[Funland] Quy tắc đánh số nhà.

biahoihanoi

Xe lăn
Các cụ có biết quy tắc đánh số nhà không? Em chắc là ít nhất 50% các cụ không biết và loai hoay tìm nhà mất nhiều thời gian đặc biệt xe 4 bánh đi vào thành phố lạ.
Em trả lời luôn quy tắc đánh số nhà là từ Đông sang Tây và từ Bắc xuống Nam.
VD ở HN: Phố Yên Phụ thì đầu KS thắng Lợi là Bắc thì đương nhiên số bé và số to là phái Cầu Long Biên.
Phố Quán Thánh: Đầu tháp nước (nhà tròn) là Đông thì đương nhiên số bé và phía Đên Quán Thánh là số to.
Bất kỳ thành phố nào trên VN đều như vậy, các cụ cứ nhìn mặt trời/la bàn thì sẽ biết nhà cần tìm đoạn nào.
Các cụ thấy hay thì cho ít votka.

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cái quy tắc là: Đông -> Tây; Bắc -> Nam; Chẵn phải lẻ trái, lấy Hồ ông rùa làm tâm. Nên cháu đi đâu cứ dựa theo nguyên tắc ấy nên cũng đỡ phải lần mò.

BenhVienPDA

Xe máy
số nhà HN thì cứ tính từ bồ hồ ra cụ ạ. bên phải chẵn , bên trái là lẻ. cứ thế mà nhớ

MeogiaTL

Xe tải
Cháu thấy không đúng ở Lạc Long Quân, cụ giải thích cho cháu với!

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Số 1 đai cồ việt là đầu phía Tây, số cuối cùng là đầu phía đông cụ ạ

hung303

Xe điện
Cháu thấy không đúng ở Lạc Long Quân, cụ giải thích cho cháu với!
Lạc Long Quân trường hợp đặc biệt,
Ngày trước khi đánh số nhà thì toàn bộ đường LLQ phía giáp Âu Cơ là ruộng, vườn hầu như ko có nhà, còn phía Bưởi thì dân cư đã khá đông.
Nên lấy luôn đầu hướng tâm đánh số nên bị ngược theo quy tắc thông thường. còn vẫn là chẵn phải, lẻ trái tính từ phía Bưởi.
Quy tắc là phổ biến chung cho có hệ thống thôi chứ ko phải luật nên ko bắt buộc phải theo như vậy
Đó là e nghĩ thế ko biết có đúng ko ?? :))

Chỉnh sửa cuối:

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Quy tắc là phổ biến chung cho có hệ thống thôi chứ ko phải luật nên ko bắt buộc phải theo như vậy
Đó là e nghĩ thế ko biết có đúng ko ?? :))
Chuẩn đới cụ. Đoạn đường Tân Mai nhà cháu có đến 3 loại số nhà cơ mà, chưa kể đường Ô chợ Dừa kéo dài nhìn toét cả mắt.

hung303

Xe điện
Chuẩn đới cụ. Đoạn đường Tân Mai nhà cháu có đến 3 loại số nhà cơ mà, chưa kể đường Ô chợ Dừa kéo dài nhìn toét cả mắt.
cụ khen chuẩn mà cụ chả rót rựou gì cả :))
Mà sao ko tháy cụ trong List Latitude của e nhỉ ???

hieuhic

Xe điện
Đã cụ nào đến quận Gò Vấp - TP HCM chưa ? Em cho số nhà và tên phố, em đố cụ nào chạy một lượt tìm được ngay :))

Rắn Lớn

Xe điện
Đánh số nhà tuân theo nguyên tắc: từ đầu đường đến cuối đường, bên phải là chẵn, bên trái là lẻ;

Đầu đường được tính từ trung tâm quy ước của đô thị, ở HN là Bờ Hồ, các đô thị khác thường là chỗ nào có bưu điện, hoàn toàn không phụ thuộc vào hướng lưu thông của đường (Phố Huế chẳng hạn);

Với những đường ko hướng tâm, đầu đường được tính từ phía có trục giao thông lớn hơn, VD, đường Trường Chinh thì đầu Giải Phóng là đầu đường.

Những vấn đề các kụ thắc mắc, chẳng qua là tồn tại nhất thời, chưa đánh lại số thoai!

Chỉnh sửa cuối:

Oldstar

Xe tăng
Cái quy tắc là: Đông -> Tây; Bắc -> Nam; Chẵn phải lẻ trái, lấy Hồ ông rùa làm tâm. Nên cháu đi đâu cứ dựa theo nguyên tắc ấy nên cũng đỡ phải lần mò.
Cái đoạn đỏ đỏ em thuộc lòng từ hồi sinh viên, giờ mới biết là quy định xóc đĩa cũng dùng cho cả đánh số nhà nữa :))

catking113

Xe điện
Cụ thử vào Trần Đại NgHĩa mà tìm số nhà nhé.

tehuyen1996

Xe tăng
số nhỏ gần sông hoặc hồ nhé. còn trái phải là quy tắc thiết kế nhà vệ sinh công cộng (trai trái, gái phải) tức là (nam tè tay trái và giá tè tay phải) tính từ ngoài nhìn vào :)) em là em cứ dự thế

malata

Xe buýt
Đã cụ nào đến quận Gò Vấp - TP HCM chưa ? Em cho số nhà và tên phố, em đố cụ nào chạy một lượt tìm được ngay :))
Chả cứ quận Gò Vấp nhé, SG quận nào số nhà cũng vậy,( Trừ khu vực quận 1 chỗ trung tâm HC số nhà thì ngon lành) cho địa chỉ có phường, khu phố, mà thiếu điện thoại liên lạc cũng chưa chắc tìm ra.

CongNISSAN

Xe tăng
nhưng làm thế nào để đến 1 phố lạ mà biết đâu là đầu đường, đâu là cuối đường? thế cho nên e cứ bắt đầu vào phố là nhìn số nhà đầu tiên và suy tiếp, vd đấy là số lẻ và số nhỏ thì nhà mình cần tìm là nhà số chẵn và số to sẽ ở bên kia đường và đầu bên kia của phố

AccordEX

Xe tải
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
HN thì ông Rùa cầm cái nên chẵn phải lẻ trái với ông Rùa mà theo, đi các tỉnh khác hoặc SG thì chẵn phải lẻ trái từ đâu nhỉ các cụ nhỉ?

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
cụ khen chuẩn mà cụ chả rót rựou gì cả :))
Mà sao ko tháy cụ trong List Latitude của e nhỉ ???
Cháu vodka cụ rồi nhé.

Nhà cháu thỉnh thoảng bật latitude thôi, chắc lúc cụ vào không nhìn thấy nhà cháu. Nhà cháu thuộc đời đầu cơ mờ b-)