[Funland] Sao em không học THPT

zinhaicau

Xe điện
Bọn C3 trượt ĐH đó có mất đi cơ hội học nghề k? Và thời gian để lận lưng bằng nghề so với bọn học từ hết C2 có lâu hơn nhiều k?
Hoàn toàn ko mất, có điều hết lớp 12 (18t) thì quay đi học CD nghề mất 3 năm mới có bằng thì là 21t, trong khi nhóm kia nó đã đi làm đc 2 năm. Cụ nghĩ thế nào? E chỉ so những đứa học nghiêm túc nhé. Suy cho cùng, ý thức học tập và học nghề nó là yếu tố quyết định. Ko tự dưng Thủ tướng và các Bộ có chỉ thị về đưa mục tiêu nâng cao tỉ lệ học nghề sau TN cấp 2 lên 40%.

beef mập

Xì hơi lốp
bọn nói câu này chỉ toàn học gạo,trừ khi có hoàn cảnh đặc biệt khó nói.

patuana76

Xe điện
Hoàn toàn ko mất, có điều hết lớp 12 (18t) thì quay đi học CD nghề mất 3 năm mới có bằng thì là 21t, trong khi nhóm kia nó đã đi làm đc 2 năm. Cụ nghĩ thế nào? E chỉ so những đứa học nghiêm túc nhé. Suy cho cùng, ý thức học tập và học nghề nó là yếu tố quyết định. Ko tự dưng Thủ tướng và các Bộ có chỉ thị về đưa mục tiêu nâng cao tỉ lệ học nghề sau TN cấp 2 lên 40%.
Chủ trương là đúng nhưng cách thức thực hiện còn chưa đúng. Dẫn tới tình trạng phân luồng các cháu học khá, giỏi phải đi đường vòng (học nghề, gdtx...) rồi mới tiếp cận được bậc học đúng với năng lực của mình. Trong khi đó, nhiều cháu khả năng đi tiếp kém hơn lại có được con đường đi bằng phẳng hơn.
Như đã nói ở đây:
À, người quản lý thì nêu lý do thôi. Còn bác tin là thật thì...
Lý do "phân luồng" ở đây thực chất là bao biện về việc "quy hoạch trường cấp 3". Vậy thôi.
Thế nó mới hình thành nên cái "bảng điểm xét tuyển cực kỳ lệch lạc" so với tiêu chí phân luồng "học khá thì đi tiếp, học kém thì đi học nghề".
Nhìn vào bảng điểm sẽ thấy rõ:
- Học giỏi (17 điểm) được học tiếp c3.
- Học dốt (40 điểm), không vào được cấp 3 thì đi học nghề, học bổ túc (nếu nghèo). Còn nhà giàu thì đi học trường tư thục, quốc tế, du học.
Đồng ý. Nhưng để xác định được đúng các bạn thuộc loại đó thì cần phải có phương pháp xác định chính xác. Điểm số là 1 tiêu chí xác định.
Làm sao tránh để các bạn "điểm kém, học không vào đầu" được đi học tiếp cấp 3 trong khi các bạn "điểm tốt, có ý chí học" lại bị tước bỏ cơ hội học cấp 3 như thế này:

patuana76

Xe điện
Khi học hệ Phổ thông Cao đẳng 4 năm các bạn sẽ được học song song chuyên ngành mình chọn kèm theo là 6 môn văn hóa bắt buộc thay vì học 11 môn ở bậc THPT. Sau khi tốt nghiệp, các bạn được nhận bằng Cao đẳng chính quy và được cấp giấy chứng nhận hoàn thành chương trình THPT. >> Như vậy nếu đội học cấp 3 trượt đại học thì đội này sẽ nhanh hơn nếu so với bằng cao đẳng.
Độ chênh là 1 năm thôi bác.

cái dì cũng to

Tháo bánh
Thi lớp 10 hay rẽ học nghề đó là quyền của của học sinh và phụ huynh. Nhà nước có check đầu vào qua hệ thống thi cử quốc gia đàng hoàng :) Mà hệ thống thi cử ở VN thì các Cụ ai cũng trải qua rồi đúng ko ?? khó bậc nhất vũ trụ :)
E nào thi đỗ thì welcome:) e nào rớt thì học nghề hay DGTX thẳng tiến . Các cụ mợ ko có quyền quyết định thay họ .
..Như vụ khách Trung quốc Hàn Quócp năm nào ở Nha trang Đà Lạt trên này các Cụ cũng ầm ầm đòi tẩy chay :)) Dân HN đòi dân Nha Trang Đl tẩy chay đúng vler :)) . Khách du lịch người ta đến mang theo ngoại tệ mang theo công ăn việc nàm welcome ko hết còn đòi tẩy chay :)) mà xúi ng khác tẩy chay mới vl :))
Tóm lại Nồi cơm nhà ai người đó lo :) Như vậy cho vuông.:)

deverlex

Xe buýt
Tôi thấy các môn học này tốt mà, nhưng đừng hỏi tôi để làm gì.
Để 1 ngày xấu dời, anh Múc có lên Mars thì ta cũng lên được Moon, bác ạ.
môn học tốt tùy đối tượng, nhóm có năng lực học tiếp đại học, có mong muốn nghiên cứu, làm trong công ty công nghệ cao thì hoàn toàn hợp lý. Em đang nói tới nhóm học sinh học không tốt, không thể đi vào các lĩnh vực nghiên cứu chuyên sâu thì học mấy cái đó làm gì cho phí thời gian đôi bên. Chi bằng đi học nghề (kèm học văn hóa), vừa 18t có bằng THPT, vừa có bằng nghề, đi làm 1 năm lên tay nghề là bắt đầu sự nghiệp được rồi. Học cố tới hết thpt, lại đi học nghề thêm 2 năm, rồi mới thực tập, thật tốn công vô ích.

Bomber82

Xe hơi
Em thì nghĩ bây giờ cho các cháu đi học nghề là đúng, nhưng mà mới hết lớp 9 thì hơi sớm, nên học lớp 11, lớp 12 xong thì đi học nghề sẽ tốt hơn . Chứ bây giờ cứ đua nhau đại học, 10 ông xe ôm công nghệ có đến 5 ông học đại học đàng hoàng . Xã hội quá bất cập về đào tạo . Sự thành công của 1 con người nó có nhiều yếu tốt , nhưng 1 đất nước 1 xã hội mà đào tạo con người ta ra rồi bỏ cho kiểu Trời sinh Voi trời sinh Cỏ thì hỏng bét . Học đại học xong loay hoay tìm việc, kinh nghiệm không có thì xin ở đâu, ông nào có chỗ nâng đỡ thì lại thành ra tham ô tham nhũng tiêu cực . Còn được 1 vài ông giỏi thật sự mới được tuyển dụng, mà có phải ai cũng thuộc loại GIỏi Thật Sự đâu . Nên định hướng cho các cháu đi học nghề là Hợp Lý nhưng nên học xong cấp 3 . Bao công ăn học đại học rồi ra trường bơ vơ thì tội lắm
Vấn đề là trường các cháu cụ ạ. Khuyến khích những cháu học ko tốt thi vào các trường nghề hoặc dân lập thì sẽ để học bạ tốt. 100 ca cũng có nhiều ca nghe theo tư vấn của trường nên vừa rồi thống kê có tầm hơn 20k cháu ko thi PTTH ở HN. Khổ thân

deverlex

Xe buýt
Em thì nghĩ bây giờ cho các cháu đi học nghề là đúng, nhưng mà mới hết lớp 9 thì hơi sớm, nên học lớp 11, lớp 12 xong thì đi học nghề sẽ tốt hơn . Chứ bây giờ cứ đua nhau đại học, 10 ông xe ôm công nghệ có đến 5 ông học đại học đàng hoàng . Xã hội quá bất cập về đào tạo . Sự thành công của 1 con người nó có nhiều yếu tốt , nhưng 1 đất nước 1 xã hội mà đào tạo con người ta ra rồi bỏ cho kiểu Trời sinh Voi trời sinh Cỏ thì hỏng bét . Học đại học xong loay hoay tìm việc, kinh nghiệm không có thì xin ở đâu, ông nào có chỗ nâng đỡ thì lại thành ra tham ô tham nhũng tiêu cực . Còn được 1 vài ông giỏi thật sự mới được tuyển dụng, mà có phải ai cũng thuộc loại GIỏi Thật Sự đâu . Nên định hướng cho các cháu đi học nghề là Hợp Lý nhưng nên học xong cấp 3 . Bao công ăn học đại học rồi ra trường bơ vơ thì tội lắm
giờ các cháu nó lớn hơn thời của cụ và em rồi, cấp 2, lớp 7,8 nó đã chat sẽ rồi đấy, trẻ măng tý tuổi đưa vào nhà nghỉ, họ nhà em mấy ng kinh doanh nhà nghỉ toàn phải đuổi ra, C.A bắt đc thì vỡ mặt, trẻ giờ tiếp cận internet sớm, nhận thức nhanh hơn, nhiều cháu lớp 10 đã live kiếm tiền, bán hàng rồi, nó không còn giống thế hệ 7x, 8x thâm chí đầu 9x đâu cụ ơi

zinhaicau

Xe điện
Cá nhân em nhận thấy có ẩn khuất sau vụ này: Khả năng cao là nhà trường cũng dồn ép HS tập trung học để thi cho năm cuối cấp vào 10, nhưng các cháu nhà mình cũng khệnh....không lo học hành. Gần đến xét Tốt nghiệp thì năm nào chả phải 100%. Trước khi TN thì chắc nhà trường và HS cũngđã gặp gỡ trao đổi với nhau ( Anh mà muốn TN thì phải làm đơn ko thi, vì lỡ điểm 1 điểm 2/bài thì GV và nhà trường vỡ mồm ngay) Ai dè, sau khi Tốt nghiệp xong, không đảo ngược được thì PH và HS xé rào.... nào thì trường A... thầy B...cô C cấm HS thi. Đó là quyền của con em chúng tôi cơ mà.... Haiz.... các cô nắm đằng lưỡi rồi.
Sang năm nghe nói có 2 đợt xét TN thì nhóm HS yếu chắc chắn được xét lần 2 sau khi thi vào 10 rồi. Theo em, cứ đánh giá đúng, đủ Đk thì tốt nghiệp ko thì thôi . Có lẽ tầm 70-80% là cùng. Như Cambodia nó làm cả chục năm nay rồi, đỡ kêu ca lằng nhằng... Làm vậy thực chất vẫn hơn.

LadyKiller8x

Xe đạp
Mình thấy tác giả đã nhầm lẫn giữa việc học và học PTTH. Chứ cá nhân mình, nhiều người xung quanh, và mình tin rằng nhiều bác trên này vẫn đang học và tiến bộ hàng ngày. Cẩn phân việc "học" và "đến trường". Nếu trẻ em chỉ đến trường mà không học thì như bác nào bên trên đã nói, chỉ mất thời gian của trẻ em, tốn tài nguyên của gia đình, nhà trường và xã hội. Mình chưa thấy quy định nào cấm trẻ em thi vào cấp 3 cả, việc tư vấn cho các con học yếu văn hóa xin vào các trường nghề là có, nhưng lựa chọn cuối cùng là ở các con. Nếu gđ, nhà trường, xã hội cố ép thì sẽ có thêm nhiều trẻ em đến trường mà không học. Ngược lại, vẫn có nhiều trẻ em đang học, không cần thiết phải đến trường PTTH.

canavaro88

Xe tải
Thực tế cho thấy là nhiều bạn học ko thể vào được đầu, vậy các bạn đi học nghề là đúng rồi. Cứ bắt ép các bạn ấy học văn hoá hết c3 cũng ko giải quyết đc vấn đề gì. Học nghề cũng đc tiếp xúc, được khôn ngoan ra chứ đâu chỉ học văn hoá. Hiện tại tìm thợ tay nghề cao rất khó. Nếu định hướng được cho các bạn học cao đẳng nghề, trung cấp nghề thì các bạn sẽ nắm bắt công nghệ rất nhanh.
Cụ chuẩn. Em cũng nghĩ như Cụ.
Các Cụ, Mợ khác học trường chuyên, lớp chọn, lớp toàn ngôi sao, người học giỏi thế nào em không biết.
Nhưng lơp chọn thì trong 50 bạn kiểu gì cũng có 5- 7 bạn - quả thật theo mình thấy việc đi học để họ kiếm chuyện là giỏi chứ kiếm kiến thức là cực hình và không thể.
Nhưng có điêu lạ là các bạn không giỏi học thì lại hay giỏi cái khác, giỏi ăn nói, kinh doanh, giỏi vẽ, giỏi kỹ thuật...
Thế nên như nước ngoài cũng hay.
Ai học tốt thì đi học cao, học rộng, ai thấy mình không học được thì học việc để đi làm...đi làm thấy vất quá thì lại quay lại học để nâng cao tay nghề, lên quản lý, làm việc cao hơn.
VD học trungcấp ngành sửaô tô thấy vất quá thìđi học tiếp lênđại học chuyên ngành ô tô - Cộng điểm thực hành cho họ vì họ làm mấy năm rồi, miễn 1 số môn thực hành cho họ vì họ làm rồi...,

pooka

Xe container
Bây giờ đang tiến tới phổ cập PTTH, nghĩa là tối thiểu cơ bản phải có bằng PTTH. Học hết THCS thì học nghề cũng được, nhưng phù hợp với những đứa không học được hoặc không muốn học nữa. Có cung có cầu.

patuana76

Xe điện
Mình thấy tác giả đã nhầm lẫn giữa việc học và học PTTH. Chứ cá nhân mình, nhiều người xung quanh, và mình tin rằng nhiều bác trên này vẫn đang học và tiến bộ hàng ngày. Cẩn phân việc "học" và "đến trường". Nếu trẻ em chỉ đến trường mà không học thì như bác nào bên trên đã nói, chỉ mất thời gian của trẻ em, tốn tài nguyên của gia đình, nhà trường và xã hội. Mình chưa thấy quy định nào cấm trẻ em thi vào cấp 3 cả, việc tư vấn cho các con học yếu văn hóa xin vào các trường nghề là có, nhưng lựa chọn cuối cùng là ở các con. Nếu gđ, nhà trường, xã hội cố ép thì sẽ có thêm nhiều trẻ em đến trường mà không học. Ngược lại, vẫn có nhiều trẻ em đang học, không cần thiết phải đến trường PTTH.
Các cháu vào C3 với "hành trang < 20 điểm" mới là tốn kém, mất thời gian.
Các cháu phải mất thời gian "đi đường vòng học nghề" với 40 điểm còn lãng phí hơn.