Phụ tùng thay thế cho Lacetti nhập.

kiensky

Xe máy
Website
www.otofun.net
Cái vụ này em biết này,em vào đúng hãng của GM thay giá cũng khoảng đó thôi,mà hãng thay yên tâm hơn mua ngoài.
Cái lọc nhớt thì y như hình cụ CSGT đưa.

laceti.se

Xe buýt
Giờ em mới biết là phải xem nhãn lọc dầu và dầu máy. Em vào gara bọn sales, thay dầu thì 350k còn cả lọc hơn 600. Suy ra em bị thiến mất 200k. 4.000km thay dầu một lần. Nhờ cụ Cảnh post riêng cho em số máy chỗ cụ mua lọc ở Chợ Giời với nhé. Em cảm ơn Cụ!

Cảnh sát G.T

Xe điện
Theo hệ thống phân loại của SAE (Hiệp hội Kỹ sư Ô tô Mỹ), đối với dầu đa cấp, sau chữ SAE là cặp số và chữ như 5W, 10W hay 15W, 20W dùng để chỉ khoảng nhiệt độ loại dầu đó có độ nhớt đủ để khởi động khi máy lạnh. Để xác định nhiệt độ thích hợp cho động cơ theo ký hiệu này, lấy 30 trừ đi các số đó theo nhiệt độ âm. Ví dụ, dầu 10W có thể cho phép khởi động động cơ ở âm 20 độ C, dầu 15W ở âm 15 độ C.
Dầu động cơ cho các nước xứ lạnh thường là loại 5W, 10W, 15W nhưng tại Việt Nam đa phần là loại 15W hay 20W do đặc thù thời tiết Việt Nam không quá lạnh.
Đứng sau chữ "W" ở loại dầu đa cấp thường là số 40, 50 hoặc 60 - thông số chỉ khoảng độ nhớt ở 100 độ C của dầu; thông thường, số càng lớn thì độ nhớt càng lớn và ngược lại. Tuy nhiên, với các xe hoạt động trong điều kiện không quá khắc nghiệt thì chỉ số thích hợp ở khoảng 30, 40 hoặc 50.

Đấy là em trích một phần của Autopro, đằng trước là khoảng nhiệt để xe khởi động dễ dàng, khoảng sau là độ nhớt. Mặc dù 0w50 với 20w50 là giống nhau về độ nhớt, nhưng 0w50 lại là dầu tổng hợp, mà dầu tổng hợp có những chất phụ gia trong đó, tốt cho động cơ hơn đây này: http://www.minhduc.vn/du-top-one-usa/tai-liu-k-thut-du-top1/188-cac-cht-ph-gia-trong-du-tng-hp

Do xe các cụ là xe mới, xi lanh còn khít, cho nên phải dùng dầu có độ nhớt ít hơn thì dầu mới luân chuyển dễ dàng, còn với xe cũ hoặc tải nặng thường xuyên thì xi lanh không còn khít nữa, dùng dầu có độ nhớt cao sẽ bít được chỗ bị hở, nhờ đó sẽ phục hồi phần nào đó công suất bị mất do khe hở lớn. Nhưng nếu xe mới, dầu mà nhớt quá thì lại cản trở sự hoạt động của xi lanh. Em vừa thay Motul 0w30, khoảng 200k/lít, đi được 10.000 km. Còn các cụ đi dầu 20w50 hoặc 15w40 thì 3.000 km đã phải thay rồi, tính ra giá cũng như nhau cả.
Nếu để so sánh về giá, 1 lít dầu của bác nói mua được 4 lít dầu mà em thay! Hiệu quả của từng loại chưa ai có thể đánh giá chính xác được! Nhà SX nào cũng phải khuyếch trương SP của mình lên cao nhất, ông này nói 1 rồi ông kia phải nói thành 1+1! Em cũng đồng ý với bác xe cũ nên dùng loại dầu có độ nhớt (độ đậm đặc cao)! Xe mình tuy là xe mới nhưng tốc độ chạy bác biết rồi đấy, 100Km/h là cùng, dùng loại dầu đặc đặc 1 chút máy sẽ chạy êm hơn!

Em vừa thay dầu 20W50 đây! Khởi động sau khoảng 10 giây đồng hồ tua máy từ 1.000 về 800 v/p. Như thế là được rồi còn gì nữa ợ! Các bác đừng nghĩ là 20W50 đặc như bột sắn dây nấu! Mỗi người 1 quan điểm nhưng theo em xe chạy đường dài nhiều vẫn nên thay loại có độ nhớt cao, còn xe chỉ chạy loanh quanh, cung ngắn thì thay loại thấp hơn 1 chút là được!

Chỉnh sửa cuối:

MsLove

Xe tăng
Nhà Vịt đi CDX đới, mình đi SE-X nên dùng dầu thường thôi :|, nay mai lêm Bim thì thay dầu hịn :))
Hôm nọ anh đi Mẹc cơ mà? sao lại đổi sang Bim?

Đèn hậu đẹp nhể :-bd show hàng luôn đi anh.

tetsu

Xe tăng
Chiều e vừa thay Mô bi oăn 0w40 roài.
240k/l. Hơi chát nhưng thử xem thế nào. Em cũng hỏi Motul 5w30 nhưng ở đấy không có.
Xe em chạy TP là chính, mùa này cũng hơi lạnh nên nghiến răng thử phát :))

MsLove

Xe tăng
Chiều e vừa thay Mô bi oăn 0w40 roài.
240k/l. Hơi chát nhưng thử xem thế nào. Em cũng hỏi Motul 5w30 nhưng ở đấy không có.
Xe em chạy TP là chính, mùa này cũng hơi lạnh nên nghiến răng thử phát :))
Thay chỗ nào thế hở Su?
Dạo này đầu tư ác nhể, bugi mới này, dầu hịn này :-bd

tetsu

Xe tăng
Thay chỗ nào thế hở Su?
Dạo này đầu tư ác nhể, bugi mới này, dầu hịn này :-bd
Em thay luôn ở chỗ làm BH (gara gì gì trên HQV)
Dạo này e cũng đen đen, làm ăn không ngon lắm nên còn ít xiền tiêu mợ nó cho hết sạch đi đỡ phải lăn tăn.
Hết xiền nằm nhà đắp chăn :))
(Khả năng cao là buổi thịt chó ngày mai em phải đắp chăn rồi :(( )

laceti.se

Xe buýt
Em cảm ơn cụ Cảnh đã gửi cho em số ĐT chỗ thay lọc dầu. Mông vợ hai cụ đẹp quá, chẳng bù cho mông vợ em, xước sát lung tung, lại còn bị véo chộm mấy lần.

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Hí hí, có cái biển lại che đi, nhỡ hôm nào đi Quảng Ninh, em lại húc nhầm vào ít thì làm sao

cathymeo

Xe buýt
Em cũng mới lắp thêm đôi đèn hậu phản quang! Mời các bác xem và chém em nhè nhẹ thôi nhá!

Uploaded with ImageShack.us
cho em hỏi ngu tý cái đèn fản quang của cụ có đấu dây dợ ào đâu không hay nó chỉ gián vào để phản quang khi trời tối thôi ợ?
cụ mua ở đâu giá rổ thế nào ợ?

Cảnh sát G.T

Xe điện
cho em hỏi ngu tý cái đèn fản quang của cụ có đấu dây dợ ào đâu không hay nó chỉ gián vào để phản quang khi trời tối thôi ợ?
cụ mua ở đâu giá rổ thế nào ợ?
Có dây bác ợ! Nhưng em không đấu điện vào! Em chỉ để phản quang thôi!
Đi đường em để ý các xe khác thấy đại đa số là phản quang, không thấy mấy xe đấu điện vào đó nên em cắt hết dây của nó đi, dán bằng keo 3M thôi! Không biết đang đi nó có rụng mất không nữa! :D

Chỉnh sửa cuối:

Dân Nghệ

Xe tăng
Xe cụ Cảnh đời 2010 có cả cảm biến lùi àh? Mấy hnay thời tiết lạnh quá cháu đi xe cảm thấy ko đc ngọt lắm, có thể do dầu nhớt chăng?
Cái này hôm qua em cũng mới hỏi các cụ đấy, em nghĩ do thời tiết. Nhiều lúc đi nó khục khục như xe máy gần hết xăng.