[Funland] 30 tuổi muốn kiếm bằng đại học CNTT

medison

Xe tải
em đồng ý với cụ nhưng thị trường CNTT thường có 2 xu hướng và phân cấp:
1 là đội soft, outsource hay làm trong các công ty công nghệ, startup. 2 là đội hardware, ứng dụng hay làm trong các công ty SI như Viettel, FPT, CMC hoặc các bên A như banking, finance,....
khổ nỗi em lại theo xu hướng thứ 2 và phần đa các bên như vậy đều yêu cầu bằng cấp chính quy ạ.
theo em tìm hiểu là như vậy ạ
Nhầm cụ ơi, chứng chỉ nước ngoài ổn hơn nhé. Quan trọng là thực chiến thế nào.
Nhất là qua vụ VNDirect vừa rồi, mấy công ty công nghệ tạm gọi là lớn nhất VN có giải quyết được vấn đề đâu.

Chỉnh sửa cuối:

rgbhis

Xe tăng
em đồng ý với cụ nhưng thị trường CNTT thường có 2 xu hướng và phân cấp:
1 là đội soft, outsource hay làm trong các công ty công nghệ, startup. 2 là đội hardware, ứng dụng hay làm trong các công ty SI như Viettel, FPT, CMC hoặc các bên A như banking, finance,....
khổ nỗi em lại theo xu hướng thứ 2 và phần đa các bên như vậy đều yêu cầu bằng cấp chính quy ạ.
theo em tìm hiểu là như vậy ạ
Nếu cụ theo hướng 2, cụ nên tìm cái đại học ở tỉnh ấy, Thái Nguyên chẳng hạn, 4 năm là cụ có 1 bằng đại học + 1 thạc sĩ rồi đấy. Học kiểu này có cái lợi là đỡ mất thời gian, học online từ xa được, nhưng tốn kém hơn kha khá.

Mrquickdn

Xe tải
Nhầm cụ ơi, chứng chỉ nước ngoài ổn hơn nhé. Quan trọng là thực chiến thế nào.
Nhất là qua vụ VNDirect vừa rồi, mấy công ty công nghệ tạm gọi là lớn nhất VN có giải quyết được vấn đề đâu.
Lớn nhất VN, lẫn lớn nhì VN, cả lớn 3 VN nữa, với 1 đống chuyên gia bảo mật đầy đủ các chứng chỉ quóc tế từ cao đến thấp, đi thi đi thố quốc tế toàn cúp vàng cúp bạc, thế nhưng vụ VNDirect lại phải mời anh Thái DN từ Mẽo xử lý. Bằng cấp chứng chỉ cho lắm để làm gì.

medison

Xe tải
Lớn nhất VN, lẫn lớn nhì VN, cả lớn 3 VN nữa, với 1 đống chuyên gia bảo mật đầy đủ các chứng chỉ quóc tế từ cao đến thấp, đi thi đi thố quốc tế toàn cúp vàng cúp bạc, thế nhưng vụ VNDirect lại phải mời anh Thái DN từ Mẽo xử lý. Bằng cấp chứng chỉ cho lắm để làm gì.
Mèo nhỏ bắt chuột nhỏ

DHK_Co

Xe hơi
Phục ý chí cụ chủ thớt thật, thỉnh thoảng em mơ ngủ vẫn đang chuẩn bị bảo vệ đồ án mà chưa có chữ nào vào đầu. Em ra trường năm nay tròn 20 niên, đang định đi học thêm cái trung cấp dược mà còn ngại quá đây

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Phục ý chí cụ chủ thớt thật, thỉnh thoảng em mơ ngủ vẫn đang chuẩn bị bảo vệ đồ án mà chưa có chữ nào vào đầu. Em ra trường năm nay tròn 20 niên, đang định đi học thêm cái trung cấp dược mà còn ngại quá đây
Em cũng vậy, ngủ dậy toát mồ hôi vẫn mơ màng không biết mình thi bằng gì.

mycamel

Xe buýt
Website
www.raybanvietnam.com
Ủng hộ cụ đi học. Học lấy tấm bằng nó thể hiện nhiều thứ, để khẳng định với bản thân mình là mình đã làm được, cũng như làm tấm gương cho con cái nhìn vào. Mặc dù vừa đi học vừa đi làm sẽ khá vất vả.
Về môi trường thì mình nghĩ với đặc thù ngành CNTT thì nên tìm hiểu các trường có hệ đào tạo từ xa, hoặc học tập trung thì cũng cần có môi trường trẻ trung, năng động. Điều này thì các trường đại học tư làm khá tốt. Gần đây mình thấy Học viện Bưu chính Viễn thông họ cũng khá năng động trong vấn đề tuyển sinh và đào tạo. Cụ lên thẳng Phòng Đào tạo của trường hỏi trực tiếp thì sẽ có đủ thông tin cần thiết.

chieubuon

Xe tăng
em có tìm hiểu ở PTIT rồi thì phải mất hơn 4 năm để hoàn thành cụ ạ, trong khi đó có rất nhiều môn đại cương như chính quy. em muốn nghiên cứu trường nào giảm khối lượng môn chính quy ạ. ở ĐHBK e nghĩ năng lực mình k đáp ứng được nên chỉ muốn tìm trường nào vừa phải như FPT chẳng hạn.
Cụ học ĐH từ đầu thì chả trường nào bỏ các môn đại cương đâu cụ ạ, tất cả các hệ đào tạo từ xa hay tại chức đều phải học các môn đại cương

doctor103

Xe điện
Chào các cụ/mợ.
Sau nhiều lần trằn trọc suy nghĩ và không còn phải để tâm trí mình luẩn quẩn với câu chuyện bằng cấp nên em quyết định đi học lại. Trước đây do hoàn cảnh nên việc học của em không được suôn sẻ và phải dừng lại ở năm 2,3. Bẵng đi gần 10 năm lăn lộn đủ thứ nghề nào từ kinh doanh, đi làm thuê thì 3 năm trở về đây em bắt đầu quay lại ngành CNTT mà em đã từng học ở những năm đại học với vị trí đầu tiên từ IT heldesk cho đến quản trị hệ thống, mạng rồi cả làm freelance. Tuy nhiên, em nhận thấy rồi mình cũng phải có được cho mình tấm bằng đàng hoàng nên em nghiêm túc tìm hiểu.
Hiện tại ở HN em tìm hiểu chỉ có 2 trường PTIT và FUNix của FPT có hệ vừa học vừa làm, thời gian khoảng 2-4 năm với chi phí từ 100-200tr nhưng khổ nỗi bản thân em vẫn phải đi làm để còn mưu sinh nên em nhờ các cụ hiểu sâu biết rộng tư vấn và cho em lời khuyên.
Tài chính của em hiện tại để ra được 100tr tiết kiệm, em muốn thời gian học đến khi có bằng khoảng dưới 2 năm (chủ yếu học trực tuyến), tiếng anh của em đủ để giao tiếp và học hiểu tài liệu vì em có kinh nghiệm làm freelance cho đội Úc, Ấn.
Em cảm ơn và mong tin từ cụ/mợ.
Cụ tham khảo hệ elearning của đại học mở hn, học on 100%, 2 tháng thi tập trung 1 lần vào cuối tuần chủ nhật