[Funland] Quy mô nền kinh tế của India sắp vượt Japan?

India chắc còn lâu mới được như China và Nhật.
Không bao giờ cụ ơi, Những năm 1980 Tàu và Ấn ở mức ngang nhau, nay Tàu đi quá xa còn Ấn thì có nhiều cái còn tụt lùi, em có cảm giác giống nhà mình những năm 9x, nhà cửa cũ kỹ, đường xá sập xệ, hệ thống đường xá hiện giờ thua xa nhà mình

Isu_zu

Xe container
...
Như các cụ đã từng biết, trong 1 cuộc họp Quốc tế giữa các Ngoại trưởng ASEAN và TQ....Ngoại trưởng TQ chỉ thẳng mặt Ngoại trưởng Singapore quát " Hãy coi chừng, đừng quên TQ là nước lớn còn Singapore là nước nhỏ..."
=))
Những câu đe dọa kiểu này là điển hình của tự sướng và thể hiện sự bất lực trong việc đàm phán/ thuyết phục đối phương chứ chả hay ho gì. Chính vì cách hành xử này, mà TQ là nước rất lớn và đông dân nhưng mãi mãi không có đc sự tôn trọng và quyền lực mềm như Mỹ.

Chopchopchop

Xe buýt
Ô thế ạ. Thế mà em có quen 1 bà suốt ngày sang hành hương bên Ấn Độ để làm từ thiện. Em lại cứ tưởng Ấn Độ lạc hậu nghèo đói khổ sở lắm. Thế mà còn sắp vượt Nhật

Isu_zu

Xe container
...
Tuy nhiên, phần lớn các DN Nhật đầu tư vào VN là DN vừa và nhỏ ( thậm chí siêu nhỏ ) ( tôi trừ ra Toyota, Honda, Canon, Panasonic với vốn đầu tư >100 tr USD) .
Nhật có nhiều cái kì lạ, mà 1 trong đó là sự tồn tại của rất nhiều cty gia đình với số vốn từ vài triệu đến vài chục triệu usd, và nhiều cty đã tồn tại hàng trăm năm. Vì thế việc cụ nêu trên hoàn toàn phù hợp với thực tế của chính nc Nhật.

Hulk

Xe tăng
Cụ đưa cái hình ảnh này lên cũng chưa nói lên điều gì.

Ở TP Kyoto - Nhật vẫn còn những xe phu kéo như này mà:
View attachment 8519593

Ở TP Venice - Ý, vẫn còn những người chèo đò tay mà cụ:
View attachment 8519603

Chuyện này cũng giống HN có đội xích lô lọng vàng phục vụ khách trên khu phố cổ đó thôi. :))
Trông ông phu kéo người Nhật với chú lái thuyền Gondola người Ý sáng sủa vui vẻ yêu đời, làm ở khu du lịch, nhìn khác với ông phu kéo xe dalit người Ấn nét khổ ải hằn lên gương mặt. So sánh khập khiễng.

radiogaga

Xe điện
Ảnh mới nhất em chụp cách đây 3 tuần ở Kolkata. Ấn là nước mà khi nào mình cũng thấy cảm giác có lỗi vì người dân trên đường họ quá nghèo và khổ. Nhất là với trẻ con và người lang thang, mà họ lại quá nhiều.
Trong 100 năm tới, chỗ nào nhiều dân thì nơi đó giàu GDP cao, đó là thực tế. Sức mạnh nền kinh tế sẽ đi theo số lượng dân cư.

danleduc

Xe điện
Trông ông phu kéo người Nhật với chú lái thuyền Gondola người Ý sáng sủa vui vẻ yêu đời, làm ở khu du lịch, nhìn khác với ông phu kéo xe dalit người Ấn nét khổ ải hằn lên gương mặt. So sánh khập khiễng.
Tôi đâu có khơi mào việc so sánh này. :))
Cụ trên khơi mào trước, đăng ảnh phu kéo xe Ấn....thì tôi mới đăng lại ảnh phu kéo xe Nhật và phu chèo đò Ý thôi.....Tôi không khơi mào cái chủ đề này trước. :D

By the way : Khí hậu Nhật và Ý mát mẻ nên trông con người da dẻ cũng mịn màng, trắng trẻo hơn....dân Ấn thì bản chất đã đen - hôi rồi, cộng với khí hậu nóng nực, mồ hôi mướt mát trông không thể "bảnh chọe" như phu kéo xe Nhật lùn được. :))

Chỉnh sửa cuối:

captain81

Xe tải
Vấn đề nó nằm ở đây: “Theo Oxfam, 10% người giàu nhất tại Ấn Độ nắm giữ 77% tài sản quốc gia”.

Được gửi từ from captain - Otofun

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Dân nó thấy ổn vì dân nó đa số sùng đạo nên cam chịu phận dalit cụ ah.
Dân nó ko thấy ổn đâu cụ, đa phần dân nghèo xuất thân từ tầng lớp có địa vị thấp (hay gọi là caste) họ an phận và chấp nhận nghèo như định mệnh.
Còn dân có học chút, nếu có điều kiện là nó say good bye Ấn và đến nước khác tìm kiếm cơ hội.
Nên đừng nghĩ ko có bao loạn, lật đổ,... là mọi việc vẫn ổn nhé
2 cụ đang nhìn từ 1 đất nước đã xóa bỏ sạch địa chủ, nông nô trong cuộc CM Vô Sản.
Ấn ( và 1 số nước Trung Đông, Phi ) được trả độc lập ( chứ không xóa bỏ các quyền lợi của giai cấp cầm quyền ) nên việc Ấn nó còn nhiều tầng lớp nhân dân là chuyện bình thường.
Dân có học của nó cũng thuộc tầng lớp trên rồi ( tiểu tư sản, trung nông ... cách gọi của VN ).
Các cụ đang là con chim tự do ở ngoài ( VN ) nhìn vào con chim được nuôi nhốt trong lồng ( Ấn ).
PS:
Nếu các cụ chơi Đế Chế ... thì nông dân làm việc của nông dân, lính làm việc của lính, phù thủy làm nhiệm vụ của phù thủy ... Đấy là phân công lao động.

Chỉnh sửa cuối:

Marble Trans

Xe buýt
Vấn đề nó nằm ở đây: “Theo Oxfam, 10% người giàu nhất tại Ấn Độ nắm giữ 77% tài sản quốc gia”.

Được gửi từ from captain - Otofun
Hải quan India em thấy xử lý công việc khá lâu và cồng kềnh. Bên đó vẫn còn dùng hóa đơn giấy thay vì điện tử.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Cụ mà làm anh kéo xe thì thấy ổn
Cụ thấy mấy anh xích lô / xe ôm ở VN có ổn không ạ?
Cụ thấy ăn mày ở VN cũng bảo Vn không ổn à?
Lấy ví dụ dễ hiểu:
Cụ là chủ công ty có 10 người, kiếm được 400 triệu / tháng. Số tiền 400 tr này chia đều cho 10 người.
Ông bạn cụ chủ cty 150 người kiếm 4 tỷ/ tháng. Số tiền 4 tỷ này ông bạn cụ nắm 3 tỷ, số còn lại chia đều cho 149 người kia. 149 người kia nhận 1 tỷ nhưng họ không phản đối vẫn miệt mài làm việc.
Cụ thấy cụ giỏi hay ông bạn kia giỏi, cụ ổn hay ông bạn kia ổn?

Chỉnh sửa cuối:

vingraux

Xe tăng
Dạ, em cũng thấy như cụ ạ. Quá nhiều người nghèo khổ và khu ổ chuột dù ở TP lớn hay nông thôn.

Chênh lệch giàu nghèo ở India rất lớn, em cảm giác người nghèo ở India có cuộc sống kém hơn ở VN nhiều.
Không liên quan, nhưng bác là cô gái không che mặt trong ảnh đấy ạ?

LuckyCar

Xe container
Xích lô chở Tây trên phố cổ bây h dùng động cơ điện hết rồi bác nhé. Nên ko có chuyện 1 ông 60kg phải kẽo kẹt chở 1 ông 100kg.
Vụ này cụ chém rồi, em đang ở ngay đây toàn thấy các cụ cong mông lên đạp thôi.

xuanhieu7292

Xe buýt
Haizz,
1 ông 1.5 tỷ dân chỉ vào mặt 1 ông 120tr dân, đông gấp 12 lần dân, hô to:
"Cả họ nhà tao sắp giàu hơn 1 mình mày" =))

phamhungbs

Xe điện
Tóm lại là có doanh nghiệp Nhật nào đầu tư cỡ 1 tỷ USD như theo lời của cụ danleduc nói không.
Còn như Samsung của Hàn quốc thì nó đầu tư cả 30 tỷ USD
Chắc là có cụ nhé; cụ kia chém có vẻ cảm tính hoặc em chưa hiểu cụ ý viết là thế nào.
- Đến năm 2023, AEON đã đầu tư hơn 1,18 tỷ USD vào Việt Nam.
Nguồn: https://vnexpress.net/aeon-da-rot-gan-1-2-ty-usd-vao-viet-nam-4607508.html

cptu176

Xe điện
Nay cháu xem youtube thấy phụ nữ 8 quốc gia bị cưỡng bức, sống khổ, đổi thân xác lấy cơm ăn. Trong đó có Ấn Độ 😅
Và cứ bao nhiêu phút lại có 01 phụ nữ ấn bị lạm dụng
Ấn, Pakistan chia rẽ tầng lớp kinh khủng, dân tầng lớp dưới sống khổ sở, chắc hơn chế độ nô lệ một chút, không có cơ hội để phát triển. Bao nhiêu tiền của là của dân trung, thượng lưu hết, Cụ đọc thớt của cụ Ngao5 đi, nhiều thông tin lắm...

danleduc

Xe điện
Trên em nói không có DN Nhật nào đầu tư vào VN với số vốn >1 tỷ USD. Em nhầm, xin nhận thiếu sót với các cụ.
Thực ra em tìm hiểu lại : có 1 DN Nhật là AEON đã đầu tư > 1 tỷ USD vào VN, và 1 DN Nhật nữa là Sumitomo sắp đầu tư 4 tỷ USD vào dự án TP Thông Minh ở Đông Anh ( nơi có tháp Phương Trạch 108 tầng ), mà chưa biết bao giờ thực hiện.

httinh

Xe máy
Hết sức bình thường. Dân số đông, diện tích lớn thì quy mô nền kinh tế lớn là bình thường. Quan trọng là trình độ phát triển, GDP bình quân đầu người. Nên nhớ GDP bình quân đầu nguoeif của Việt Nam gấp hơn hai lần Ấn Độ.