Rèn luyện Phật Tính và ứng xử trong Đời Sống thường nhật

Trạng thái
Thớt đang đóng

hoalocvung

Xe điện
Hì, thú thực là em không hiểu có chuyện gì. Có lẽ là một cơn gió lạ ngược chiều. Nên thuyền đổi hướng?
Em mong con thuyền này không như con thỏ hay con ngựa đi qua con sông thập nhị nhân duyên. %%-

vietnamarc

Xe điện
Em chưa biết về Phật Pháp, Thiền... dưng em nghĩ đơn giản là trong cuộc sống ko thể tránh khỏi việc này khác; việc rèn luyện, tu hành chắc cũng vậy. Nhưng, như cụ Vừng nói thật chí lý, em cứ hiểu thô thiển cái "Trung Đạo" là kệ, cuộc sống vẫn thế, còn ta thì cứ vui để tiếp tục những gì đang làm!:D
Đời sau mới có thơ rằng:
Kệ thì gặp gỡ cho xôm!
Rơm thì rặm bụng, cứ ôm làm gì!?
Gặp nhau cứ phải hì hì
Làm sao mà phải lì lì với nhau!?
Yêu nhau thì cạch cốc nhau
Ghét nhau cũng cạch cốc nhau mới tài!
Yêu nhau, khỏe cũng làm quai
Ghét nhau, yếu cũng làm vài ba ly
Trưa mai yêu ghét ra đi
Em là tiếp hết, nào thì ra luôn!
Ra mà xây nhà mới đi chứ lị!

octorber

Đi bộ
Yêu Ghét cũng phải rõ ràng
Không như Bia Rượu quấn quàng lẫn nhau
Quấn rồi mới lên cơn đau
Đầu đau búa bổ càu nhàu rượu bia
Em tuy ăn nói thia lia
Trung ngôn đắc đạo thôi zìa kệ em nhá

:) E nói xong rồi thì lại kệ thui, tự nhiên mà:D. Mà comment trên là em nói tất cả đấy ạ, cứ thật là thế, nên em bị ghét, bị ném đá tơi bời cũng xin mời tập thể vì dó là suy nghĩ thật của em, em ko dám chối đâu

Chỉnh sửa cuối:

vietnamarc

Xe điện
Yêu Ghét cũng phải rõ ràng
Không như Bia Rượu quấn quàng lẫn nhau
Quấn rồi mới lên cơn đau
Đầu đau búa bổ càu nhàu rượu bia
Em tuy ăn nói thia lia
Trung ngôn đắc đạo thôi zìa kệ em nhá

:) E nói xong rồi thì lại kệ thui, tự nhiên mà:D
Để mai em mắng thằng bia với thằng riệu hộ mợ nhá! Linh tinh là em ực luôn!:D

hoalocvung

Xe điện
Em thì cũng như mọi người thôi.
Biết thì bảo là biết, mà không biết thì bảo là không biết. Đó là cái tận cùng của sự biết.

Tuy nhiên em cũng chia sẻ chút, nếu có gì không phải lại mong mọi người hoan hỉ.
Chữ “ tùy duyên” trong Đạo Phật, nghe qua thì đơn giản là cứ “tùy” thì “duyên”.

Nhưng nó vẫn có nguyên tắc của nó đấy : tùy duyên là luôn luôn sáng ngời tự tại, không có chỗ nào để bám chấp, đó là tùy duyên và không bao giờ được đặt một “cái ta” trong đó. Nếu làm vậy thì “chính cái ta” sẽ bị “duyên” cuốn đi đấy.

Hôm nay, em thức muộn quá. Vào giường ngủ là có người nhăn đây:))

G9

miu189

Xe buýt
Chính xác... Cảm ơn cụ nhìu... G9 cả nhà...
Em thì cũng như mọi người thôi.
Biết thì bảo là biết, mà không biết thì bảo là không biết. Đó là cái tận cùng của sự biết.

Tuy nhiên em cũng chia sẻ chút, nếu có gì không phải lại mong mọi người hoan hỉ.
Chữ “ tùy duyên” trong Đạo Phật, nghe qua thì đơn giản là cứ “tùy” thì “duyên”.

Nhưng nó vẫn có nguyên tắc của nó đấy : tùy duyên là luôn luôn sáng ngời tự tại, không có chỗ nào để bám chấp, đó là tùy duyên và không bao giờ được đặt một “cái ta” trong đó. Nếu làm vậy thì “chính cái ta” sẽ bị “duyên” cuốn đi đấy.

Hôm nay, em thức muộn quá. Vào giường ngủ là có người nhăn đây:))

G9

Rolland

Xe điện
Thành thật xin lỗi các Cụ, Mợ sự vụ chiều qua nhé!:">
yEm phải "đi khách" đến hơn chín giờ đêm mới về...
Có gì mong Mợ Sen, Cụ Kì-Núm, Em Linh cùng "Dì nó" và đặc biệt là Mod "nhất Dí nhất Chấm" đại xá, đại xá, đại đại xá! ^:)^

Rolland

hoalocvung

Xe điện
Em chưa biết về Phật Pháp, Thiền... dưng em nghĩ đơn giản là trong cuộc sống ko thể tránh khỏi việc này khác; việc rèn luyện, tu hành chắc cũng vậy. Nhưng, như cụ Vừng nói thật chí lý, em cứ hiểu thô thiển cái "Trung Đạo" là kệ, cuộc sống vẫn thế, còn ta thì cứ vui để tiếp tục những gì đang làm!:D
Ngộ hay.
Cội gốc sinh tử là 6 căn: mắt, tai, mũi, lưỡi, thân, ý. Cội gốc Bồ đề Niết bàn cũng là 6 căn ấy.
Cứ theo như trên thì Sinh tử luân hồi cũng đi con đường đó mà Bồ-đề Niết-bàn cũng đi con đường đó, nhưng mà có khác nhau.

→ Đi theo chiều thuận đó là sinh tử luân hồi. Đi theo chiều nghịch đó là giải thoát sinh tử. Như vậy thì không có hai đường. Chỉ có 1 con đường và rõ ràng rằng như trên thì con đường Trung Đạo- gai góc vô cùng.

Tại sao với người này thì gai góc mà với người kia là “nhẹ bước qua sông”?
Lấy hình ảnh của Đức Phật Di-lặc là một vị Phật sẽ thành ở ngày mai - chính cái hình ảnh là câu trả lời cụ thể nhất. Ngài tu cái gì nhỉ?

Mỗi đứa bé trên đều đang hành hạ Ngài như : soi lỗ tai móc lỗ mũi của Ngài mà Ngài vẫn cười không tỏ vẻ bực dọc, không tỏ vẻ chướng ngại buồn bã. Ngài chắc chắn thành Phật. Và con đường Trung Đạo của Ngài chẳng gai góc tý nào.

Lý do ?

Nếu chúng sinh bị móc lỗ tai, móc lỗ mũi, móc mắt….thì chúng sinh phản ứng thế nào? Đa phần là không chịu nổi. Chỗ không chịu nổi đó là chướng ngại rồi. :-ss

Sáu đứa bé đó theo danh từ chuyên môn gọi là lục tặc, tức là sáu đứa cướp. Cướp bằng cách nào?

→ Ví dụ lỗ tai mình nghe tiếng rồi mình phân biệt tiếng khen tiếng chê, buồn vui lẫn lộn. Thế là ta bị cướp rồi. Vì nói theo ngôn ngữ đời thường : thêm của thi hớn hở mà mất của mặt lại dài như bơm.

Khi sáu căn trên tiếp xúc với sáu trần thì chúng ta mắc kẹt, chúng ta nhiễm theo nên gọi là sáu đứa cướp, bởi vì kho báu Từ Bi Hỉ Xả của nhà mình bị sáu đứa bé đó cướp đi.

→ Ở đây Di Lặc, Tâm không động, mặt trời trí huệ rực sáng tức là Ngài giàu có. Và những trò kia của 6 đứa giặc, cướp kia chỉ là ảo, không những thế lúc này chúng như là những người đồng hành nhí nhố. → Con đường Trung Đạo trải đầy hoa hồng%%-

→ Còn những người cứ nuôi dưỡng những đám mây đen đó, hết đám này tới đám khác, cứ luôn luôn như thế thì, dù có mặt trời trí tuệ mà cả đời họ vẫn sống trong đen tối. Như vậy đời này đen tối, đời sau đen tối, và cứ tiếp nối như thế mãi thì, tự nhiên họ nghèo vĩnh viễn

Và 6 đứa bé kia thực sự là giặc và cướp. → Con đường Trung Đạo lại trở thành gai góc.

Chính vì thấy gai góc vậy mà nhiều người “ buông tay chèo” và trở về “con đường sinh tử”.X_X

Thế em mói nói Cụ Vietnam ngộ hay. Để đi được trên con đường Trung Đạo mà muốn không sợ cướp thì cứ “ Thôi kệ” 6 đứa lục tặc đó đi. :21::21::21::21::21::))

Chỉnh sửa cuối:

lewin

Xe điện
Ồ dế.... chúc mừng sinh nhật đầu tiên của 12 năm đằng đẵng sắp tới... :))

Gửi quà kiểu gì đây?
Quỷ sứ nhà lão :D Đây là Chùa nhá dùng chuông , ko dùng kẻng đâu ! Mà hôm qua còn hidden , nhậu nhẹt ra làm sao mà nay đã back to future ??? TẨU HỎA ?:)) :)) :))

Khó quá cụ Dicham chuyển sang chuyển quà cho bố F1 là cụ kinum tại quán bia Đền Lừ:))
Cụ này lòng hoài nghi như Tào Tháo ? Em nói thật ko tin ? SN F1 mà nhà đã ít người cứ rủ Dê bố nó đi ... còn xứng cái mẹt bố ko ? Em nhiều cái cứ thật tưng tửng ra đấy nên hay tưởng đùa _ Bị oan há ? Kệ :))

Em cũng gửi chúc F1 nhà Cụ sinh nhật vui vẻ, ngoan ngoãn, hạnh phúc bên cha mẹ nhé!
Cảm ơn mợ , hôm qua rất đông vui , nhiều trẻ con cả các mẹ các cháu ... vỡ nhà :))

@ cụ Lé: happy sinh Nhật F1 nhà cụ. Chúc F1 sau này chém gấp đôi cụ (như thế mới gọi là hổ phụ sinh hổ tử).

Ps: có lí do thế này mà thread ko tổ chức họp thì phí quá :D

@ all: em cũng có đ/c bạn làm bên K+, 2 tuần/1 lần tổ chức quay gameshow cho chương trình Hành Tinh Vuông dành cho các bé tiểu học. Mỗi lần ghi hình mất 1 ngày ở trường quay bên Đông Anh. Sắp tới nghỉ hè Bác nào muốn cho F1 join thì confirm em để reg nhé.
Cảm ơn mợ ! Chương trình ấy rơi vào ngày nào mợ cho em biết cụ thể nhá ... vì cũng có thể gđ em đi chơi , sợ trùng ngày !

Em mời Cụ ly vodka tràn đầy Hỉ tạ lỗi trước rồi đấy. Mong Cụ Hỉ hoan xóa hộ em cái cm dài dài lan man của em lúc sáng cái. ;))
Cụ cứ hoan hỷ đi đừng lo mấy cái lẻ tẻ đó làm giề ...! Chả phải em nói cụ 1 lần rồi sao cụ ko nghe ? : Quất người ta thì được , người ta quất lại thì ko cho quất :)) :)) :)) tính thiện , tâm Phật cụ cất đâu rồi ? :))

Người nào tường thuật trực tiếp cho mợ Cóc, lên tiếng...
Mình cần 1 sự nghiêm túc và rõ ràng...
Thi thoảng với sự nghiêm túc và rõ ràng cũng thật sự cần thiết ! Đồng ý với Miu :D Dù răng trên 4 R này Fun là chính ! :))

Chỉnh sửa cuối:

workerbee2006

Xe tải
Rèn luyện Phật tính

Thớt cũ sắp hết, thớt mới cũng chuẩn bị mở. Đó là quy luật của vô thường.

Vạn pháp vô thường, tâm chúng ta vô thường, tất cả đều sinh diệt không ngừng nghỉ.
Vì tất cả đều sinh diệt nhanh chóng nên các pháp chẳng bao giờ theo ý mình, tự thân nó vận hành nên chẳng ai làm chủ được nó. Và vì thế mà chùng ta luôn bất toại nguyện.

Chúng ta bất toại nguyện vì chúng ta ko đc giàu sang như mong muốn, mà nếu có giàu thì phải vật vã mà giữ nó. Chúng ta bất toại nguyện vì không có được hạnh phúc như người khác. Bất toại nguyện vì hạnh phúc đã đến rồi nhưng không giữ được nó. Chúng ta bất toại nguyện vì ta không thành đạt đc như người khác. Hoặc ta đau khổ khi đã thành đạt mà lại mất mát nó… Tất tần tật, danh dự, kỳ vọng, lý tưởng… đều không thể làm ta toại nguyện lâu dài.

Cả cuộc đời là một chuỗi những sự toại nguyện ngắn ngủi và bất toại nguyện đằng đẵng cứ nối tiếp, nối tiếp nhau. Ta đang sống giữa sân khấu bi hài kịch của những sự giành giật, sự tranh đấu, sự dẫm đạp để đạt đc những điều toại nguyện trên kia.

Mỗi 1 suy nghĩ, mỗi 1 hành động trong cuộc sống hàng ngày, ta đều hành động 1 cách vô thức hoặc hữu ý hướng về những mục tiêu kia. Trong đời sống hàng ngày, khi mắt ta nhìn thấy 1 vật, tai ta nghe 1 âm thanh, 1 câu chuyện, lập tức thông tin đc đưa lên não. Tại đó, thông tin được đối chiếu với kinh nghiệm mà não đã thu thập từ bé, nó sẽ đánh giá điều này tốt, điều kia xấu, điều này đáng được yêu, điều kia đáng ghét. Và từ đó, nó sẽ đưa ra hành động thích hợp để quyết định ôm lấy sự vật sự việc hay đẩy ra và hủy diệt nó. Thường thì xu hướng hành động của nó là hướng về các mục tiêu cao đẹp mà nó đã được dạy dỗ và tiếp nhận từ bé cho đến hiện tại. Đáng yêu thì ôm vào, đạt cho bằng được. đáng ghét thì đẩy ra, hủy diệt nó, mong nó sẽ mãi mãi biến mất.

Tội lỗi chính ở 2 khâu cuối này, đối chiếu với kinh nghiệm, khuôn mẫu trong đầu; và hành động để đạt được hay hủy diệt đối tượng. Mọi đau khổ, bất toại nguyện cũng từ đây mà kéo nhau đến rồi đi trong cuộc đời mỗi con người.

Ở 1 nơi nào đó ngoài vũ trụ, nếu họ chẳng biết đến những mục đích cao đẹp của chúng ta, nên họ cũng chẳng có ham muốn về những mục đích đó. Chẳng cần ai tung hô tôi là kẻ giỏi giang, tôi là kẻ thành đạt, tôi đáng được kính trọng, tôi là người hạnh phúc… Vậy họ có bất toại nguyện như chúng ta không? Không có bất toại nguyện!

Vì họ đâu có được dạy về những khuôn mẫu đẹp đẽ đó, đâu có cần phải được dạy dỗ để đấu tranh sinh tồn một cách khốc liệt như chúng ta, và những tham vọng càng ngày càng lớn theo cái tôi của mỗi cá nhân. Tất cả chỉ là sự tịch tịnh, yên lặng và mát dịu. Vậy họ khác ta ở chỗ nào? Họ khác ở chỗ họ không có bất toại nguyện. Khác ở chỗ chẳng có khuôn mẫu nào để mà phi đến. Không có cái tốt, cái đẹp để mà phi đến đâu, vì không đến được thì lại thất vọng và rơi ngay về trạng thái ngược lại là cái xấu xa, cái sai trái.

Ta chẳng cần biết phải đạt được Phật tính thế nào, ta chỉ cần không còn nhiều bất toại nguyện, chỉ cần sự an lạc trong tâm chứ ko phải bên ngoài. Chỉ cần mỗi ngày ta đập đi được 1 khuôn mẫu, mỗi ngày ta nhận ra sự thật phũ phàng, có cái tốt mới có cái xấu, có phải mới có trái, có hạnh phúc mới có khổ đau…Mỗi ngày hãy nhận ra, buông cái tốt ra, tự nhiên cái xấu biến mất, buông cái sự phải ra, tự nhiên cái trái biến mất…buông cái tôi bản ngã ra, ta sẽ có được tất cả, tất cả là ta, ta là tất cả…

Chỉnh sửa cuối:

emdenmuon

Xe buýt
"Ta chẳng cần biết phải đạt được Phật tính thế nào, ta chỉ cần không còn nhiều bất toại nguyện, chỉ cần sự an lạc trong tâm chứ ko phải bên ngoài. Chỉ cần mỗi ngày ta đập đi được 1 khuôn mẫu, mỗi ngày ta nhận ra sự thật phũ phàng, có cái tốt mới có cái xấu, có phải mới có trái, có hạnh phúc mới có khổ đau…Mỗi ngày hãy nhận ra, buông cái tốt ra, tự nhiên cái xấu biến mất, buông cái sự phải ra, tự nhiên cái trái biến mất…buông cái tôi bản ngã ra, ta sẽ có được tất cả, tất cả là ta, ta là tất cả…"

Buông hết phiền muộn ra cả nhà ơi!

hoalocvung

Xe điện
Cụ cứ hoan hỷ đi đừng lo mấy cái lẻ tẻ đó làm giề ...! Chả phải em nói cụ 1 lần rồi sao cụ ko nghe ? : Quất người ta thì được , người ta quất lại thì ko cho quất :)) :)) :)) tính thiện , tâm Phật cụ cất đâu rồi ? :))
Cuộc đời vẫn lắm tham sân
Khai tâm để nhẹ bước trần Cửa Vô

Cảm ơn Cụ đã khai tâm cho em. Dưng mà cũng là vì em sợ cm dài dài của em loãng không khí thôi.:D

Tuy nhiên đồng xu là có hai mặt phỏng Cụ.Em vừa đi công việc vừa sám hối luôn mặt được Cụ Khai Tâm đây. %%-

Thớt cũ sắp hết, thớt mới cũng chuẩn bị mở. Đó là quy luật của vô thường.

Vạn pháp vô thường, tâm chúng ta vô thường, tất cả đều sinh diệt không ngừng nghỉ.
Vì tất cả đều sinh diệt nhanh chóng nên các pháp chẳng bao giờ theo ý mình, tự thân nó vận hành nên chẳng ai làm chủ được nó. Và vì thế mà chùng ta luôn bất toại nguyện.
Cuộc đời Biết đủ tức là đủ. Biết nhàn tức là nhàn mà Cụ.
Tâm tịnh thì Thần sáng
Thần sáng thì Trí Minh%%-

lewin

Xe điện
...Thần sáng thì Trí Minh
Trí Minh thì Thông Tuệ
Thông Tuệ thì Hiển Đạt
Hiển Đạt thì Phát Tâm
Phát Tâm thì Làm Phúc
Làm Phúc thì tích Thiện
Tích Thiện thì ...
...
...

.... Ôi mệt quá .... :)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Trí Minh thì Thông Tuệ
Thông Tuệ thì Hiển Đạt
Hiển Đạt thì Phát Tâm
Phát Tâm thì Làm Phúc
Làm Phúc thì tích Thiện
Tích Thiện thì ...
...
...

.... Ôi mệt quá .... :)) :)) :))
Tích Thiện thì Phước Báu
Phước Báu thì Nhân Duyên
Nhân Duyên thì Thần sáng
Thần sáng thì Trí Minh
.............................

:))

lewin

Xe điện
Thì bánh Vừng vòng

Vừng vòng thì trứng lộn

Trứng lộn thì thịt quay

Thịt quay thì Luân hồi

.... Lộn , vòng , quay ... A di đà Mệt ! :))

TomCang

Xe máy
lewin nói:
Cảm ơn mợ ! Chương trình ấy rơi vào ngày nào mợ cho em biết cụ thể nhá ... vì cũng có thể gđ em đi chơi , sợ trùng ngày !
Nếu cụ quan tâm thì PM cho cháu tên và năm sinh của F1 để reg. Hiện nay, danh sách đã đủ để ghi hình cho gameshow đến giữa tháng 6 rồi. Vì thế, cứ reg, họ xếp lịch và thông báo cho mình ngày ghi hình. Mình confirm đc thì thực hiện, nếu vắng mặt thì họ sẽ thay cháu khác (vì luôn luôn có waiting list) và bé lại chờ đến lần tiếp theo.

Gameshow này chia thành 2 đội, mỗi đội đâu dăm cháu. Nội dung Liên quan tìm hiểu về trái đất, về môi trường sống, kiến thức địa Lý, khoa học. XH phù hợp với độ tuổi. Cá nhân em thấy hay, bổ ích đối với các cháu tiểu học.

Bamvolang

Xe hơi
Website
www.xomla.net
lewin viết
Trí Minh thì Thông Tuệ
Thông Tuệ thì Hiển Đạt
Hiển Đạt thì Phát Tâm
Phát Tâm thì Làm Phúc
Làm Phúc thì tích Thiện
Tích Thiện thì ...
...
...

.... Ôi mệt quá ....

Tích Thiện thì Phước Báu
Phước Báu thì Nhân Duyên
Nhân Duyên thì Thần sáng
Thần sáng thì Trí Minh
.............................

:))
Em ạ các cụ! Các cụ hơi bị tham he he
các cụ như vậy bao giờ các cụ mới Sáng được. 1 vòng trái đất...

Trạng thái
Thớt đang đóng