[Funland] Sợ đi máy bay

hanaka888

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi lần lên máy bay cụ thớt cứ coi như là đi lần cuối cùng cho nhẹ nhàng :)) . Em bị mấy phát rơi tự do khoảng 1-2s, cảm thấy cũng hay phết :D
Chết cười.
Mình thì căng thẳng mà mấy em tiếp viên cứ tươi như hoa.
Thề chứ có trả lương mình 1 tỷ cũng chẳng dám làm cái nghề này

Trần Đoành.

Xe container
Em cũng sợ máy bay, mỗi lần trèo lên lái mấy con tiêm kích mới xuất xưởng thì hứng khỏi, lúc xuống thì chân tay rũ rượi, mắt hoa thở dốc... Kinh lắm :))

linh.7

Xe buýt
Cụ nên xem kênh Taimodel, Trạm Cuối, Tra Án, Mingta5 để thêm sợ nhé.

XPQ

Xe lăn
Hồi 2000 em đi Banh Cốc xuống Đôn Mường bị rơi phát khoảng 4s, hồn vía lúc bấy có nhẽ đã tây du đến tận Nê Pan rồi. Cảm giác như thể ruột mình nó tuột ra khỏi lối cửa sau rơi hết xuống sàn. May mà không thấy hiện vật.

Jo9926

Xe điện
Cụ cứ làm di chúc đầy đủ thì sẽ thấy nhẹ nhàng thôi.

VuNgoanMuc

Xe điện
Tôi xem rất nhiều clip này rồi. Công nhận cảm phục năng lực của họ thật, nhất là khi nhìn cái mô hình nó lắp ráp lại toàn bộ máy bay, từ các mảnh vỡ họ thu lại được.

Nhiều khi lỗi từ những thứ bé như cái kim.
Có tập em nhớ chỉ vì cái gioăng hay bu lông gì đó ở hệ thống thủy lực bị hao mòn không thay thế mà xong là tèo téo teo.. mất hơn 1 năm phục dựng mới tìm ra.. kể cũng tài.

Thỉnh thoảng nhìn ra cánh máy bay thấy nó phần phật lên xuống như cánh chim đập em cứ nghĩ không hiểu có chịu được không hay gãy béng cánh :D

BMW X10

Xe điện
Hồi 2000 em đi Banh Cốc xuống Đôn Mường bị rơi phát khoảng 4s, hồn vía lúc bấy có nhẽ đã tây du đến tận Nê Pan rồi. Cảm giác như thể ruột mình nó tuột ra khỏi lối cửa sau rơi hết xuống sàn. May mà không thấy hiện vật.
Tôi có lần bị rơi độ 1sec - hoặc ít hơn, đã hết hồn.
Cũng may tôi luôn đeo dây, và nhắc người nhà như thế.
Lúc ấy, tôi đang đọc trên tablet, và không thể quên cái cảm giác tự nhiên cái tablet nó lơ lửng trước mặt mình.
May lúc đó không có gì trước mặt cả, không cafe hay nước lọc hay những thứ tệ hại khác.

BMW X10

Xe điện
Có tập em nhớ chỉ vì cái gioăng hay bu lông gì đó ở hệ thống thủy lực bị hao mòn không thay thế mà xong là tèo téo teo.. mất hơn 1 năm phục dựng mới tìm ra.. kể cũng tài.

Thỉnh thoảng nhìn ra cánh máy bay thấy nó phần phật lên xuống như cánh chim đập em cứ nghĩ không hiểu có chịu được không hay gãy béng cánh :D
Tôi có lần xem cái D-check của Boeing 747.
Quả là nó tháo từng cái ốc vit ra thật.
Sau đó, thì cái mái bai như máy bay mới luôn, Windows cũng được nâng cấp từ XP lên Win10.

springsea

Xe container
Vì công việc thỉnh thoảng em vẫn đi nhưng thực sự mỗi lần bước chân vào trong máy bay lại có cảm giác căng thẳng. Lần nào không may gặp phải thời tiết xấu, máy bay rập rình rung lắc ói ra mật xanh mật vàng, sợ nhất là cảm giác máy bay rơi tự do, cái ghế của mình rơi hẫng ghê không thể tả, thần kinh căng như dây đạn
Cuối năm phải đi lại nhiều, mỗi lần đi một lần sợ
Em do công việc nên tuần nào cũng ít nhất 2 lượt, máy bay cất cánh là mắt nặng chĩu lăn ra ngủ ngặt. Bay nhiều thành quen, cứ thấy trời mù trắng xóa, hay bay xuyên mây là nhiễu động, rung lắc tí thấy dễ ngủ hơn. Trời quang, bay êm thì lại chả ngủ được.

Kia_fote

Xe điện
Hội chứng này nhiều người bị, nhưng chí ít như cụ vẫn dám bay, Dennis Berkamg thời đá Arsenal còn nhất quyết không bay, đá cup châu Âu mà chỉ đi đường bộ nên nhiều trận HLV cho nghỉ luôn.
Thực ra D.B vẫn bay và bay nhiều là khác, cho đến sau WC 1994 tại Mỹ thì mới dừng đi máy bay. Một trong những lí do là trong chuyến bay cuối cùng của D.B, máy bay bị trục trặc nhưng vẫn hạ cánh an toàn. Tuy nhiên sau lần đó + với nỗi sợ độ cao có sẵn, anh nghỉ chơi với máy bay luôn :))

Kia_fote

Xe điện
Chết cười.
Mình thì căng thẳng mà mấy em tiếp viên cứ tươi như hoa.
Thề chứ có trả lương mình 1 tỷ cũng chẳng dám làm cái nghề này
1 tỷ á, em có mà 2 tỷ cũng đành chịu :))
Lần đầu em bay sang Pháp năm 1995, ăn rồi ngủ rồi thức mà vẫn còn ở trên trời. Nhìn các cụ bà cụ ông tập thể dục ở lối đi mà buồn cười. Em thì ngồi im, chỉ mong sao ngủ đc thêm để đỡ sợ, ơn giời cuối cùng mọi việc an lành. Bay sang Mỹ còn dài hơn, ai sợ độ cao chỉ có cách dùng thuốc an thần để ngủ =))

Suri15

Xe tăng
Xác suất bị rơi máy bay như trúng sổ số.
Bên mình mỗi lần có người thân đi Mỹ thì người nhà hay nói sang đó cẩn thận bị khủng bố, xem tivi thỉnh thoảng lại thấy xả su.ng. Sang bên đó hỏi bọn mày có sợ không, nó bảo xác suất ăn đạn hoặc bị khủng bố cũng như xác suất trúng sổ số 😄
Nói vậy chứ, hội chứng sợ đi máy bay nó cũng bình thường như nhiều hội chứng khác, có người sợ con sâu, người sợ con rắn, người sợ độ cao...ở đây cụ chủ nói rơi tự do, em hiểu là lúc máy bay cất cánh và đạt độ cao nhất định, bao giờ cũng có 1 khoảng tầm 2-3s sẽ có cảm giác rơi tự do. Vấn đề của cụ chủ hoàn toàn bình thường.
Mỗi khi rơi tự do cụ chủ ấn mạnh chân xuống sàn là đỡ hơn

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
Số cụ nhọ hay sao mà gặp nhiều chuyến bay xấu thế
Em bay xoành xoạch 20 năm nay trộm vía toàn ngon lành
Cháu bay 30 năm rồi mà vẫn thấy gai gai mỗi lần bay đó cụ, cụ chưa bị quả máy bay rơi không trọng lực rồi, đái ra quần đó

Xe nội lước

Xe container
Vì công việc thỉnh thoảng em vẫn đi nhưng thực sự mỗi lần bước chân vào trong máy bay lại có cảm giác căng thẳng. Lần nào không may gặp phải thời tiết xấu, máy bay rập rình rung lắc ói ra mật xanh mật vàng, sợ nhất là cảm giác máy bay rơi tự do, cái ghế của mình rơi hẫng ghê không thể tả, thần kinh căng như dây đạn
Cuối năm phải đi lại nhiều, mỗi lần đi một lần sợ
Em đọc thấy bảo nó là phương tiện an toàn nhất đó cụ. Em đi mb thì tiếp viên vài lần lay gọi : dậy đi anh ơi, ngồi dậy thắt dây an toàn, sắp hạ cánh rồi..

NNS

Xe ngựa
1 hội chứng thần kinh thôi, ngoài tự mình chiến thắng chính mình ra thì chả có cách nào cả, hoặc triệt để nhất là sợ thì đừng đi thôi cụ ạ :))

vietpq75hanes

Xe container
Có những người bị chứng sợ đi máy bay, trước cùng cơ quan mình có anh cũng bị chứng này. To, cao 1,82m như phi công mà cứ lên máy bay là vã mồ hôi, ngồi im ko nhúc nhích, không nói chuyện được luôn.

vua_luoi

Xe điện
EM một lần bay từ Panama xuống Rio Braxil, mới lên MB phi công đã báo là chuyến bay này thời tiết xấu, mẹ nó mấy tiếng đống hồ rung lắc giật hẫng, vãi cả đái, em cũng có triệu chứng sợ hẫng sẵn. Nhìn sang thấy con da đen nó vẫn bật đèn đọc sách từ đầu đến cuối, trong khi mình nhắm tịt cm nó mắt. Nghĩ mình hèn thật, ko bằng con bé da đen mông to, hai mấy tỷ

• Vodka
Reactions: XPQ