, sờ vào cũng thấy vẫn nhớt như sờ dầu mới :( mất toi 1,2 củ.

Chỉnh sửa cuối:

vt_hoa

Xe tăng
Huyndai và Kia cùng chung tổng thành máy nên em nghĩ nó giống nhau thôi, xe AT theo như em nghe thông tin thì thay vào khoảng 8 - 10 vạn tùy vào thực tế và môi trường sử dụng

ca_ce

Xe tăng
8 vạn giờ thay là vừa đẹp :) - cụ bố trí đi thay đê/

Cụ có thể rút que thăm dầu hộp số AT trong khoang máy ra kiểm tra mức dầu có bị hụt hay ko? Màu sắc, độ nhớt còn ok hay không... Khi cụ kiểm tra mức dầu hộp số phải nổ máy xe và ra vào số 1 lượt cụ nhé :)

Em nghe khuyến cáo của anh Hải đi thay lúc 4 vạn - nhưng ở bên gara của Huyndai GP; ở đó các KTV tròn xoe mắt bẩu mới 4v sao a lại vội thay dầu hộp số thía... họ bẩu xe Hyundai AT đời mới thì hầu như ko phải thay dầu hộp số (??? cụ nào check em phát), còn nói chung nếu thay cũng phải từ 8 - 10 vạn.

Khi tháo dầu xe em ra thì vẫn đỏ như mới, sờ vào cũng thấy vẫn nhớt như sờ dầu mới :( mất toi 1,2 củ.
santafee từ đời 2012 trở đi thì không phải thay còn về trc thì vẫn thay như thường, docs của hãng viết ( chưa dịch ) thì 8V mới phải thay nhưng môi trường Vn thì tùy các cụ

Beck

Xe điện
santafee từ đời 2012 trở đi thì không phải thay còn về trc thì vẫn thay như thường, docs của hãng viết ( chưa dịch ) thì 8V mới phải thay nhưng môi trường Vn thì tùy các cụ
Chả có gì là vĩnh viễn cả, nên đã là dầu nhớt thì nó sẽ giảm chất theo thời gian, có thể với môi trường sử dụng và nước khác nó tính đủ vòng đời của xe (bao nhiêu năm đó) là không phải thay thôi. Chứ còn môi trường VN mình thì cứ thay theo định kỳ khuyến cáo cho lành các cụ ạ. :-?

Megane

Xe tải
Chả có gì là vĩnh viễn cả, nên đã là dầu nhớt thì nó sẽ giảm chất theo thời gian, có thể với môi trường sử dụng và nước khác nó tính đủ vòng đời của xe (bao nhiêu năm đó) là không phải thay thôi. Chứ còn môi trường VN mình thì cứ thay theo định kỳ khuyến cáo cho lành các cụ ạ. :-?
Em nói chuyện này có thể có cụ không tin.
Hồi năm 2009 em mua con xe Renault-Megane 1995 của 1 em người Pháp, xe đã đi được hơn 132.000km (em Pháp này có nói là xe này mua từ thời bà, đến mẹ và đến bây giờ đến nó-nó bán vì đam mê tốc độ-nó mua 1 con xe alfa romeo mới tinh); em cũng hỏi nó là đã thay dầu số chưa? Nó rất ngạc nhiên và nói là chưa bao giờ đụng đến, vì hộp số vẫn tốt!!!
Cho tới tận bây giờ là hơn 184.000km em cũng chưa thay dầu số!!!

xmen

Xe buýt
Về dầu số AT thì em thấy khuyến cáo thông thường là 8v thay nhưng nếu đi đường thành phố nhiều thì có thể coi là điều kiện khắc nghiệt, vì thế 4v thay là đúng, cá biệt hôm nọ xe anh bạn em mới chạy 2.5v nhưng xe đời 2010, tính tới giờ là hơn 3 năm rồi, em có hỏi qua Sơn và Sơn bảo 3 năm thì cũng nên thay. Khi thay ra thì dầu cũng đã biến đổi sang mầu nâu sậm rồi. Do đó theo em thì nếu chạy đường thành phố nhiều thì tùy điều kiện 4v tới trước hay được khoảng 3 năm thì cũng nên thay cho Carens, chi phí đấy không đáng bao nhiêu so với việc đại tu hộp số ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng